ผู้เขียน หัวข้อ: ในวันที่บรรจบกันของปัจจุบันและอดีต (การบ้านค้างชาติ)  (อ่าน 1972 ครั้ง)

Icing

• VERIFY USER
  • Hero Member
  • *
  • People Like This 83
  • แผนที่กาลเวลา
“วันหยุดแรดไหน” เสียงเตือนพร้อมหน้าจอเด้งขึ้นอย่างแผ่วเบา
ใครซักคนที่เป็นไปได้ว่าเราอาจจะลืมกันไปบ้างแล้วก็ทักเข้ามา (ซึ่งไม่รู้ว่าเขาลืมเรา เอ๊ะ หรือเราจะลืมเขา?)
“ไม่มีที่ไป.. นึกอยากเลี้ยงหนมน้องไม๊ เพื่อนน้องสวยนะ” และแล้วมหกรรมขายเพื่อนแลกขนมก็เริ่มต้นขึ้น
ก่อนที่เขาคนนั้นจะทวงถามเรากลับมาว่า
“รอเราเลี้ยงข้าวพี่อยู่ รอจนหงอกละ” แอบคิดในใจแว๊บนึงว่าหงอกก่อนรอแล้วรึเปล่า อิอิ (นี่แก! แอบอ่านเงียบๆ อย่าไปฟ้องเขานะ เดี๋ยวเขาตบฉัน)
หลังจากที่บทสนทนามากมายได้เริ่มต้นประโยคขึ้น ความคิดถึงที่คล้ายคลึงกับในวันวานก็ได้หวนกลับมา...
อุตส่าห์บอกเกริ่นไว้ว่านัดกันให้บอกล่วงหน้า น้องจะหิ้วปิ่นโตไปเลี้ยงข้าวตามสัญญา แต่พี่ก็ใจร๊อนร้อน บอกตอนบ่ายโมงว่าเจอกันไม๊บ่ายสาม
พี่ขา... บ้านเราใกล้กันดั่งเชียงใหม่ไปโกลก ลำพังจะอาบน้ำยังดูจะไม่ทันเลย 555+
เอาเป็นว่าเรื่องข้าวปลาน้องติดไว้ก่อนนะ มาทวงน้องใหม่นะ น้องไม่ได้ลืมแค่หยิบยืมความด่วนมาเป็นประเด็นเบี่ยงเบน 555+ (ซึ่งเป็นไปได้ว่าพี่อาจจะกลัวถูกวางยาเลยตั้งใจไม่ให้หิ้วมา 5555+)
นานๆเจอทีพี่แกก็หวงเนื้อหวงตัว ไม่ทิ้งเบอร์ติดต่อให้จดจำ เราก็ใจตุ๊บๆต่อมๆ ไม่เจอกันนาน จะจำกันได้ป่าวน้อ..
และแล้วการเดินทางก็เริ่มต้นขึ้น
.......................................
...........................
“อยู่ร้านหนังสือชั้นหนึ่ง”
ด้วยความไม่มานาน ก็แอบงงว่าจะหาเจอไหม พออ่านจบเงยหน้าคนที่รอคอย(เราอยู่)ก็ยิ้มให้ เหมือนในซีรีย์เด๊ะ
(ขอเสียงเพลงประกอบหน่อยค่ะ.......แต่เราก็หากันจนเจอ.......)
เดี๋ยวนะ ไม่ได้ซึ้งปานนั้น เบรกก่อน พี่ยิ้มให้เราแว๊บนึงค่ะ (แว๊บเดียวเท่านั้นแหละแก!)แล้วก็หันไปสนใจหนังสือกองโตต่อ
เราก็เดินไปด้อมๆมองๆเลียบๆเคียงๆ แล้วก็ถอดใจ แนวนั้นเราคงเข้าไม่ถึงจริงจัง เดินกลับมาโฉบเลือกการ์ตูนบ้าง
เผลอแป๊บเดียวหันกลับมา พี่ก็เหมาหนังสือไปสร้างบ้านได้หลังนึง555+ น่าจะถูกใจจริงจัง
ออกจากร้านเราก็อาสาช่วยถือ หนังสือเยอะมากก แต่พี่แมนมากค่ะ
“จะถือทำไม ไปเก็บที่รถสิ”
แป๊วววว..... แหม น้องจะหาซีนทำคะแนนบ้างไรบ้าง
ระหว่างรถกำลังล้าง ไม่รู้จะทำอะไร เลยไปหาอะไรกินกันง่ายๆ
เตี๋ยวเรือค่ะ มาเป็นเรือเลย
ด้วยความที่เป็นเลดี้ ควรสั่งแต่พอดีๆ เดี๋ยวบุรุษตกใจ
‘เส้นหมี่น้ำชามนึงค่ะ’
ซึ่งบุรุษคงจะไม่ชินนางก็ถามกลับอย่างไว
“อิ่มเหรอ สั่งเยอะๆเลย”
ไม่ใช่ว่าไม่อร่อยหรือเขินอายแต่อย่างใด แต่แบบ กินมาแล้ว แค่สั่งสวยๆไรงี้
รีวิวแป๊บ : น้ำซุปหอมอร่อยดี
แต่จะสั่งเยอะกว่านี้เดี๋ยวน้องกลับไปวิ่งไม่ไหวนะฮะ
กินไปกินมาก็คุยกันเพลิน เสมือนดื่มกาแฟโบราณนั่งโขกหมากรุก
ว่ากันว่าเมื่อสูงวัยมักจะคุยกันในเรื่องของอดีต
ก็ไม่ได้อยากรีบแก่หรอกนะ แต่อดีตมันก็น่าจดจำไม่น้อย
 คิดถึงมิตรภาพสีชมพูฟรุ้งฟริ๊ง (ใครไม่ทัน ไม่เล่าย้อนความหลังนะจ๊ะ กลัวโดนแซวแก่ 555+)
คือมันน่าจะดี ที่ช่วงเวลาแบบนั้นยังคงอยู่
แต่เวลาผ่านไป สีก็เปลี่ยนไป แล้วใครจะไม่เปลี่ยนแปลงเล่า....?
สมมติว่าถ้าย้อนกลับไปได้ หลายคนคงจะไม่มีช่วงเวลาเหงา และพวกเราก็น่าจะได้รู้จักกันมากขึ้น คุยกันมากขึ้น
ไม่ว่ามรสุมอะไรที่ต้องเจอในชีวิต หากเพียงแต่เรามีเพื่อนที่จริงใจ คอยรับฟัง คอยอยู่เคียงข้าง เราก็จะผ่านไปได้
สมัยนี้คนเป็นโรคซึมเศร้ามันมีอยู่เยอะ เพราะเราไม่รู้ว่าจะเอาปัญหาไปคุยกับใคร เพราะแต่ละคนก็มีปัญหาเป็นของตัวเองทั้งนั้น
คิดถึง’มิตรภาพสีชมพู’จังเลยนะ....
เพราะ ‘เราไม่จำเป็นต้องรู้จักกันก็ได้ แค่เราไว้ใจกันได้ก็เพียงพอ’
แต่เวลาของวันนี้ก็จบลง (แบบไม่อยากให้จบ)
หรือจบแบบรวบรัดตัดตอนแล้วแยกย้ายจะกลับกลายเหมือนหนังที่ต้องมีภาค2มาเคลียร์ความข้องใจกันนะ(?)
เอาเป็นว่าให้มันดำเนินไปแบบอะไรที่ควรจะเป็นละกัน.... เนอะ!

ปล. อะไรที่ผ่านไปแล้วไม่น่าจดทำเท่าไหร่ก็ขอโทษนะคะ เฉกเช่นเวลาที่บอกว่าจะลงการบ้านให้แล้วยาวล่วงเลยเหมือนเฉยชา ลงแล้วนะๆ ดีกันๆ
#ขอขอบคุณผู้สนับสนุนอย่างไม่เป็นทางการ
ท่านจอมยุทธแห่งเมืองเฉิงตู
สำหรับสาวๆที่ต้องการลายแทงไปอ่อย ให้พุ่งไปหากระทู้ที่ลงราคา ลงสเปค ไว้เวอร์ๆหน่อยนะ
พี่แกเคยพูดว่า
“หาแค่เที่ยวจริง มีปัญญาจ่ายจริง แล้วผิดมะ”
คือจริงๆมันก็ไม่ผิดนะที่พี่เป็นคนสุภาพนิสัยดีและมีตังจ่าย แค่เรทมันดูโก่งราคาชาวบ้านเขาไปนิดนึง มันไม่ได้มีแบบนี้กันบ่อยๆไง
แต่ไม่ต้องห่วงนะพี่นะ จากนี้ไปก็ ห่วงแค่ว่าจะเอาเวลาที่ไหนไปตอบPMสาวๆจะดีกว่า คิวคงล้น 5555+  **34** **30**
ก็ยังคงหลงรักสเปคเดิมๆ
หนุ่มเนิร์ดบ้องแบ๊ว <3

slow

• People Like This 2111
แล้วพี่ในการบ้านน้อง Icing จะไม่คิวแน่นหรอ
ออฟชั่นดีขนาดนี้.. สุภาพ มีตัง เรทงาม

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
Icing  **39** **39** **39**

ปล.  เฮ้อออออ......หายไปนานจนนึกว่าแต่งงานมีคนคุมไปเรียบร้อยแล้ว  **24**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

Icing

• *
แล้วพี่ในการบ้านน้อง Icing จะไม่คิวแน่นหรอ
ออฟชั่นดีขนาดนี้.. สุภาพ มีตัง เรทงาม
ก็ต้องด้วยรักและสมน้ำหน้ากันแล้วละค่ะทีนี้ 5555+
คิดถึงพี่สโลวนะคะ **30**

Icing

• *
Icing  **39** **39** **39**

ปล.  เฮ้อออออ......หายไปนานจนนึกว่าแต่งงานมีคนคุมไปเรียบร้อยแล้ว  **24**
ขาาาาาาา พี่ตาหวานน คิดถึงนะคะ  41
ปล.หายไปแป๊บเดียวเอ๊งงง ยังไม่มีปลอกคอห้อยนะเจ้าคะ **30**

crocodile

• People Like This 816
  • ตะเข้ฟันหัก
อ่านไม่ไหว ยาว