ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยคะ เศร้ามากคะ  (อ่าน 3208 ครั้ง)

zahaary

• Newbie
  • *
  • People Like This 5
ขอคำปรึกษาหน่อยคะ เศร้ามากคะ
« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 01:34:08 PM »
สวัสดีพี่ๆทุกคนนะคะ เข้าเรื่องเลยนะคะ หนูเพิ่งเรียนจบคะ ตอนนี้ยังหางานไม่ได้เลยคะ สมัครงานหลายที่แล้วฝากเรซูเม่ก็แล้ว โทรเรียกให้ไปสัมภาษณ์ก็ไม่ได้งาน ไปแต่ละที่ก็ต้องมีค่าใช้จ่ายแล้วก็ไม่ได้งาน ท้อมากๆคะ บางที่เขาเสนอให้เงินเดือนแค่11000-12000 ผ่านโปรก็ไม่ปรับเงินเดือนให้คะแต่ก็รอเรียกอีกทีจะรับหรือป่าว  เงินเดือนคำนวณแล้วคงไม่พอใช้แน่ๆ ค่าใช้จ่ายอีกมากมาย คืออยากจะทราบว่าจบ ป.ตรีแรกๆพี่ๆได้เท่านี้กันไหมคะ ตอนนี้หนูเหมือนโดนกดจากคำถามหลายๆคน และบ้านหนูจนคะ อยากช่วยแบ่งเบาบ้าง สงสารแม่กับพ่อคะ หนี้เขาก็เยอะ หนูพยายามแล้วมันไม่ได้ เขาไม่รับ หนูเครียดแถมไม่มีตังด้วย ตั้งแต่เรียนที่บ้านไม่ได้ช่วยคะ (แฟนช่วยคะ) ตอนนี้เพิ่งเลิกกับแฟน ไม่มีแฟนช่วย ชีวิตเหมือนมืดมนตร์มากคะ ไม่รู้จะพึ่งใครดี ไม่กล้าบอกใคร พี่ๆมีที่ไหนแนะนำบ้างคะ แบบไม่มีประสบการณ์ก็ทำได้ หนูอยากได้ 15000 อัพอะคะ งานพริตตี้แจกใบปลิวตามห้างก็ทำได้คะ แต่ไม่รู้จะสมัครจากไหน เคยอ่านเจอพริตตี้ตามห้าง ออกบูธได้เงินดีก็อยากทำคะ จะได้มีเงินเยอะๆ ถ้าพี่ๆมีแนะนำหนูด้วยนะคะ ตอนนี้เครียดมาก กลัวเงินใช้ไม่พอจนได้งานคะ และถ้าได้งานก็ไม่มีเงินไปทำงานอีก หรือ หนูต้องหาพี่ดูแลช่วยคะ แล้วหนูจะเจอคนใจดีไหมคะ หนูคิดไม่ออกแล้วคะ ร้องไห้ทุกวันเลย พี่ๆมีวิธีไหนแนะนำให้อยู่รอดบ้างคะ ยามในวันที่พี่ลำบาก กับหมดกำลังใจ ท้อแท้กับชีวิตอะคะ ขอบคุณล้วงหน้าสำหรับคำแนะนำและขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาอ่านมากคะ   **14**

viverini

• Newbie
  • *
  • People Like This 10
Re: ขอคำปรึกษาหน่อยคะ เศร้ามากคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 03:22:25 PM »
จบด้านไหนมา หลังไมค์มาคุยกัน อาจจะช่วยได้ครับ

Nanniie

• Hero Member
  • People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
Re: ขอคำปรึกษาหน่อยคะ เศร้ามากคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 04:43:00 PM »
ในเว็บนี้ หางานได้ค่ะ น้องระบุรายละเอียด เช่น จบสาขาอะไรมา ถนัดอะไร ทำอะไรได้บ้าง มีเจ้าของกิจการในนี้เยอะค่ะ
ถ้าจะหางานทำโดยไม่ต้องเปลืองตัว หาได้จริงๆ นะ

ปล.พี่เริ่มทำงาน เงินเดือน 8000 ค่ะ ลำบากหน่อย แต่ตอนนี้ผ่านมาได้ละ
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~

slow

• People Like This 2111
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 05:30:50 PM »
มาในนี้ก็มีแต่งานจ้างเที่ยว งานแรง ดูแล...
ส่วนจะหางานอื่นในนี้ อย่าคาดหวังอะไรมากมาย
ที่จะเจอภาพสวยหรู มีแต่จะปั้นหลอกกัน

Monin_II

• Full Member
  • People Like This 115
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 09:14:25 PM »
เงินเดือนสตาร์ทแต่ล่ะที่
แต่ล่ะสาขางาน คงไม่เหมือนกันค่ะ
แต่เห็นเด็กจบใหม่ก็สตาร์ทไม่หนีไปจากนี้มาก
งานหลักกินเงินเดือนมันดีตรงที่ได้ความแน่นอน
งานฟรีแลนซ์ พริตตี้ แล้วแต่จังหวะของแต่ล่ะคน
เดี๋ยวนี้เห็นคนทำงานหลัก ขายของออนไลน์ควบคู่ก็มี
งานพริตตี้ mc โพสเกิ้ลเลยค่ะใช้ให้เป็นประโยชน์
มีหลากหลายงาน หลากหลายกลุ่ม
ถ้าสนใจก็ลองแอดๆไปสมัครค่ะ

แต่ถ้าหาพี่ดูแลก็ถูกเว็บล่ะค่ะ
เว็บนี้เลยยยยยยยยยยยยย
สู้ๆค่ะ ทุกคนมีปัญหาทั้งนั้น

A WayBackIntoLove

• People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 09:25:51 PM »
ช่วงรองาน ก็รับงานจ้างเที่ยวในเวป
หาค่าขนมไปพลาง ๆ ก่อนได้ครับ
หรือจะทำเป็นงาน Part time เลยก็ยังได้

**24**
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 09:32:08 AM »
   ถ้าเรียนการเงิน หรือบัญชีมา pm มานะครับ

ถ้าจบด้านอื่นอาจจะหาให้ได้ยากหน่อยแต่ถ้าสนใจจะหางานก็ทักมาครับ ไม่รับปากนะครับ
ถือว่าเป็นโอกาสครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

งงอะดิ

• People Like This 69
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 04:20:47 PM »

เข้ามาให้กำลังใจครับ

แต่ระวังตัวอย่าไปหลงตัวเงิน กับคนที่จะเข้ามาเอาเปรียบ

ถ้าโลภเมื่อไหร่ สติจะหายไป

.......

ในอดีต หลายปีมาแล้ว
เคยช่วยน้องโดยแนะนำเข้ามาทำงานในหน่วยงาน
ทุกวันนี้ ยังทำงานช่วยงานผมมาตลอด ...

.......

โชคดีนะครับ โอกาศมี แต่อย่าตะครุบเงื่อนไขที่เห็นว่า ไม่สมเหตุผล

hayapon

• People Like This 58
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 10:02:17 PM »
  อ่านผ่านตาอนิจจาโธ่ชีวิต  ถูกลิขิตให้ทุกข์ยากมากปัญหา
แถมขัดสนยากไร้ในเงินตรา จำนรรจาปรึกษามาหางาน
อย่าสับสนง่ายไปในชีวิต  จงใชัสิทธิ์ความเป็นคนเดินเข้าหา
งานอะไรทำได้อย่าโบกลา  ทำก่อนหนาไม่คุ้มค่าอย่าเกี่ยงงอน
แค่ตื่นมาเรามีค่าต้นทุนชีวิต  ค่าเดินทางกินอยู่มาจากไหน
ยิ่งเกี่ยงเงินเกี่ยงงานยิ่งบานปลาย  อย่าหว้งใครง่ายๆได้พึ่งพา
ใช้สองขาตัวเองยืนให้มั่น  จิตใจนั้นต้องมั่นคงอย่าสงสัย
ว่าตัวเราทำได้ไม่พึ่งใคร  มั่นใจไว้คิดให้ได้ในแง่ดี
จงภูมิใจที่ได้เกิดเป็นมนุษย์ ดีใจสุดเกิดมาครบสามสิบสอง
มีสมองคิดได้อย่าลำพอง  ต้องหันมองตอบแทนผู้มีคุณ
อย่าน้อยใจว่าเราจนคนยากไร้ คนรวยไซร์ล้วนจนมาก่อนเป็นไหนๆ
ที่รวยได้เพราะเดินถูกทางอย่างมั่นใจ  ไม่ท้อใจอึดเข้าไว้ความอดทน

ถ้าถามว่ามีใครผู้ใดเล่า เดินมาเข้ารับผิดชอบตอบเราได้
นำฉันสุขพาชีวิตได้สิทธิ์สบาย ไม่ทุกข์กายบ่ายเช้าเศร้าไม่มี
เขาสิ่งนั้นอยู่ข้างฝาที่หน้าส้วม เป็นจุดร่วมส่องกายฉายใบหน้า
จงให้ท่านเฉลยบอกความมา ท่านสิหนาต้องรับผิดชอบชีวิตเรา

Nanniie

• People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 11:37:35 PM »
มาในนี้ก็มีแต่งานจ้างเที่ยว งานแรง ดูแล...
ส่วนจะหางานอื่นในนี้ อย่าคาดหวังอะไรมากมาย
ที่จะเจอภาพสวยหรู มีแต่จะปั้นหลอกกัน

มันมีจริงๆ ค่ะ ถึงพูดได้
พี่ๆ ที่รู้จักกันช่วยเหลือ บางคนอาจจะเริ่มจากจ้างเที่ยว หรือแค่เจอกัน สนิทกัน บางคนไม่เจอก็เอางานมาให้ก็มีค่ะ

เคยลองตั้งกระทู้รับงาน ... บอกว่าตัวเองทำไรได้บ้าง ได้งานกราฟิกง่ายๆ มา รับเป็นจ็อบ ก็พอได้นะคะ
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~