Welovegig | Website สำหรับคนอยากมีกิ๊ก > คุยเล่น ส่งการบ้าน ระบายความเศร้า

แฟน VS คนดูแล

(1/4) > >>

วันใหม่:
พอดีเกิดต่อมสงสัยบางอย่าง? เนื่องจากก็เคยมีอดีต"พี่ดูแล"ที่คบกันเป็นแฟนจริงๆ (แฟนในที่นี้หมายถึง "คนรัก" ที่พี่แนะนำพาเข้าไปในสังคมของพี่ได้ทั้งหมดไม่ว่าเพื่อนและครอบครัวของพี่ จนมีการพูดคุยกันถึงพิธีวิวาห์แล้วนะคะ) ส่วนฐานะคนดูแล พี่ได้ช่วยเหลือรายเดือนมาตลอดโดยไม่ขาดตกบกพร่อง

การที่เราสามารถคบพี่จาก"คนดูแล" และพัฒนาไปเป็นแฟนได้นั้น เพราะพี่โสดอยู่ก่อนหน้าและไม่เคยมีพันธะมาก่อน เราจึงกล้าเรียกกันและกันว่า"แฟน" เพราะพี่เป็นฝ่ายแนะนำเรากับคนอื่นๆในฐานะนี้นั่นเอง

หลังจากเลิกรากัน เราก็มีพี่ดูแลต่ออีก จนพอถึงเวลาที่เราต้องก้าวขาออกจากวงโคจรนี้ได้แล้ว (ที่อยากใช้ชีวิตปกติเหมือนผู้หญิงทั่วไป มีแฟนปกติเหมือนคนอื่นเขาโดยไม่เกี่ยวกับการผูกปิ่นโตหรือดูแลนั้น)​ เอาเข้าจริงๆ ไม่รู้เราเสพติดพี่ดูแลนานเกินไปหรือป่าว?55555 เมื่อก้าวขาออกไปแล้ว กลับไม่ได้รู้สึกยินดีอย่างที่คิด!

กี่คนๆที่เข้ามา ก็ทำให้เรารู้สึกอย่างคนดูแลไม่ได้เลย ใครเข้ามาจีบเราก็เฉยไปหมด ไม่รู้สึกยินดี ไม่รู้สึกอยากมีแฟน ทั้งที่ควรจะมีได้แล้วนะ55555 (ไม่ได้อยากเป็นแบบนี้ แต่มันบังคับใจตัวเองให้รักใครไม่ได้เน๊อะ)​ หรือเพราะเรามีคนดูแลมานานเกินไปหรือป่าว?  มีใครเป็นเหมือนเรามั่งอ่ะ?

บางทีก็เริ่มไม่แน่ใจตัวเอง ว่าระหว่าง"แฟน กับคนดูแล" เราต้องการคนในหน้าที่ไหนมากกว่ากัน? เห็นผญ.หลายคนโดนหลอกใช้ฟรีด้วยคำว่า"แฟน"มามากต่อมากเพราะแค่คำหวาน ยิ่งถ้ากับผู้ชายมีครอบครัวแล้วยิ่งไม่ควรหลอกตัวเองเลยนะจ้ะ (ไม่เคยเจอกับตัวแต่ก็กลัวไว้ก่อน55555)​ ระบบSafetyเรายังแข็งแรงดีอยู่ เลยหลบทัน **11**

ความสงสัยเลยบังเกิด มีใครออกไปแล้วเริ่มต้นไม่ได้? ออกไปแล้วรักใครไม่เป็น? ออกไปแล้วไม่อยากมีแฟน? เผื่อจะมีใครที่กำลังสับสนเหมือนเราอยู่ "นาทีนี้  ระหว่างแฟนVSคนดูแล คุณต้องการคนในหน้าที่ไหนมากกว่ากัน?"
หากต้องเลือกเพียงหนึ่ง

.... หรือเราสับสนคนเดียวหว่า???  **25**

kaptan:
   คนดูแล คล้ายๆ แฟนที่ให้เงินเราใช้ตามตกลง แต่ไม่มีอนาคตต่อกัน มักแค่รู้สึกดีต่อกัน แต่ไม่ควรรักแบบครอบครอง
เป็นเจ้าของกัน เพราะวันนึงก้ต้องแยกทางกันไปเมื่อฝ่ายนึงเห็นว่าควรจะเลิกลากัน จะด้วยเหตุใดก็ตาม

แฟน คือคนที่คบอย่างคนรัก คาดหวังอนาคตต่อกันยาวนาน มีหึงหวง เป็นเจ้าของกัน

แต่หลายๆ ครั้งมันก็ปนเปกันไปมาระหว่างคนดูแลและแฟน คนเราเมื่อคบหากันย่อมมีความผูกพัน
ย่อมคิดว่าเป็นของของฉัน อะไรแบบนี้

ส่วนที่น้องเล่ามา มันก้ไม่แปลกที่เราเคยชินกับแบบที่น้องเจอ และอาจจะยังไม่เจอคนที่รักมากพอ
ก้เลยยังไม่ลงตัวกับใครมังครับ ปล่อยให้มันเป็นไปแบบที่มันจะเป็นครับ วันนึงก้จะมีแฟนจริงๆ เอง

A WayBackIntoLove:
โดยธรรมชาติ พี่ดูแลส่วนใหญ่ (รึเปล่าไม่รู้เหมือนกัน)
มักจะเทคแคร์น้อง ๆ ที่ดูแลอยู่ ค่อนข้างดีมาก
บางทีเทคแคร์ดีกว่า แฟนตัวจริงซะอีก 555

หาก จขกท เจอพี่ดูแลแบบที่กล่าวมาข้างต้นตลอด
ก็ไม่น่าแปลกใจหรอกครับ

**25**

ความทรงจำ:
คนดูแล กับ แฟน มันก็เหมือนโลกแห่งความฝัน กับ ความเป็นจริง

ในวันที่เราต้องการความช่วยเหลือ ก็มีพี่คนนึงเรามาในชีวิต แก้ปัญหาให้ ทำให้เราผ่านช่วงเวลาที่ยากลำบาก
แล้วอยู่ด้วยกัน มีเวลาที่ดีต่อกัน จนบางทีเราก็ลืมความทุกข์ นั่นคือพี่ดูแลครับ
 **35**

แต่แฟน คือคนที่เราต้องใช้ชีวิตด้วยในความเป็นจริง ต้องร่วมสุขและร่วมทุกข์ ต้องประคับประครองกันไป
 **07**

ผมไม่แปลกใจเลยที่ จขกท จะรู้สึกแบบนั้น
ชีวิตที่มีพี่ดูแล(ที่ดี)มันง่าย ไม่ต้องเผชิญกับความโหดร้ายของโลกแห่งความจริง
อยากได้อะไรก็ได้ มีคนช่วยให้คำปรึกษา ปัญหาทุกอย่างดูเล็กไปหมด

แต่สุดท้าย ไม่มีพี่ดูแลคนไหนจะดูแลเราได้ตลอดไปครับ...  เราก็ต้องตื่นจากฝันอยู่ดี
 **24**

A WayBackIntoLove:

--- อ้างจาก: ความทรงจำ ที่ พฤศจิกายน 07, 2018, 06:28:44 PM ---คนดูแล กับ แฟน มันก็เหมือนโลกแห่งความฝัน กับ ความเป็นจริง

ในวันที่เราต้องการความช่วยเหลือ ก็มีพี่คนนึงเรามาในชีวิต แก้ปัญหาให้ ทำให้เราผ่านช่วงเวลาที่ยากลำบาก
แล้วอยู่ด้วยกัน มีเวลาที่ดีต่อกัน จนบางทีเราก็ลืมความทุกข์ นั่นคือพี่ดูแลครับ
 **35**

แต่แฟน คือคนที่เราต้องใช้ชีวิตด้วยในความเป็นจริง ต้องร่วมสุขและร่วมทุกข์ ต้องประคับประครองกันไป
 **07**

ผมไม่แปลกใจเลยที่ จขกท จะรู้สึกแบบนั้น
ชีวิตที่มีพี่ดูแล(ที่ดี)มันง่าย ไม่ต้องเผชิญกับความโหดร้ายของโลกแห่งความจริง
อยากได้อะไรก็ได้ มีคนช่วยให้คำปรึกษา ปัญหาทุกอย่างดูเล็กไปหมด

แต่สุดท้าย ไม่มีพี่ดูแลคนไหนจะดูแลเราได้ตลอดไปครับ...  เราก็ต้องตื่นจากฝันอยู่ดี
 **24**

--- End quote ---

เปรียบเทียบได้ดีครับ  **34**

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version