ผู้เขียน หัวข้อ: หาพี่ดูแลควรเริ่มจากตรงไหนก่อนดีคะ  (อ่าน 1783 ครั้ง)

หมูปลาไก่

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
หาพี่ดูแลควรเริ่มจากตรงไหนก่อนดีคะ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 12:23:57 PM »
อยากมีพี่ดูแลระยะยาวหนูควรเริ่มจากอะไรก่อนดีคะ
พี่ๆหาน้องดูแลพี่ๆเลือกจากอะไรกันคะ
ขอทราบเหตุผลที่เลิกกับน้องส่วนใหญ่เพราะอะไรคะ

Please mind the gap

• Full Member
  • People Like This 59
Re: หาพี่ดูแลควรเริ่มจากตรงไหนก่อนดีคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 02:40:17 PM »
คำถามที่ว่าควรเริ่มจากอะไร จริงๆก็ตอบยากนะคะ เพราะว่าก็แล้วแต่คนอ่ะเนอะ
บางคนก็ได้พี่ดูแลมาจากการโพสต์หาพี่ดูแลเลยนี่แหละ แต่ก็ต้องใช้เวลาในการพุดคุย และคัดกรองพอสมควร จากหลายคนที่ทักมา และเลือกคนที่เราคิดว่าโอเคกับเราที่สุด
บางคนก็ได้พี่ดูแลที่เจอกันมาจากการจ้างเที่ยวมาก่อน เจอกัน คุยกันบ่อยๆ จริตตรงกัน ก็ตกลงที่จะคบกัน
เราว่าทั้งตัวพี่ และน้องเองต่างฝ่ายต่างอยากใช้เวลาในการศึกษากันก่อน ยังไม่รีบตกลงปลงใจตั้งแต่การเจอกันในครั้งแรก
เพราะจากที่เคยได้ฟังจากพี่ที่รู้จักเล่ามาบ้าง ถ้าน้องถามว่า "พี่โอเคกับหนูมั้ย" ในครั้งแรกที่เจอ หรือจะรีบปิดจ๊อบมากเกินไป
พี่บางคนก็จะปฏิเสธเลย
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้เจอพี่ดีๆนะคะ อ่านกระทู้แนะนำหรือแจ้งเตือนบ้าง สังเกตดูว่ามีความผิดปกติใดๆมั้ย โชคดีค่ะ  **38**

I'll stop being a bitch once you stop being an asshole.

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: หาพี่ดูแลควรเริ่มจากตรงไหนก่อนดีคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 09:57:24 AM »
     ที่ผ่านมา พี่ๆ น้องๆ ที่ตกลงคบหาดูแลกันอาจจะมาจากหลายแบบครับ
บางคนเจอจากการจ้างเที่ยว บางคนเจอจากการตั้งกระทู้หาคนดูแลแล้วตกลงกันได้
บางคนเกิดจากการแนะนำจากเพื่อนๆ ของพี่ๆ หรือน้องๆ เองนั่นแหละ และอื่นๆ ครับ......

ที่สำคัญกว่าวิธีการเจอและตกลงคือ ควรใช้เวลาทำความรู้จักกันให้ดีพอก่อน
การตัดสินใจตกลงเร็วเกินไปโดยมากแล้วมักจะอยู่กันไม่ได้นาน เว้นแต่ไม่คาดหวังว่าจะคบกันนาน
ถ้าเริ่มจากจ้างเที่ยวหรือนัดคุยดูแลก็ตาม ก็ควรลองนัดกันซัก 3 - 4 ครั้ง เพื่อดูว่าเค้าพอใจน้องและน้องพอใจเค้ามั้ย
พี่เค้ามีศักยภาพดูแลน้องได้จริงมั้ย สังเกตจากบุคลิกลักษณะพี่เค้า อาชีพการงานที่ควรเปิดเผยได้บ้าง
แต่หากเจอโดยมีคนแนะนำ ก็คงต้องสอบถามคนคนนั้นว่าเค้าดีพอและเหมาะสมพอกับเราอย่างไรมั้ย

พี่ๆ ส่วนมากมักเลือกน้องจาก
1. รูปร่างหน้าตา ซึ่งแต่ละคนคาดหวังและชอบไม่เมือนกัน เช่นบางคนชอบคนสูงเพรียว
    บางคนชอบคนอวบๆ หน่อย บางคนชอบขาวๆ บางคนชอบผิวสีแทน บางคนชอบน้องอายุ
    ไม่มากนัก แต่บางคนชอบคนที่เป็นผู้ใหญ่หน่อย นี่คือคุณสมบัติด้านกายภาพครับ
    และต้องยอมรับนะครับว่า คนสวยย่อมหาคนมาชอบได้ง่ายกว่าเสมอ ( แต่ไม่การันตีว่าจะคบนานนะครับ )

2.  พี่ๆ มักชอบน้องที่นิสัยใจคอไปกันได้ ปรับตัวหากันได้ มีรสนิยม ทัศนคติที่ไม่ขัดกันนัก
     และชอบน้องที่มีความรู้สึกดีต่อกันไม่ใช่แค่ดีเฉพาะตอนมาเอาเงินเท่านั้น ชอบน้องที่รู้จัก
     เหตุและผล รู้จักหน้าที่และความพอดีในการรับและให้

3. เสน่ห์ครับ ตรงนี้อาจจะอธิบายยาก เพราะเสน่ห์ของแต่ละคนมักไม่เหมือนกัน เช่นบางคน
    พูดเพราะ อ้อนเป็นธรรมชาติ แต่งตัวถูกกาลเทศะ หรือบางคนแค่ยิ้มสวยน่ารักก็เป็นเสน่ห์แล้ว

เหตุผลที่เลิก

ก็ไม่เป็นไปตาม 3 ข้อข้างต้นมังครับ อยู่ต่อแล้วไม่มีความสุขก้ต้องเลิกกันครับ
      เว้นแต่มีบ้างเหมือนกัน ที่เลิกเพราะ เบื่อ ทั้งที่น้องก็ยังเหมือนเดิมยกเว้น เก่า แล้วเท่านั้น
      เรื่องแบบนี้ไม่มีอะไรยืนยันระยะเวลาและความทนนานได้เลยครับ ทำใจครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

garybigg15

• Full Member
  • People Like This 75
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 08:16:35 PM »
คำตอบ พี่กัปตันก็ตอบไปจนครบหมดแล้วนะครับ น้องคงได้ไอเดียมากมาย  ไปปรับดูบ้างตามความเหมาะสม

แต่อยากเอ่ยจากความรู้สึกส่วนตัวสักนิดแล้วกัน  การดูแลกัน  มีปัจจัยมาเกี่ยวข้องมากมาย  แต่ทีสำคัญที่สุดสำหรับผม คือ ใจ ครับ

ถ้าคนสองคน มีใจที่ผูกพันกัน   ก็จะดูแลกันได้ยาวนาน  ส่วนเรื่องของเวลานั้น บางคนใช้เวลามาก ในการดูกันและศึกษากัน ก่อนจะมาดูแลกัน  บางคนใช้เวลาน้อยมากก็ดุแลกันแล้ว 

ผมชอบคำนี้ครับ

The Right Time,   The Right Place  and  The Right Person................

ขอให้เจอคนที่ใช่นะครับ

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• Hero Member
  • People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 10:07:14 PM »
พี่ดูแลมาจากโพสหาดูแลโดยตรงค่ะ
ส่วนตัวไม่ชอบแชต ไม่ชอบคุยเยอะ
ถ้าส่องรูปแล้วถูกใจ ก็นัดเจอ
ภายในวันนั้นเรย

เจอกันปุ้ป พี่ถามเครไหม
ก็ปิดjob ใน 2 ชม.นะคะ ง่ายดี
ก็คบมาเปนปี ทุกคน คนที่คลิ้ก
อะไรๆมันก็ใช่  ตั้งแต่ครั้งแรกที่เจอ
นะคะ

ชีวิต ชิลๆค่ะ 555 ใครที่คุยเกิน1 วัน
ตัดทิ้งค่ะ เราใจร้อน วิถีใครวิถีมัน
นะคะสเตปนี้  41
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

parin17

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2018, 10:55:59 AM »
เคยหาเหมือนกันนั่นแหละ  จะบอกว่าโชคก็คงไม่ใช่นะครับ ถ้าคิดจะเริ่มเริ่มพูดคุยหารสนิยมกันก่อนจะดีมาก เพราะหากไม่ใช่การเลิกบาแบบรวดเร็วมันก็เป็นเรื่องปกติอีกนั่นแหละ ก็ต้องดูว่าเราต้องการแบบไหนอย่างไรครับ

จะดูที่ไหนกันบ้าง รูปร่างหน้าตาหรือเปล่า คิดว่าไม่นะ ส่วนใหญ่ที่มาหาคนดูแลกันจริงๆ
1. พวกเกรียน/ หากินฟรี อันนี้ตัดทิ้งไปเลย
2. มาหาอะไรแปลกใหม่ให้กับชีวิต (ส่วนใหญ่ประเภทนี้มีครอบครัว)
3. เหงา / ถูกทอดทิ้ง / ผิดหวังในความรัก อันนี้พอคบได้แต่เมื่อไหร่ที่เขากลับคืนดีกันเราก็จะเป็นคนอื่น
4. พวกตั้งใจหาจริงๆจังๆ พวกนี้มี แต่ข้อเสียคือพวกนี้ดูนาน จนเรารำคาญเลยก็ว่าได้ และค่อนข้างจะเลือกมาก

ถึงแม้ว่าจะจ้างเที่ยวหรืออะไรก่อน มันก็ไม่การันตีอยู่ดีนั่นแหละครับ ว่าจะเจอคนที่ใช่ ตามที่เราฝันใฝ่ไว้หรือไม่ ให้หาตัวเองก่อนว่าเราต้องการแบบไหนแล้วก็คัดเลือกไป แต่ตัดอันที่ 1 ออกไปเลย น่าจะทำให้เราสบายใจขึ้น

คนไม่จำเป็น

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 02:42:44 AM »
แต่ขอให้ทุกๆๆที่อยู่กันเป็นวันที่สวยงามและมีความสุขในทุกวัน เค้าดูแลเราเราดูแลเค้าค้ะ

มันใช่เลยคับ

ชีวิตคนเรามันน้อยนัก ทุกเวลาที่อยู่ด้วยกัน ขอให้มีความสุขให้มากที่สุด 

สำหรับผม ความซื่อสัตย์ สำคัญที่สุดนะ

“You are what you eat”
ใจมา ก็ใจกลับไป
ดีมา  ก็ดีกลับไป
ให้มาแค่ไหน ก็คืนไปแค่นั้น
you are what you eat!!