ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่อยากได้คำแนะนำ^^  (อ่าน 1510 ครั้ง)

Maysiya

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
สมาชิกใหม่อยากได้คำแนะนำ^^
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 03:04:29 AM »
 **36**สวัสดีค่ะ ชื่อเม **26**อยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับการปฏิบัติ หรือ มีข้อห้ามข้อควรระวัง ไม่เคยเข้ามาใช้เว็ปแบบนี้เลยค่ะครั้งแรก พี่ๆสมาชิกเก่าแนะนำเมด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ **39**

jr2230

• Full Member
  • People Like This 103
Re: สมาชิกใหม่อยากได้คำแนะนำ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 09:32:06 AM »
สวัสดีครับ
ถ้าไม่มีประสบการณ์มาก่อน ก้อควรระวังตัวให้มาก อาจถูกหลอกด้วยวิธีการต่างๆ เสียตัว เสียเวลา เสียใจ และ อาจเสียทรัพย์ ดังนั้น

1.อ่านประสบการณ์ที่มีการเอามาโพสต์แล้วอ่านให้มากที่สุดก่อนรับงานใดๆ

2.เข้าgoogle แล้วคีย์ข้อความแบบนี้ "welovegig ตะกวด" แล้วกดค้นหา จากนั้นเข้าไปอ่านทุกๆเรื่อง

3.อ่านแล้วให้รู้กลวิธีที่เค้าใช้กันแต่อย่าเชื่อ100% บางเรื่องพี่ผช.ที่มาโพสต์บอกว่าโดนตะกวดกัดแล้วเราจะไปไว้ใจ ตรงนี้ก็ต้องระวังมีพี่ผช.บางคนสร้างเรื่องเองและบางครั้งปลอมเป็นหญิงมาหลอกล่อ เช่นกัน

4.อย่าให้ใครยืมเงินเด็ดขาด

5.หาเข้ากลุ่มไลน์แล้วเข้าไปหาข้อมูล โดยแนะนำกลุ่มlineนี้น่าจะโอเค
http://www.welovegig.com/forum/index.php?topic=337121.msg860230;topicseen#msg860230

6.ถ้าคิดรับงาน ขอให้จำแบบนี้นะครับ
-ไม่ต้องเกรงใจพี่ๆเรื่องเงิน ขอรับก่อนรับงาน พี่ๆที่เค้าคิดจ้างจริงเค้ารู้อยู่แล้วว่าควรให้ก่อนไม่ต้องทวง
-พี่คนไหนเรื่องมาก อ้างโน่นนั่นนี่ อย่ารับอย่าคุย
-อย่าให้ใครรู้ประวัติรู้ตัวตนในชีวิตจริง หรือ รู้จุดอ่อน มิฉะนั้นถูกแบล็คเมล์ ถูกข่มขู่ได้ง่ายๆ
-ควรตั้งกระทู้ที่บอกความต้องการ ทั้งเงิน ทั้งรายละเอียดงาน ทั้งเงื่อนไข กติกา หรือ สเปคของพี่ๆที่อยากพบและรายละเอียดตัวเรา จากนั้น  ก้อบเก็บไว้หรือคอยดันกระทู้ที่ตั้งนี้ไว้ ไม่ต้องไปคีย์ใหม่ทั้งหมด เพราะมีพี่ๆที่ไม่อ่านรายละเอียดแล้วทักมา ใครไม่อ่านแล้วทักมาขอรายละเอียด บล้อคไปเลยครับ
-ควรใช้ไลน์รอง เมล์รอง เบอร์มือถือรอง แทนหลัก
-ควรระลึกและเตรียมใจไว้ว่า จะมีพี่ๆเป็นร้อยทักหาแต่จริงๆอาจเกิดจากคนแค่หนึ่งหรือสองคนเท่านั้นนะครับ

ขอให้โชคดีครับ

TiVA

• People Like This 68
Re: สมาชิกใหม่อยากได้คำแนะนำ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 10:46:58 AM »
ขออนุญาตแปะข้ามเวปครับ
https://gigtd.com/ประกาศเตือนภัย/293744-⚠️⚠️⚠️-น้องๆควรอ่าน-หาคนดูแลอย่างไรไม่ให้โดนหลอก-⚠️⚠️⚠️

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• Hero Member
  • People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 11:32:22 AM »
ขอเตือน แบบตรงๆ โลกไม่สวยนะคะ
1.อย่าโลภ ความโลภนำมาซึ่งตะกวด
   บางคนโพสหาแค่ 3,000 ตะกวดเสนอ
   ให้เลย 30,000 ก็ตกเป็นเหยื่อ

2.อย่ารอให้เดือดร้อนสุดๆ แล้วค่อยมาหา
   เพราะความเดือดจะทำให้วิจารณญาณ
   ในการคัดกรองน้อยลง  และตะกวดชอบ
   ใช้ความเดือดร้อน ความเร่งรีบมาเป็นโอกาส
    หลอกลวงได้

3.ประเมินตัวเองให้เป็น ว่าควรจะตั้งเรต
   แค่ไหน เอาพอประมาณ ไม่ใช่คิดว่า
   พี่ในเวปรวย หาเงินง่าย ตั้งตามใจฉัน
   อ้วน เตี้ย ดำ ล่ำ หา 30,000 ถามว่า
   ผิดไหม ก็ไม่ผิด แต่มันจะทำให้หางานยาก
  ซึ่งเรื่องแบบนี้ พี่ผช.อาจไม่กล้าพูดเตือน
  แต่นำมานินทากันลับหลังเยอะ

4.ประเมินความน่าจะเป็น
  อะไรดูแปลกๆ เว่อวัง ผิดสังเกตุ
  ใก้คิดเยอะๆ อย่าหลงเชื่อง่ายๆ

เวปนี้สติ "สำคัญ" มากค่ะ คนจ่ายจริง5%
ขอให้โชคดีเจอพี่5% นั้นค่ะ **38**
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 01:03:42 PM »
แนะนำให้อ่านหาข้อมูลเยอะ ๆ
ทั้งในห้องการบ้าน ห้องนั่งเล่นฯลฯ

ในเวป ก็มีทั้งคนที่ดี และไม่ดีปะปนกันไป
ไม่มีใครช่วยเราได้ นอกจากตัวเราเอง

เพราะการรับงานเป็นเรื่องระหว่างคนสองคน
จึงต้องรอบคอบ และกลั่นกรองให้ดี

ขอให้ได้เจอพี่ดี ๆ นะครับ

**24**

ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

Black coffee

• People Like This 55
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 01:11:11 PM »
แนะนำ " หันหลัง เดินกลับ "

So_oS

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 7
  • Hope for the best...prepare for the worst!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2018, 11:50:52 AM »
พร้อมที่จะเสียอะไร พร้อมที่จะเสี่ยงแค่ไหน คาดหวังอะไรจากใครก็ไม่รู้ สติสำคัญสุด