ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคนในเวบแห่งนี้  (อ่าน 1067 ครั้ง)

Patita

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคนในเวบแห่งนี้
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2018, 10:23:17 PM »
พี่ๆน้องๆเคยมีโมเมนต์คิดอะไรไม่ออก ทั้งๆที่เคยเป็นคนแก้ไขปัญหาได้ดีมาตลอดรึป่าวค่ะ พี่ๆมีวิธีจัดการกับความรู้สึกนี้ยังไง หรือแนวคิดยังไงบ้างคะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

hayapon

• Full Member
  • People Like This 58
Re: สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคนในเวบแห่งนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2018, 11:07:26 PM »
 การใช้ชีวิตนั้นย่อมเจออุปสรรคบ้าง สำเร็จบ้างมันเป็นกลไกของธรรมชาติที่สร้างมาท้าทายปัญญาของมนุษย์เป็นการบ้านให้ปวดหัวเล่น เมื่อเจออุปสรรคสิ่งที่เกิดขึ้นตามมาคือเครียด เจ้าตัวเครียดมักจะไล่สติของเราให้หลบไป สังเกตุง่ายๆเมื่อเราอารมณ์ดีเรามักจะคิดอะไรออกไม่ยากสมองแล่น ในโลกของมนุษย์ซึ่งเป็นสัตว์สังคม บางครั้งก็จำต้องพึ่งพาสมองของคนรอบข้างช่วยกันคิด แต่ก็มีข้อจำกัดอยู่บ้างถ้าเรื่องนั้นเกี่ยวกับเงิน หรือถ้าเราหยิ่งไม่ชอบพึ่งใครก็ลองตั้งโจทย์ที่กำลังเจอแล้วเขียนช้อยหลายๆข้อเลือกข้อที่เป็นไปได้ที่สุด วันนี้คิดไม่ออกไปนอนซะพรุ่งนี้คิดใหม่ บางทีนะโมเมนต์ที่คิดอะไรไม่ออกมันอาจจะคิดออกมาไม่ยากหรืออาจจะคิดออกละแต่บอกใครไม่ได้ การแก้ปัญหาได้ดีมาก่อนก็อาจจะแก้ปัญหาไม่ได้ทุกเรื่อง เหมือนเส้นผมบังภูเขา ถ้าผงเข้าตาเราก็จำต้องให้คนอื่นช่วยเขี่ยให้อยู่ดี
ถ้าถามว่ามีใครผู้ใดเล่า เดินมาเข้ารับผิดชอบตอบเราได้
นำฉันสุขพาชีวิตได้สิทธิ์สบาย ไม่ทุกข์กายบ่ายเช้าเศร้าไม่มี
เขาสิ่งนั้นอยู่ข้างฝาที่หน้าส้วม เป็นจุดร่วมส่องกายฉายใบหน้า
จงให้ท่านเฉลยบอกความมา ท่านสิหนาต้องรับผิดชอบชีวิตเรา