ผู้เขียน หัวข้อ: แฟน VS คนดูแล  (อ่าน 4065 ครั้ง)

วันใหม่

• Full Member
  • People Like This 42
Re: แฟน VS คนดูแล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 11:03:06 PM »
คนดูแล กับ แฟน มันก็เหมือนโลกแห่งความฝัน กับ ความเป็นจริง

ในวันที่เราต้องการความช่วยเหลือ ก็มีพี่คนนึงเรามาในชีวิต แก้ปัญหาให้ ทำให้เราผ่านช่วงเวลาที่ยากลำบาก
แล้วอยู่ด้วยกัน มีเวลาที่ดีต่อกัน จนบางทีเราก็ลืมความทุกข์ นั่นคือพี่ดูแลครับ
 **35**

แต่แฟน คือคนที่เราต้องใช้ชีวิตด้วยในความเป็นจริง ต้องร่วมสุขและร่วมทุกข์ ต้องประคับประครองกันไป
 **07**

ผมไม่แปลกใจเลยที่ จขกท จะรู้สึกแบบนั้น
ชีวิตที่มีพี่ดูแล(ที่ดี)มันง่าย ไม่ต้องเผชิญกับความโหดร้ายของโลกแห่งความจริง
อยากได้อะไรก็ได้ มีคนช่วยให้คำปรึกษา ปัญหาทุกอย่างดูเล็กไปหมด

แต่สุดท้าย ไม่มีพี่ดูแลคนไหนจะดูแลเราได้ตลอดไปครับ...  เราก็ต้องตื่นจากฝันอยู่ดี
 **24**

โหๆๆๆๆ ต้องฝันขนาดนั้นเลยเหรอคะ???555555 ขอบคุณสำหรับความเห็นจากพี่ความทรงจำนะคะ ชอบตรงที่บอกว่าเขาเข้ามาในวันที่เราลำบาก แก้ไขปัญหาจนเราผ่านช่วงเวลานั้นไปได้ ยิ่งอ่านบรรทัดนี้แล้วยิ่งอยากให้คะแนนพี่ดูแลมากกว่าการมีแฟนเสียแล้ว **34**

คล้ายกับว่า พี่ดูแลนั้นจะกลายเป็นแค่คนที่อยู่ได้แค่ในความทรงจำ แต่แฟนคือคนที่จะอยู่กับเราไปตลอดถูกมั้ยคะ?

**04**
If you miss love, that is you miss life.

วันใหม่

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 11:27:16 PM »
ของเราเป็นมุมกลับกันค่ะ ล้มเหลวกับชีวิตคู่จากโลกความจริง เลยเลือกเดินเข้ามาหาใครสักคนแทน หาไปหามาเริ่มรู้สึกว่าหายากกว่าแฟนอีกนะ

กลับกันจริงๆค่ะ เรากลับหาพี่ดูแลง่ายกว่าหาแฟน กรณีดูแลก็มีแค่เงื่อนไขการดูแล แต่กรณีแฟนนี่ ถ้าศิล ปัญญา ศรัทธาไม่เสมอกัน หรือแค่โสดไม่จริง เราก็ไม่คุยแล้วจร้าาา **25**

ขอบคุณที่เข้าร่วมแชร์ความคิดเห็นนะคะ เป็นกำลังใจขอให้เจอในสิ่งที่ตามหาไวๆนะคะ

**06**
If you miss love, that is you miss life.

วันใหม่

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 11:54:39 PM »
คนจะเป็นเนื้อคู่กันต้องมีศีลเสมอกัน ร่วมทุกร่วมสุข 

ส่วนคนดูแล เขาดูแลเรา มันใม่เสมอกัน

เปรียบไปก็เหมือนยา มันขมแต่ดีต่อร่างกาย กับน้ำตาล มันหวานแต่เป็นพิษในระยะยาว

สุดท้าย ทำใมรู้สึกว่า น้องต้องเปิดใจ อะไรที่ใม่ใช่เรื่องงาน บางทีให้ใช้หัวใจมากกว่าสมองก็ดีนะ

ใม่ได้บอกว่าให้ใช้หัวใจตลอด แต่เท่าที่อ่านสมองน้องทำงานมากไปแล้ว ลดมันลง ไปใช้หัวใจมองอาจจะเห็นอะไรเพิ่มขึ้น

ในอาจจะเห็นมุมมองใหม่ๆ

ขอบคุณสำหรับความเห็นคุณKonba501นะคะ เข้าใจว่าพี่อยากอธิบายความต่างระหว่างแฟนกับคนดูแล ซึ่งน้องเข้าใจว่าบรรทัดแรกพี่น่าจะหมายถึงแฟน

แต่ในส่วนคนดูแล พี่อาจจะสับสนระหว่างศิล กับฐานะ การที่น้องเป็นฝ่ายถูกดูแล หรือน้องไม่รวยเท่าพี่ นี่ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องศิลไม่เสมอกันเร้ยยย55555 (ศิลกับฐานะ คนละเรื่องกันเน๊อะ)​ **30**

แต่ชอบตรงที่คุณพี่บอกว่า"ยาขมดีต่อร่างกาย น้ำตาลหวานเป็นพิษระยะยาว" อันนี้เปรียบเทียบได้ดีค่ะ

ส่วนวรรคสุดท้ายน้องอ่านแล้วพอเดาอายุพี่ได้เรย55555 ยังไงก็ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำคร่าาา จะใช้หัวใจให้มากขึ้นนะคะ

**25**

วันใหม่

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 09:43:52 AM »
คำว่าแฟนมีเขตแดนแทนคู่รัก  สองใจภักดิ์ร่วมสมัครถือคำมั่น
พร้อมดูแลรักษามาผูกพัน  อยู่ด้วยกันเป็นคู่ช่วยอุ้มชู
คู่ดูแลก็แค่แคร์กันนิดๆ มีเวลาถึงได้คิดชิดเคียงใกล้
ด้วยสาเหตุฝ่ายนึงขาดปัจจัย จำอาศัยผู้หนึ่งได้ให้พึ่งพา
คู่ดูแลกับแฟนต่างกันมากไหม ยากอธิบายเมื่อเป็นชายมักมากไฉน
แฟนเหมือนบ้านถึงเวลาต้องกลับไป คู่ดูแลจำใจเตือนหมือนโรงแรม

มาเป็นกลอนเลย
เขียนเก่งจังคร่าาาา

**36**

tawans

• Hero Member
  • People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 10:04:35 AM »
คนดูแล กับ แฟน มันก็เหมือนโลกแห่งความฝัน กับ ความเป็นจริง

ในวันที่เราต้องการความช่วยเหลือ ก็มีพี่คนนึงเรามาในชีวิต แก้ปัญหาให้ ทำให้เราผ่านช่วงเวลาที่ยากลำบาก
แล้วอยู่ด้วยกัน มีเวลาที่ดีต่อกัน จนบางทีเราก็ลืมความทุกข์ นั่นคือพี่ดูแลครับ

**35**

แต่แฟน คือคนที่เราต้องใช้ชีวิตด้วยในความเป็นจริง ต้องร่วมสุขและร่วมทุกข์ ต้องประคับประครองกันไป
 **07**

ผมไม่แปลกใจเลยที่ จขกท จะรู้สึกแบบนั้น
ชีวิตที่มีพี่ดูแล(ที่ดี)มันง่าย ไม่ต้องเผชิญกับความโหดร้ายของโลกแห่งความจริง
อยากได้อะไรก็ได้ มีคนช่วยให้คำปรึกษา ปัญหาทุกอย่างดูเล็กไปหมด

แต่สุดท้าย ไม่มีพี่ดูแลคนไหนจะดูแลเราได้ตลอดไปครับ...  เราก็ต้องตื่นจากฝันอยู่ดี
 **24**
ขออนุยาตเพิมเติมความเห็นของท่าน ความทรงจำ ครับ

ช่วงที่มีพี่ดีๆดูแล สบายครับ มีคนประคับประคอง แก้ปัญหาให้ จนน้องส่วนใหญ่สบายจน"เติบโต"ช้า พอหมดเวลาดูแลก็เหมือนชีวิตโดนทิ้งอยู่ข้างหลัง ต้องมาเริ่มต้นหลายสิ่งหลายอย่างใหม่ด้วยความอดทน

การมีแฟนก็ต้องกอดคอร่วมสู้กันไป สบายและลำบากไปด้วยกัน ก็ไม่แน่ว่าจะไปรอดหรือไม่ แต่ชีวิตก็จะเติบโตครับ

เห็นด้วยนะครับที่สังเกตดู การมีพี่ดูแลมันก็มี ผลข้างเคียงสืบทอด อย่างที่น้อง จขกท เขียนไว้ ...
"ความสงสัยเลยบังเกิด มีใครออกไปแล้วเริ่มต้นไม่ได้? ออกไปแล้วรักใครไม่เป็น? ออกไปแล้วไม่อยากมีแฟน? เผื่อจะมีใครที่กำลังสับสนเหมือนเราอยู่ "นาทีนี้  ระหว่างแฟนVSคนดูแล คุณต้องการคนในหน้าที่ไหนมากกว่ากัน?"
หากต้องเลือกเพียงหนึ่ง
.... หรือเราสับสนคนเดียวหว่า???"
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

วันใหม่

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 01:26:12 PM »

**35**

**07**

**24**
ขออนุยาตเพิมเติมความเห็นของท่าน ความทรงจำ ครับ

ช่วงที่มีพี่ดีๆดูแล สบายครับ มีคนประคับประคอง แก้ปัญหาให้ จนน้องส่วนใหญ่สบายจน"เติบโต"ช้า พอหมดเวลาดูแลก็เหมือนชีวิตโดนทิ้งอยู่ข้างหลัง ต้องมาเริ่มต้นหลายสิ่งหลายอย่างใหม่ด้วยความอดทน

การมีแฟนก็ต้องกอดคอร่วมสู้กันไป สบายและลำบากไปด้วยกัน ก็ไม่แน่ว่าจะไปรอดหรือไม่ แต่ชีวิตก็จะเติบโตครับ

เห็นด้วยนะครับที่สังเกตดู การมีพี่ดูแลมันก็มี ผลข้างเคียงสืบทอด อย่างที่น้อง จขกท เขียนไว้ ...
"ความสงสัยเลยบังเกิด มีใครออกไปแล้วเริ่มต้นไม่ได้? ออกไปแล้วรักใครไม่เป็น? ออกไปแล้วไม่อยากมีแฟน? เผื่อจะมีใครที่กำลังสับสนเหมือนเราอยู่ "นาทีนี้  ระหว่างแฟนVSคนดูแล คุณต้องการคนในหน้าที่ไหนมากกว่ากัน?"
หากต้องเลือกเพียงหนึ่ง
.... หรือเราสับสนคนเดียวหว่า???"

ขอบคุณความเห็นพี่tawansคร่าาา อ่านแล้วก็มีข้อดีและข้อเสียทั้งสองอย่าง แต่สุดท้ายคนเราก็คงเลือกอยากมีชีวิตที่เติบโตต่อไป พอจะเข้าใจแล้วจร้าาา

**36**

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 01:35:35 PM »

ช่วงที่มีพี่ดีๆดูแล สบายครับ มีคนประคับประคอง แก้ปัญหาให้
จนน้องส่วนใหญ่สบายจน"เติบโต"ช้า
พอหมดเวลาดูแลก็เหมือนชีวิตโดนทิ้งอยู่ข้างหลัง
ต้องมาเริ่มต้นหลายสิ่งหลายอย่างใหม่ด้วยความอดทน

การมีแฟนก็ต้องกอดคอร่วมสู้กันไป
สบายและลำบากไปด้วยกัน
ก็ไม่แน่ว่าจะไปรอดหรือไม่
แต่ชีวิตก็จะเติบโตครับ

ใน คหสต การมีพี่ดูแลที่ดี น้อง ๆ จะเติบโตหรือไม่ คงแล้วแต่ตัวบุคคล

ถ้าเป็นน้องที่ขยัน รักความก้าวหน้า จะเติบโตได้เร็วกว่าด้วยซ้ำ
เพราะมีคนคอยช่วยเหลือประคับ ประคองในเกือบทุกเรื่อง

แต่ถ้าเป็นน้องที่รักสบายอย่างเดียว ก็น่าเป็นห่วงมาก
เพราะจะสบายจนเคยตัวอย่างที่ ท่านตาหวาน ว่ามา

**25**
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

Trucker1976

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 35
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 02:38:22 PM »
ผมเองมักบอกกับน้องๆที่มีโอกาส
เจอกันหลายๆคนว่า เมื่อปัญหา
คลี่คลายลงแล้ว ให้ออกจากที่นี่ไป
แล้วอย่ากลับเข้ามาเพราะมีปัญหาซ้ำ

อย่าไปคุ้นเคยกับวิธีแก้ปัญหาแบบนี้
จนเคยชินว่าเป็นสภาวะปกติ

บางคนออกไปได้แล้วไม่กลับเข้ามา
บางคนออกไปแล้วกลับเข้ามาแต่ไม่
เดือดร้อนเรื่องค่าใช้จ่าย แต่มาหา
ความกุ๊กกิ๊กให้หัวใจเต้นแรง
บางคนยังคงอยู่ในวังวนนี้ แบบไม่มี
ทีท่าว่าจะคลี่คลายในเร็ววัน

ถ้าเข้มแข็งแล้วปัญหาบรรเทาแล้ว
แต่ยังไม่รู้สึกว่ารักใคร หรือมีใคร
ที่ดีพอ ในชีวิตจริง
เราก็เป็นแค่คนโสด ที่มีความสุข
 นั่งเลือกแบบสวยๆ

ส่วนเรื่องที่ จขก ถามว่ามีมั๊ยว่า
ใครที่ออกจากเวปไปแล้วรักใครไม่เป็น
หรือเริ่มต้นใหม่ไม่ได้
คำตอบคือ ผมยังไม่เคยเจอน้องที่ผม
รู้จักมีปัญหานี้ บางคนบอกว่าสบายใจ
กว่าเพราะไม่ต้องทำอะไรบนเงื่อนไข
ของการแลกเปลี่ยน
 **04**
รัก10ล้อต้องรอ10โมง
แม่คิ้วโก่ง ขวัญใจ10ล้อ

วันใหม่

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 04:55:19 PM »

ช่วงที่มีพี่ดีๆดูแล สบายครับ มีคนประคับประคอง แก้ปัญหาให้
จนน้องส่วนใหญ่สบายจน"เติบโต"ช้า
พอหมดเวลาดูแลก็เหมือนชีวิตโดนทิ้งอยู่ข้างหลัง
ต้องมาเริ่มต้นหลายสิ่งหลายอย่างใหม่ด้วยความอดทน

การมีแฟนก็ต้องกอดคอร่วมสู้กันไป
สบายและลำบากไปด้วยกัน
ก็ไม่แน่ว่าจะไปรอดหรือไม่
แต่ชีวิตก็จะเติบโตครับ

ใน คหสต การมีพี่ดูแลที่ดี น้อง ๆ จะเติบโตหรือไม่ คงแล้วแต่ตัวบุคคล

ถ้าเป็นน้องที่ขยัน รักความก้าวหน้า จะเติบโตได้เร็วกว่าด้วยซ้ำ
เพราะมีคนคอยช่วยเหลือประคับ ประคองในเกือบทุกเรื่อง

แต่ถ้าเป็นน้องที่รักสบายอย่างเดียว ก็น่าเป็นห่วงมาก
เพราะจะสบายจนเคยตัวอย่างที่ ท่านตาหวาน ว่ามา

**25**

เห็นด้วยจร้าาา โดยส่วนตัวน้องให้งานประจำคือPriorityอยู่แล้วนะคะ เรียนจบมาแล้วไม่ทำมาหากินคงตลกนะคะ555555 น้องไม่ชอบเป็นนกน้อยในกรงทองค่ะ ออกไปทำงานอย่างน้อยก็มีสังคมของตัวเอง พี่ดูแลยังบ่นตลอดทำไมทำงานหนักจัง **30** และไม่เคยมีความคิดว่าคนดูแลจะมาเลี้้ยงพ่อแม่ให้เราด้วยเน๊อะ **11** **11** **11**  แบบที่รอแบมือขอเงินอย่างเดียวนั่น เป็นประเภทที่เขาไม่เคยเจอเงินหรือป่าวคะ???55555

ยังไงก็ขอบคุณความเห็นจากพี่A WayBackIntoLoveนะคะสำหรับข้อคิดในหลายมุมมอง ขึ้นอยู่กับแต่ละตัวบุคคลจริงๆคร่าาาา **25**

วันใหม่

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 06:34:42 PM »
ผมเองมักบอกกับน้องๆที่มีโอกาส
เจอกันหลายๆคนว่า เมื่อปัญหา
คลี่คลายลงแล้ว ให้ออกจากที่นี่ไป
แล้วอย่ากลับเข้ามาเพราะมีปัญหาซ้ำ

อย่าไปคุ้นเคยกับวิธีแก้ปัญหาแบบนี้
จนเคยชินว่าเป็นสภาวะปกติ

บางคนออกไปได้แล้วไม่กลับเข้ามา
บางคนออกไปแล้วกลับเข้ามาแต่ไม่
เดือดร้อนเรื่องค่าใช้จ่าย แต่มาหา
ความกุ๊กกิ๊กให้หัวใจเต้นแรง
บางคนยังคงอยู่ในวังวนนี้ แบบไม่มี
ทีท่าว่าจะคลี่คลายในเร็ววัน

ถ้าเข้มแข็งแล้วปัญหาบรรเทาแล้ว
แต่ยังไม่รู้สึกว่ารักใคร หรือมีใคร
ที่ดีพอ ในชีวิตจริง
เราก็เป็นแค่คนโสด ที่มีความสุข
 นั่งเลือกแบบสวยๆ

ส่วนเรื่องที่ จขก ถามว่ามีมั๊ยว่า
ใครที่ออกจากเวปไปแล้วรักใครไม่เป็น
หรือเริ่มต้นใหม่ไม่ได้
คำตอบคือ ผมยังไม่เคยเจอน้องที่ผม
รู้จักมีปัญหานี้ บางคนบอกว่าสบายใจ
กว่าเพราะไม่ต้องทำอะไรบนเงื่อนไข
ของการแลกเปลี่ยน
 **04**

ตั้งแต่อ่านมาทั้งหมด ชอบคอมเม้นท์นี้ที่สุดเลยคร่าาาา พี่่Trucker1976ให้คำแนะนำที่ดีจริงๆค่ะ ไม่มีใครอยากเริ่มเข้ามาในนี้แน่นอนถ้าไม่จำเป็น ส่วนคนที่ได้กลับเข้ามาอีกก็มีเหตุผลที่ต่างกันไป แล้วแต่ว่าใครเจอประสบการณ์มาแบบไหน? เป็นแผลหรือเป็นของขวัญ?

คนได้ไประสบการณ์เป็นแผล อาจจะไม่อยากกลับเข้ามาอีกแน่นอน แต่ถ้าคนที่ได้ประสบการณ์คือของขวัญ คงไม่แปลกถ้าเขาจะกลับเข้ามาอีก โดยส่วนตัวน้องยังไม่เคยเจอพี่คนไหนที่ทำให้น้องต้องอึดอัดใจ หรือรู้สึกว่าต้องทนทำอะไรบนเงื่อนไข ไม่ว่าจะตกอยู่ในสถานการณ์ที่ลำบากหรือย่ำแย่แค่ไหน ก็แปลกเหมือนกันนะทำไมน้องเจอแต่พี่ที่ให้เกียรติกันตลอด55555

ที่ที่อันตรายที่สุด อาจเป็นที่ที่ปลอดภัยที่สุด ที่ที่ทางเดินเต็มไปด้วยขวากหนาม อาจซ่อนความงามที่สุดอยู่ปลายทางก็ได้นะคะ
ทั้งที่ทั้งนั้น ล้วนขึ้นอยู่กับแล้วแต่ละบุคคลจริงๆคร่าาา

**06**