ผู้เขียน หัวข้อ: มานั่งระบายถึงน้องคนหนึ่ง  (อ่าน 3062 ครั้ง)

Jjo

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
มานั่งระบายถึงน้องคนหนึ่ง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 10:45:27 AM »
เคยไหมครับ?
เลือกน้องดูแลเพราะความสงสาร
เลือกน้องดูแลเพราะเป็นเด็กเรียนดีมหาลัยเด่น
เลือกน้องเพราะความกตัญญู
เลือกน้องเพราะขยันทำงาน
แต่เคยไหมครับ ?
มาจับได้ที่หลังว่าทุกอย่างเป็นแค่คำพูดของเด็กเลี้ยงแกะ
คนโกหกมักทำอะไรไม่เนียน
แต่เธอคนนี้เนียนสะยิ่งกว่าเนียน
ลงทุนถ่ายรูปตบตาสารพัด เก่งมากสะจริงๆ
น้องคงคิดว่าตัวเองฉลาดแต่ก็มาตกมาตาย สายงานที่เธอโกหกว่าเรียนจบเธอดันไม่มีความรู้อะไรเลย
ก็น่าขำดีครับ
ความกตัญญูอ้างที่บ้านป่วยมีมาหลายต่อหลายครั้ง
เข้าออกรพ.เป็นว่าเล่นยังกับไป7-11
เจ้าน้ำตาเป็นที่หนึ่ง หลอกเงินไปอีกหลายบาท
ทุกวันนี้ก็ยังอยากเห็นความจริงเรื่อยๆ
อยากเห็นว่าโกหกอะไรไว้อีก
กรรมใครกรรมมัน เพราะควาาโง่ครั้งนี้ผมก็คงทำกรรมมา
HBD.ย้อนหลังครับน้อง

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: มานั่งระบายถึงน้องคนหนึ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 10:53:11 AM »
      เราไม่ได้โง่ครับ แค่เราไม่ทันเล่ห์เหลี่ยมน้องเค้า
ชีวิตก็แบบนี้ครับ ผมยังเชื่อว่าคนดีย่อมได้ดี คนชั่วย่อมรับผลกรรม
อภัย...ใจเราเป็นสุขครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Konba501

• Sr. Member
  • People Like This 78
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 11:23:10 AM »
อย่าคิดไรมาก ผ่านมาแล้วให้แล้วกันไป บางครั้งผมก็เจอ รู้นะว่าหลอกแต่อยากรู้มารูปแบบใหน

เช่น เรียนหมอ แต่ศัพท์ที่พูดมันใม่ใช่เลยสักคำ ยาใม่รู้สักตัว ใช้แต่คำพูดพื้นๆ

หรือ เรียน เดือดร้อนโรงพยาบาลโน่นนี่นั้น ขอดูใบเสร็จ ใม่โอนเข้า บช ส่วนตัวเลย

วิธีแก้มันแยอะครับพี่ แต่ก็มีหลายครั้งรู้ว่าหลอกแต่เต็มใจให้หลอก อิอิ จับโกหกมันใม่ยาก

ส่วนคนพูดความจริงนี่ก็เจอมาแยอะ คนพูดความจริงน่ากลัวกว่าแยอะ เพราะมันกระทบถึงจิตรใจ

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 11:46:33 AM »

ส่วนคนพูดความจริงนี่ก็เจอมาแยอะ คนพูดความจริงน่ากลัวกว่าแยอะ เพราะมันกระทบถึงจิตรใจ
แบ่ง"ความสบาย"ส่วนเกินของเราให้น้องที่ลำบากอยู่สบายขึ้นบ้าง
แต่อย่างไปรับความ"ลำบาก"ของน้องเข้ามาเป็นความลำบากของเราครับ...
แล้วน้องที่พูดความจริงจะไม่น่ากลัว. (เห็นด้วยครับว่าน่ากลัวกว่าพวกโกหก)
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

incarnationman

• Newbie
  • *
  • People Like This 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 11:54:22 AM »
อย่าไปคิดอะไรมากเลยครับ ในนี้ผมว่าไม่ค่อยจริงใจเท่าไหร่ ทั้งพี่ๆ  และน้องๆ  เมื่อเร็วๆ นี้ผมก็เจอน้อง เข้ามาใช้ user นึง บรรยายว่าฐานะครอบครัวแย่มาก เงินเดือนไม่พอใช้ถึงสิ้นเดือน เข้ามาขอแบบเปล่าๆ ก็ถามไปว่าขาดเหลือเท่าไหร่ ก็ขอมาก่อน 2K   พออีกสามสี่วัน ก็ขอเพิ่มอีก 1K ผมก็โอนให้ก็จบกันไป  อีก 1 เดือนผ่านไป ก็ปิด user เดิม เข้าด้วย user ใหม่ บรรยายเหมือนเดิม สำนวนแทบจะไม่เปลี่ยน ผมจำได้ ก็เลยเข้าไปทักว่าเคยคุยกันไหม น้องบอกว่าไม่เคยคุยกัน แต่พอผมอ้างกระทู้เก่าไป (น้องถึงกับนิ่งไปเลย) คือเราให้เพราะสงสารแต่เราไม่ได้โง่ (ผมเอา profile น้องไปตามใน Facebook เป็นคนค่อนข้างสังคมสูงใช้เงินเยอะ เปลี่ยนงานบ่อย)

ความทรงจำ

• Newbie
  • *
  • People Like This 23
  • โลกสดใส ด้วยรอยยิ้มของเธอ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 12:27:46 PM »
อ่านดูก็พอเดาได้ว่าใคร
คงเป็นน้องทีเกิดเมื่อวาน
ได้ข่าวว่าปิด pub แถว town in town เลี้ยงด้วย

ประสบการณ์สอนให้รู้ว่าอย่าแพ้น้ำตา
อะไรผิดสังเกตุ ให้เชื่ออย่างนั้น
เพราะการชวนทะเลาะแล้วทำน้ำตาซึมจะกลบทุกอย่าง
ความสุขอยู่รอบๆตัวเรา...
อยู่ที่เราจะคว้ามันไว้มั้ย...

Gungnir

• Newbie
  • *
  • People Like This 47
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 02:58:27 PM »
เห็นด้วยครับ   น้องที่หลอก   สักพักเราก็จับทางได้
แต่น้องที่พูดความจริงนี่ทำผมหมดไปเยอะ
และที่แย่กว่าคือน้องพูดความจริง  แต่การตัดสินใจน้องแย่ 
เลือกแต่ทางที่เสียตังค์เยอะ   ไม่รู้จักวางแผนจัดการล่วงหน้า

สงสัยต้องทำอย่างพี่ตะวันแนะนำ   ไม่เอาความลำบากของน้องมาเป็นของเรา
ทุกคนมีกรรมเป็นของตัวเอง  กรรมใคร กรรมมัน 

ที่จริงก็ตัดใจไปหลายครั้ง  แต่พอเห็นน้องไปไม่รอด
ก็อดสงสารไม่ได้     เลยต้องขอมาร่วมบ่น (สงสารตัวเอง)  555

A WayBackIntoLove

• People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 05:25:32 PM »
คำว่า "ดูแล"  ความหมายมันกว้างมาก
ขึ้นกับว่าจะ "ดูแล" กันแบบไหน?

เชื่อว่านิยามของพี่แต่ละท่าน ไม่เหมือนกัน
และนิยามของน้องแต่ละคน ก็ไม่เหมือนกัน

ถ้าหาก "ดูแล" แล้ว เหนื่อยใจ
ก็ถอยออกมา ตั้งหลักใหม่ครับ

**25**

ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

Jjo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 09:39:44 AM »
ได้ข่าวว่าปิด pub แถว town in town เลี้ยงด้วย

ประสบการณ์สอนให้รู้ว่าอย่าแพ้น้ำตา
อะไรผิดสังเกตุ ให้เชื่ออย่างนั้น
เพราะการชวนทะเลาะแล้วทำน้ำตาซึมจะกลบทุกอย่าง

ถ้าวันที่21 พ.ย.นี้ก็ใช่ครับ

Jjo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 09:43:18 AM »

จะใช่คนเดียวกันหรือเปล่าครับ
เรื่องปิดผับเลี้ยงอันนี้ผมไม่ทราบ
Pm คุยได้ไหมครับ