ผู้เขียน หัวข้อ: จะมีบ้างไหม  (อ่าน 4838 ครั้ง)

คนไม่จำเป็น

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
จะมีบ้างไหม
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 05:11:10 PM »
จะมีบ้างไหม   ซักคนที่จะซื่อสัตย์กับเรา

ที่ไม่รับแอดทั้งลาย ทั้งเฟส ไปหมดทุกคนที่ทักเข้ามา

ไม่คุย สนทนากับคนอื่น ที่ไม่รู้จัก

ให้เกียรติเราบ้าง ทั้งต่อหน้า แระลับหลัง

อยู่ด้วยกัน พูดคุย ปรึกษาได้ทุกเรื่อง

เอาใจใส่ซึ่งกันแระกัน  ไม่เอาแต่เล่นโซเชี่ยล

ผมคิดว่า ชีวิตเรา มันน้อยนิด เราควรทำทุกวินาทีที่ได้อยู่ด้วยกัน ให้มีแต่ความสุข น่าจะดีกว่าไหม เนอะ

อีกไม่นานเราก้อต้องจากโลกใบนี้ไป เอาสิ่งของอะไรติดตัวไปไม่ได้เลย

อยากให้เหลือแต่เรื่องราวดีๆ ที่จะให้คนข้างหลังได้อมยิ้ม เมื่อนึกถึงก้อพอ

แต่มันไม่มีแล้วใช่ไหม???

“You are what you eat” มันไม่ใช่เรื่องจริง!!

https://youtu.be/Vfq_70cbCdw
ใจมา ก็ใจกลับไป
ดีมา  ก็ดีกลับไป
ให้มาแค่ไหน ก็คืนไปแค่นั้น
you are what you eat!!

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
Re: จะมีบ้างไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 12:50:43 AM »
ถ้า จขกท หมายถึง ความสัมพันธ์
ที่เกิดขึ้น จากการพบปะเจอะเจอกัน
จากสถานที่แห่งนี้ 

คำตอบก็คงรู้ๆ กันอยู่ว่า

ความสัมพันธ์ในลักษณะพิเศษเช่นนี้
คงยากที่เป็นไปในแบบที่
จขกท ต้องการ ทุกข้อ

แค่ข้อแรก ก็คงยากแล้ว

ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

คนไม่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 07:37:19 AM »
ที่เกิดขึ้น จากการพบปะเจอะเจอกัน

ความสัมพันธ์ในลักษณะพิเศษเช่นนี้

ขอบคุณนะคับ สำหรับคอมเม้น แระข้อคิดเตือนสติให้ผมนะคับ

สำหรับผม ก่อนนี้ผมอาจจะลืมไป หรือคิดไปเองอ่ะคับ

ว่าถ้าเราเริ่มที่จะคบใครซักคน เราก้อจะหยุดคุยกับน้องๆคนอื่น

เพราะถ้าเป็นตัวเราเจอ เราก็จะเสียใจ

ไม่คิดว่า สิ่งที่ไม่ชอบที่สุด และเราก็ปฎิบัติให้กับเขา

ดันมาเกิดขึ้นกับตัวเราจนได้

อาจจะเพราะส่วนหนึ่ง ผมไม่เคยได้แยกแยะสถานีที่ผมได้รู้จักเอาซะเลย

ว่าผมได้พบเจอกันจากไหนมาก่อน

เพราะคิดว่าถ้าเราปฎิบัติดีกับเขา เขาจะปฎิบัติดีกับเราตอบ

ก้อเลยอาจจะให้ใจมากเกินไป เลยทำให้เจอสถานการณ์แบบนี้

หรือผมไว้ใจเขามากเกินไป ความไว้ใจเลยกลับมาทำร้ายตัวผมเอง

ตอนนี้รู้สึกเลยว่าเสียใจมากจิงๆ ไม่คิดว่าคนที่เราให้ใจเค้าไป

แต่เค้ากลับมาทำร้ายความรู้สึกดีๆที่ผมได้มอบให้ไป

ตอนนี้รู้สึกอายมาก เพราะที่ผ่านมา ผมออกตัวมากเกินไปในการคบกัน

เลยรู้สึกเหมือนโดนแทงข้างหลัง เจ็บปวดมากคับ

คงต้องแอบหลบอยู่ในมุมเล็กๆของผมเองบ้างแล้ว

ต่อจากนี้ไป ผมจะต้องคิดทบทวนใหม่บ้างแล้ว

“ไม่คาดหวัง ก็จะไม่ผิดหวัง”

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 09:37:38 AM »

ไม่มีใครหรอกครับที่ทำอะไรโดยไม่คาดหวังอะไรเลย แต่เราควรคาดหวังในระดับที่พอดี
และเผื่อใจสำหรับสิ่งที่ผิดคาดไว้บ้างครับ

ผมว่าวิธี่คิดแบบสุด่ หรือเป็นคนด้านใดด้านหนึ่งมากไป บางทีมันก็สร้างปัญหาได้นะครับ
เรามาเล่นเวป we love gig ก็ต้อง เข้าใจ และ ยอมรับ ว่าไม่ใช่ we love soulmate
เหมือนเราอยากดูหนังตลกแต่ไปเข้าโรงหนังดราม่า มันก็ผิดที่ผิดทางครับ

ท่านอาจจะหาคนที่เป็นคู่แท้ ซึ่งไม่ผิด แต่ก่อนจะทุ่มเทใจ และความรู้สึกให้ใคร
ประเมินคนคนั้นดีพอหรือยัง เราดีเกินจำเป็น จริงจังเกินสถานะกับเค้าไปมั้ย
เราเป็นแบบที่เราเป็น เค้าก็เป็นแบบที่เค้าเป็น คงไม่มีใครผิด/ถูก ดี/ไม่ดีมังครับ

ปรับที่ตัวและใจท่านก่อนครับ สุขกาย สบายใจ แจ่มใส ร่าเริง แล้วค่อยหาความรักครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

คนไม่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 12:45:19 PM »

แต่ก่อนจะทุ่มเทใจ และความรู้สึกให้ใคร
ประเมินคนคนั้นดีพอหรือยัง เราดีเกินจำเป็น จริงจังเกินสถานะกับเค้าไปมั้ย

ปรับที่ตัวและใจท่านก่อนครับ สุขกาย สบายใจ แจ่มใส ร่าเริง แล้วค่อยหาความรักครับ

ขอบคุณคับพี่กัปตัน 

ต่อไปนี้ ผมจะปรับเปลี่ยนตัวเองให้เข้ากับสถานการณ์ที่เจอก่อน

จะพยายามประเมินคนนั้นใหม่ก่อน แล้วทำตัวเราให้เหมาะสมกับคนที่เราประเมิน

เขาทำอะไรให้เราได้บ้าง เราทำอะไรให้เขาได้บ้าง

ไม่มากเกินไป และก็ไม่น้อยเกินไป

ผมจะลองถอยหลังดูก่อน ให้ใจในปริมาณที่เขาพึงจะให้กับเราได้

จะได้ไม่ต้องมารู้สึกเสียใจ ในสิ่งที่เราหวังไว้มากเกินไปจากที่เขาจะทำให้เราได้

คน เหมือนกัน แต่ เป็นคนไม่เหมือนกัน

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 02:26:53 PM »
ถ้าท่าน"คาดหวัง"ให้น้องเขาเป็นแบบนั้นแบบนี้ท่านจะผิดหวังตลอด
เพราะน้องแต่ละคนก็จะเป็นแบบที่เขาเป็น...ต่างๆกันไป
เขาไม่เป็นอย่างที่ท่านคาดหวังหลอกครับ

ถ้าท่าน"คาดหวัง"ตัวเองว่าจะมองให้ออก...
ส่วนที่ท่านมองออกและเลือกมาท่านก็สมหวัง...
ส่วนที่ท่านมองผิดและเลือกมาท่านก็ผิดหวัง....ท่านอ่านผิดเลือกผิด
แต่ท่านก็ยังได้เป็นผู้เลือก.....
ถ้ายังไม่เบื่อ....เลือกผิดก็เลือกใหม่คราบบบบบบบ......(
เทของเก่าเลือกของใหม่)

ปล.  ไอ้ที่อยู่ในวงเล็บ...สาวๆถ้าอ่านแล้วกรุณาลืมว่าผมเขียนนะครับ.. **26**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

A WayBackIntoLove

• People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 03:01:52 PM »

ขอบคุณนะคับ สำหรับคอมเม้น แระข้อคิดเตือนสติให้ผมนะคับ

สำหรับผม ก่อนนี้ผมอาจจะลืมไป หรือคิดไปเองอ่ะคับ

ว่าถ้าเราเริ่มที่จะคบใครซักคน เราก้อจะหยุดคุยกับน้องๆคนอื่น

เพราะถ้าเป็นตัวเราเจอ เราก็จะเสียใจ

ไม่คิดว่า สิ่งที่ไม่ชอบที่สุด และเราก็ปฎิบัติให้กับเขา

อาจจะเพราะส่วนหนึ่ง ผมไม่เคยได้แยกแยะสถานีที่ผมได้รู้จักเอาซะเลย

เพราะคิดว่าถ้าเราปฎิบัติดีกับเขา เขาจะปฎิบัติดีกับเราตอบ

ก้อเลยอาจจะให้ใจมากเกินไป เลยทำให้เจอสถานการณ์แบบนี้

หรือผมไว้ใจเขามากเกินไป ความไว้ใจเลยกลับมาทำร้ายตัวผมเอง

ตอนนี้รู้สึกเลยว่าเสียใจมากจิงๆ ไม่คิดว่าคนที่เราให้ใจเค้าไป

แต่เค้ากลับมาทำร้ายความรู้สึกดีๆที่ผมได้มอบให้ไป

ตอนนี้รู้สึกอายมาก เพราะที่ผ่านมา ผมออกตัวมากเกินไปในการคบกัน

เลยรู้สึกเหมือนโดนแทงข้างหลัง เจ็บปวดมากคับ

คงต้องแอบหลบอยู่ในมุมเล็กๆของผมเองบ้างแล้ว

ต่อจากนี้ไป ผมจะต้องคิดทบทวนใหม่บ้างแล้ว

ผมเข้าใจความรู้สึกของท่านดีครับ
เพราะผมก็เคยเจอแบบท่านมาก่อน

บางครั้งการให้ใจมากเกินไป
แต่ไม่ได้รับการตอบกลับในระดับเดียวกัน
มันทำให้รู้สึกว่า เหมือนเรา เป็นคนไร้คุณค่า
อย่างที่ท่านรู้สึกอยู่ตอนนี้

ทำใจเผื่อไว้เลยครับ
ไม่มีใครรักเราเท่าตัวเราเอง
จะได้ไม่เจ็บปวดเสลาเจอเรื่องแย่ๆ
แบบที่คาดไม่ถึง

ถึงเราจะดีกับเค้าขนาดไหน
ให้เค้าได้ในแทบทุกเรื่อง
แต่เค้าให้เราไม่ได้หรอกครับ

บางคนรู้จักที่จะเป็นแค่ ผู้รับ
เพียงอย่างเดียว แต่ให้ไม่เป็น

อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ
ขอเป็นกำลังใจให้ค้นหาต่อไป

**36**
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

incarnationman

• Newbie
  • *
  • People Like This 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 03:43:16 PM »

ผมเข้าใจความรู้สึกของท่านดีครับ

แต่ไม่ได้รับการตอบกลับในระดับเดียวกัน
มันทำให้รู้สึกว่า เหมือนเรา เป็นคนไร้คุณค่า

จะได้ไม่เจ็บปวดเสลาเจอเรื่องแย่ๆ

บางคนรู้จักที่จะเป็นแค่ ผู้รับ

**36**
ผมก็เหมือนกันท่าน A WayBackIntoLove  ตอนแรกผมยังนึกว่าจะเป็นแค่ตัวเองที่รู้สึกอย่างนี้  ผมเคยดูแลน้องเขาอยู่คนนึง ค่าใช้จ่ายก็ค่อนข้างสูง เพราะเขาดูแลแม่กับยายเขาอยู่และยังเป็นSingle Mom   ขออะไรก็หาให้ไม่เคยเลยที่จะปฏิเสธ ทั้งเที่ยวและค่าครองชีพ ต่อมาก็ขอเงินไปเปิดร้าน เป็นเงินก้อนใหญ่พอสมควร ผมก็ให้ไป แต่ไม่นึกว่าาเงินก้อนนี้จะเป็นหอกมาทิ่มแทงตัวเอง เพราะระหว่างที่เปิดร้านไปพบเพื่อนใหม่  จนกระทั่งวันหนึ่งผมไปที่ร้าน ถึงได้เห็นแบบจังๆ เหมือนไม้หน้าสามกระแทกหน้าจริงๆ พูดไม่ออก ไม่เคยคิดเลยว่าเขาจะทำกับเราขนาดนี้ เราให้ใจเขา 100  ได้กลับมาไม่ถึง 1 ทุกวันนี้ยังใส่บาตร ไหว้พระยังขอบคุณท่าน ที่ทำให้เราเห็น ไม่งั้นคงมีเขางอกไปอีกเยอะ หลังจากทราบเรื่องผมก็ถามเขา แต่เขาไม่ยอมเล่าเรื่อง แต่ก็สารภาพว่าเพราะความเหงา ความสนิทสนมกับเด็กในร้าน ผมถามว่าแล้วทำไมไม่บอกผมเลย ถ้าบอกผมยังเสียความรู้สึกขนาดนี้่ เพราะคนในร้านรู้ทุกคน มีผมคนเดียวที่ไม่รู้  เขาบอกว่าเขาก็ยังไม่อยากเสียผมไป ผมฟังนี่่เจ็บจี๊ดเลย ทุกวันนี้ก็ต้องปล่อยเขาไป เพราะไม่รู้จะทำอย่างไร ต้องถอยมาดูห่างๆ   จะรักใครก็อย่าให้มากกว่าตัวเอง ต้องเผื่อใจไว้บ้าง ขอเป็นกำลังให้ท่านเจ้าของกระทู้นะครับ

คนไม่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 05:10:13 PM »

**36**

ขอบคุณนะคับพี่ ผมจะพยายามปรับความคิดตัวเองซะใหม่

จะได้ไม่ต้องตกอยู่ในสภาวะแบบนี้อีกคับ.

“คิดจะเป็นเสือ  ห้ามตกหลุมรักเหยื่อ”

คนไม่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 05:19:36 PM »

ผมก็เหมือนกันท่าน A WayBackIntoLove  ตอนแรกผมยังนึกว่าจะเป็นแค่ตัวเองที่รู้สึกอย่างนี้  ผมเคยดูแลน้องเขาอยู่คนนึง ค่าใช้จ่ายก็ค่อนข้างสูง เพราะเขาดูแลแม่กับยายเขาอยู่และยังเป็นSingle Mom   ขออะไรก็หาให้ไม่เคยเลยที่จะปฏิเสธ ทั้งเที่ยวและค่าครองชีพ ต่อมาก็ขอเงินไปเปิดร้าน เป็นเงินก้อนใหญ่พอสมควร ผมก็ให้ไป แต่ไม่นึกว่าาเงินก้อนนี้จะเป็นหอกมาทิ่มแทงตัวเอง เพราะระหว่างที่เปิดร้านไปพบเพื่อนใหม่  จนกระทั่งวันหนึ่งผมไปที่ร้าน ถึงได้เห็นแบบจังๆ เหมือนไม้หน้าสามกระแทกหน้าจริงๆ พูดไม่ออก ไม่เคยคิดเลยว่าเขาจะทำกับเราขนาดนี้ เราให้ใจเขา 100  ได้กลับมาไม่ถึง 1 ทุกวันนี้ยังใส่บาตร ไหว้พระยังขอบคุณท่าน ที่ทำให้เราเห็น ไม่งั้นคงมีเขางอกไปอีกเยอะ หลังจากทราบเรื่องผมก็ถามเขา แต่เขาไม่ยอมเล่าเรื่อง แต่ก็สารภาพว่าเพราะความเหงา ความสนิทสนมกับเด็กในร้าน ผมถามว่าแล้วทำไมไม่บอกผมเลย ถ้าบอกผมยังเสียความรู้สึกขนาดนี้่ เพราะคนในร้านรู้ทุกคน มีผมคนเดียวที่ไม่รู้  เขาบอกว่าเขาก็ยังไม่อยากเสียผมไป ผมฟังนี่่เจ็บจี๊ดเลย ทุกวันนี้ก็ต้องปล่อยเขาไป เพราะไม่รู้จะทำอย่างไร ต้องถอยมาดูห่างๆ   จะรักใครก็อย่าให้มากกว่าตัวเอง ต้องเผื่อใจไว้บ้าง ขอเป็นกำลังให้ท่านเจ้าของกระทู้นะครับ

ขอบคุณกำลังใจนะคับ ผมจะพยายามผ่านความรู้สึก ความคิดแบบนี้ให้ได้คับ

ผมเข้าใจในสิ่งที่พี่เจอมานะคับ เจอแบบนั้น มันเจ็บจิงๆคับ

เอาไม้หน้าสาม มาฟาด ยังเจ็บน้อยกว่า แค่มีเลือกออกให้เห็นเองคับ

ขอให้พี่ๆทุกท่าน ที่อยู่ในสถานการณ์คล้ายๆกับผม ก้าวผ่านไปให้ได้นะคับ

โชคดีคับ