ผู้เขียน หัวข้อ: จะมีบ้างไหม  (อ่าน 4843 ครั้ง)

คนไม่จำเป็น

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
จะมีบ้างไหม
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2018, 05:11:10 PM »
จะมีบ้างไหม   ซักคนที่จะซื่อสัตย์กับเรา

ที่ไม่รับแอดทั้งลาย ทั้งเฟส ไปหมดทุกคนที่ทักเข้ามา

ไม่คุย สนทนากับคนอื่น ที่ไม่รู้จัก

ให้เกียรติเราบ้าง ทั้งต่อหน้า แระลับหลัง

อยู่ด้วยกัน พูดคุย ปรึกษาได้ทุกเรื่อง

เอาใจใส่ซึ่งกันแระกัน  ไม่เอาแต่เล่นโซเชี่ยล

ผมคิดว่า ชีวิตเรา มันน้อยนิด เราควรทำทุกวินาทีที่ได้อยู่ด้วยกัน ให้มีแต่ความสุข น่าจะดีกว่าไหม เนอะ

อีกไม่นานเราก้อต้องจากโลกใบนี้ไป เอาสิ่งของอะไรติดตัวไปไม่ได้เลย

อยากให้เหลือแต่เรื่องราวดีๆ ที่จะให้คนข้างหลังได้อมยิ้ม เมื่อนึกถึงก้อพอ

แต่มันไม่มีแล้วใช่ไหม???

“You are what you eat” มันไม่ใช่เรื่องจริง!!

https://youtu.be/Vfq_70cbCdw
ใจมา ก็ใจกลับไป
ดีมา  ก็ดีกลับไป
ให้มาแค่ไหน ก็คืนไปแค่นั้น
you are what you eat!!

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
Re: จะมีบ้างไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 12:50:43 AM »
ถ้า จขกท หมายถึง ความสัมพันธ์
ที่เกิดขึ้น จากการพบปะเจอะเจอกัน
จากสถานที่แห่งนี้ 

คำตอบก็คงรู้ๆ กันอยู่ว่า

ความสัมพันธ์ในลักษณะพิเศษเช่นนี้
คงยากที่เป็นไปในแบบที่
จขกท ต้องการ ทุกข้อ

แค่ข้อแรก ก็คงยากแล้ว

ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

คนไม่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 07:37:19 AM »
ที่เกิดขึ้น จากการพบปะเจอะเจอกัน

ความสัมพันธ์ในลักษณะพิเศษเช่นนี้

ขอบคุณนะคับ สำหรับคอมเม้น แระข้อคิดเตือนสติให้ผมนะคับ

สำหรับผม ก่อนนี้ผมอาจจะลืมไป หรือคิดไปเองอ่ะคับ

ว่าถ้าเราเริ่มที่จะคบใครซักคน เราก้อจะหยุดคุยกับน้องๆคนอื่น

เพราะถ้าเป็นตัวเราเจอ เราก็จะเสียใจ

ไม่คิดว่า สิ่งที่ไม่ชอบที่สุด และเราก็ปฎิบัติให้กับเขา

ดันมาเกิดขึ้นกับตัวเราจนได้

อาจจะเพราะส่วนหนึ่ง ผมไม่เคยได้แยกแยะสถานีที่ผมได้รู้จักเอาซะเลย

ว่าผมได้พบเจอกันจากไหนมาก่อน

เพราะคิดว่าถ้าเราปฎิบัติดีกับเขา เขาจะปฎิบัติดีกับเราตอบ

ก้อเลยอาจจะให้ใจมากเกินไป เลยทำให้เจอสถานการณ์แบบนี้

หรือผมไว้ใจเขามากเกินไป ความไว้ใจเลยกลับมาทำร้ายตัวผมเอง

ตอนนี้รู้สึกเลยว่าเสียใจมากจิงๆ ไม่คิดว่าคนที่เราให้ใจเค้าไป

แต่เค้ากลับมาทำร้ายความรู้สึกดีๆที่ผมได้มอบให้ไป

ตอนนี้รู้สึกอายมาก เพราะที่ผ่านมา ผมออกตัวมากเกินไปในการคบกัน

เลยรู้สึกเหมือนโดนแทงข้างหลัง เจ็บปวดมากคับ

คงต้องแอบหลบอยู่ในมุมเล็กๆของผมเองบ้างแล้ว

ต่อจากนี้ไป ผมจะต้องคิดทบทวนใหม่บ้างแล้ว

“ไม่คาดหวัง ก็จะไม่ผิดหวัง”

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 09:37:38 AM »

ไม่มีใครหรอกครับที่ทำอะไรโดยไม่คาดหวังอะไรเลย แต่เราควรคาดหวังในระดับที่พอดี
และเผื่อใจสำหรับสิ่งที่ผิดคาดไว้บ้างครับ

ผมว่าวิธี่คิดแบบสุด่ หรือเป็นคนด้านใดด้านหนึ่งมากไป บางทีมันก็สร้างปัญหาได้นะครับ
เรามาเล่นเวป we love gig ก็ต้อง เข้าใจ และ ยอมรับ ว่าไม่ใช่ we love soulmate
เหมือนเราอยากดูหนังตลกแต่ไปเข้าโรงหนังดราม่า มันก็ผิดที่ผิดทางครับ

ท่านอาจจะหาคนที่เป็นคู่แท้ ซึ่งไม่ผิด แต่ก่อนจะทุ่มเทใจ และความรู้สึกให้ใคร
ประเมินคนคนั้นดีพอหรือยัง เราดีเกินจำเป็น จริงจังเกินสถานะกับเค้าไปมั้ย
เราเป็นแบบที่เราเป็น เค้าก็เป็นแบบที่เค้าเป็น คงไม่มีใครผิด/ถูก ดี/ไม่ดีมังครับ

ปรับที่ตัวและใจท่านก่อนครับ สุขกาย สบายใจ แจ่มใส ร่าเริง แล้วค่อยหาความรักครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

คนไม่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 12:45:19 PM »

แต่ก่อนจะทุ่มเทใจ และความรู้สึกให้ใคร
ประเมินคนคนั้นดีพอหรือยัง เราดีเกินจำเป็น จริงจังเกินสถานะกับเค้าไปมั้ย

ปรับที่ตัวและใจท่านก่อนครับ สุขกาย สบายใจ แจ่มใส ร่าเริง แล้วค่อยหาความรักครับ

ขอบคุณคับพี่กัปตัน 

ต่อไปนี้ ผมจะปรับเปลี่ยนตัวเองให้เข้ากับสถานการณ์ที่เจอก่อน

จะพยายามประเมินคนนั้นใหม่ก่อน แล้วทำตัวเราให้เหมาะสมกับคนที่เราประเมิน

เขาทำอะไรให้เราได้บ้าง เราทำอะไรให้เขาได้บ้าง

ไม่มากเกินไป และก็ไม่น้อยเกินไป

ผมจะลองถอยหลังดูก่อน ให้ใจในปริมาณที่เขาพึงจะให้กับเราได้

จะได้ไม่ต้องมารู้สึกเสียใจ ในสิ่งที่เราหวังไว้มากเกินไปจากที่เขาจะทำให้เราได้

คน เหมือนกัน แต่ เป็นคนไม่เหมือนกัน

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 02:26:53 PM »
ถ้าท่าน"คาดหวัง"ให้น้องเขาเป็นแบบนั้นแบบนี้ท่านจะผิดหวังตลอด
เพราะน้องแต่ละคนก็จะเป็นแบบที่เขาเป็น...ต่างๆกันไป
เขาไม่เป็นอย่างที่ท่านคาดหวังหลอกครับ

ถ้าท่าน"คาดหวัง"ตัวเองว่าจะมองให้ออก...
ส่วนที่ท่านมองออกและเลือกมาท่านก็สมหวัง...
ส่วนที่ท่านมองผิดและเลือกมาท่านก็ผิดหวัง....ท่านอ่านผิดเลือกผิด
แต่ท่านก็ยังได้เป็นผู้เลือก.....
ถ้ายังไม่เบื่อ....เลือกผิดก็เลือกใหม่คราบบบบบบบ......(
เทของเก่าเลือกของใหม่)

ปล.  ไอ้ที่อยู่ในวงเล็บ...สาวๆถ้าอ่านแล้วกรุณาลืมว่าผมเขียนนะครับ.. **26**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

• เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 03:01:52 PM »

ขอบคุณนะคับ สำหรับคอมเม้น แระข้อคิดเตือนสติให้ผมนะคับ

สำหรับผม ก่อนนี้ผมอาจจะลืมไป หรือคิดไปเองอ่ะคับ

ว่าถ้าเราเริ่มที่จะคบใครซักคน เราก้อจะหยุดคุยกับน้องๆคนอื่น

เพราะถ้าเป็นตัวเราเจอ เราก็จะเสียใจ

ไม่คิดว่า สิ่งที่ไม่ชอบที่สุด และเราก็ปฎิบัติให้กับเขา

อาจจะเพราะส่วนหนึ่ง ผมไม่เคยได้แยกแยะสถานีที่ผมได้รู้จักเอาซะเลย

เพราะคิดว่าถ้าเราปฎิบัติดีกับเขา เขาจะปฎิบัติดีกับเราตอบ

ก้อเลยอาจจะให้ใจมากเกินไป เลยทำให้เจอสถานการณ์แบบนี้

หรือผมไว้ใจเขามากเกินไป ความไว้ใจเลยกลับมาทำร้ายตัวผมเอง

ตอนนี้รู้สึกเลยว่าเสียใจมากจิงๆ ไม่คิดว่าคนที่เราให้ใจเค้าไป

แต่เค้ากลับมาทำร้ายความรู้สึกดีๆที่ผมได้มอบให้ไป

ตอนนี้รู้สึกอายมาก เพราะที่ผ่านมา ผมออกตัวมากเกินไปในการคบกัน

เลยรู้สึกเหมือนโดนแทงข้างหลัง เจ็บปวดมากคับ

คงต้องแอบหลบอยู่ในมุมเล็กๆของผมเองบ้างแล้ว

ต่อจากนี้ไป ผมจะต้องคิดทบทวนใหม่บ้างแล้ว

ผมเข้าใจความรู้สึกของท่านดีครับ
เพราะผมก็เคยเจอแบบท่านมาก่อน

บางครั้งการให้ใจมากเกินไป
แต่ไม่ได้รับการตอบกลับในระดับเดียวกัน
มันทำให้รู้สึกว่า เหมือนเรา เป็นคนไร้คุณค่า
อย่างที่ท่านรู้สึกอยู่ตอนนี้

ทำใจเผื่อไว้เลยครับ
ไม่มีใครรักเราเท่าตัวเราเอง
จะได้ไม่เจ็บปวดเสลาเจอเรื่องแย่ๆ
แบบที่คาดไม่ถึง

ถึงเราจะดีกับเค้าขนาดไหน
ให้เค้าได้ในแทบทุกเรื่อง
แต่เค้าให้เราไม่ได้หรอกครับ

บางคนรู้จักที่จะเป็นแค่ ผู้รับ
เพียงอย่างเดียว แต่ให้ไม่เป็น

อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ
ขอเป็นกำลังใจให้ค้นหาต่อไป

**36**
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

incarnationman

• Newbie
  • *
  • People Like This 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 03:43:16 PM »

ผมเข้าใจความรู้สึกของท่านดีครับ

แต่ไม่ได้รับการตอบกลับในระดับเดียวกัน
มันทำให้รู้สึกว่า เหมือนเรา เป็นคนไร้คุณค่า

จะได้ไม่เจ็บปวดเสลาเจอเรื่องแย่ๆ

บางคนรู้จักที่จะเป็นแค่ ผู้รับ

**36**
ผมก็เหมือนกันท่าน A WayBackIntoLove  ตอนแรกผมยังนึกว่าจะเป็นแค่ตัวเองที่รู้สึกอย่างนี้  ผมเคยดูแลน้องเขาอยู่คนนึง ค่าใช้จ่ายก็ค่อนข้างสูง เพราะเขาดูแลแม่กับยายเขาอยู่และยังเป็นSingle Mom   ขออะไรก็หาให้ไม่เคยเลยที่จะปฏิเสธ ทั้งเที่ยวและค่าครองชีพ ต่อมาก็ขอเงินไปเปิดร้าน เป็นเงินก้อนใหญ่พอสมควร ผมก็ให้ไป แต่ไม่นึกว่าาเงินก้อนนี้จะเป็นหอกมาทิ่มแทงตัวเอง เพราะระหว่างที่เปิดร้านไปพบเพื่อนใหม่  จนกระทั่งวันหนึ่งผมไปที่ร้าน ถึงได้เห็นแบบจังๆ เหมือนไม้หน้าสามกระแทกหน้าจริงๆ พูดไม่ออก ไม่เคยคิดเลยว่าเขาจะทำกับเราขนาดนี้ เราให้ใจเขา 100  ได้กลับมาไม่ถึง 1 ทุกวันนี้ยังใส่บาตร ไหว้พระยังขอบคุณท่าน ที่ทำให้เราเห็น ไม่งั้นคงมีเขางอกไปอีกเยอะ หลังจากทราบเรื่องผมก็ถามเขา แต่เขาไม่ยอมเล่าเรื่อง แต่ก็สารภาพว่าเพราะความเหงา ความสนิทสนมกับเด็กในร้าน ผมถามว่าแล้วทำไมไม่บอกผมเลย ถ้าบอกผมยังเสียความรู้สึกขนาดนี้่ เพราะคนในร้านรู้ทุกคน มีผมคนเดียวที่ไม่รู้  เขาบอกว่าเขาก็ยังไม่อยากเสียผมไป ผมฟังนี่่เจ็บจี๊ดเลย ทุกวันนี้ก็ต้องปล่อยเขาไป เพราะไม่รู้จะทำอย่างไร ต้องถอยมาดูห่างๆ   จะรักใครก็อย่าให้มากกว่าตัวเอง ต้องเผื่อใจไว้บ้าง ขอเป็นกำลังให้ท่านเจ้าของกระทู้นะครับ

คนไม่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 05:10:13 PM »

**36**

ขอบคุณนะคับพี่ ผมจะพยายามปรับความคิดตัวเองซะใหม่

จะได้ไม่ต้องตกอยู่ในสภาวะแบบนี้อีกคับ.

“คิดจะเป็นเสือ  ห้ามตกหลุมรักเหยื่อ”

คนไม่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 05:19:36 PM »

ผมก็เหมือนกันท่าน A WayBackIntoLove  ตอนแรกผมยังนึกว่าจะเป็นแค่ตัวเองที่รู้สึกอย่างนี้  ผมเคยดูแลน้องเขาอยู่คนนึง ค่าใช้จ่ายก็ค่อนข้างสูง เพราะเขาดูแลแม่กับยายเขาอยู่และยังเป็นSingle Mom   ขออะไรก็หาให้ไม่เคยเลยที่จะปฏิเสธ ทั้งเที่ยวและค่าครองชีพ ต่อมาก็ขอเงินไปเปิดร้าน เป็นเงินก้อนใหญ่พอสมควร ผมก็ให้ไป แต่ไม่นึกว่าาเงินก้อนนี้จะเป็นหอกมาทิ่มแทงตัวเอง เพราะระหว่างที่เปิดร้านไปพบเพื่อนใหม่  จนกระทั่งวันหนึ่งผมไปที่ร้าน ถึงได้เห็นแบบจังๆ เหมือนไม้หน้าสามกระแทกหน้าจริงๆ พูดไม่ออก ไม่เคยคิดเลยว่าเขาจะทำกับเราขนาดนี้ เราให้ใจเขา 100  ได้กลับมาไม่ถึง 1 ทุกวันนี้ยังใส่บาตร ไหว้พระยังขอบคุณท่าน ที่ทำให้เราเห็น ไม่งั้นคงมีเขางอกไปอีกเยอะ หลังจากทราบเรื่องผมก็ถามเขา แต่เขาไม่ยอมเล่าเรื่อง แต่ก็สารภาพว่าเพราะความเหงา ความสนิทสนมกับเด็กในร้าน ผมถามว่าแล้วทำไมไม่บอกผมเลย ถ้าบอกผมยังเสียความรู้สึกขนาดนี้่ เพราะคนในร้านรู้ทุกคน มีผมคนเดียวที่ไม่รู้  เขาบอกว่าเขาก็ยังไม่อยากเสียผมไป ผมฟังนี่่เจ็บจี๊ดเลย ทุกวันนี้ก็ต้องปล่อยเขาไป เพราะไม่รู้จะทำอย่างไร ต้องถอยมาดูห่างๆ   จะรักใครก็อย่าให้มากกว่าตัวเอง ต้องเผื่อใจไว้บ้าง ขอเป็นกำลังให้ท่านเจ้าของกระทู้นะครับ

ขอบคุณกำลังใจนะคับ ผมจะพยายามผ่านความรู้สึก ความคิดแบบนี้ให้ได้คับ

ผมเข้าใจในสิ่งที่พี่เจอมานะคับ เจอแบบนั้น มันเจ็บจิงๆคับ

เอาไม้หน้าสาม มาฟาด ยังเจ็บน้อยกว่า แค่มีเลือกออกให้เห็นเองคับ

ขอให้พี่ๆทุกท่าน ที่อยู่ในสถานการณ์คล้ายๆกับผม ก้าวผ่านไปให้ได้นะคับ

โชคดีคับ

slow

• People Like This 2111
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 06:30:51 PM »
ในเวปมีเยอะนะครับ น้องที่น่ารักพอที่จะมีความสุขในวันที่เจอกัน
เพียงแค่เราไม่ต้องการมากกว่าที่น้องจะสามารถให้ได้....
เพียงแค่ให้น้องเค้าสบายใจเวลาที่มาเจอเรา อย่าไปสร้างความอึดอัดหรือรุกล้ำความเป็นส่วนตัวของเค้า
เพียงแค่นี้ ก็น่าจะเจอน้องน่ารักๆแล้ว

**38**

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 11:31:48 PM »
ในเวปมีเยอะนะครับ น้องที่น่ารักพอที่จะมีความสุขในวันที่เจอกัน
เพียงแค่เราไม่ต้องการมากกว่าที่น้องจะสามารถให้ได้....
เพียงแค่ให้น้องเค้าสบายใจเวลาที่มาเจอเรา อย่าไปสร้างความอึดอัดหรือรุกล้ำความเป็นส่วนตัวของเค้า
เพียงแค่นี้ ก็น่าจะเจอน้องน่ารักๆแล้ว

**38**

ความสัมพันธ์ในระดับที่พี่ slow กล่าวถึง
ก็คงเป็นแบบจ้างงานชั่วครั้ง
อยากเจอก็ไปเจอ จบกันๆ ไป

**37**

คนไม่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 12:58:03 AM »

**38**

ความสัมพันธ์ในระดับที่พี่ slow กล่าวถึง

**37**

น่าจะประมานนั้นอ่ะคับ

แต่ที่ผมกล่าวอ้างถึง เป็นความสัมพันธ์มากกว่านั้นอ่ะคับ

เราให้ใจ ไว้ใจ ไม่เคยก้าวล่วง ในความเป็นส่วนตัวของเขา

ไม่เคยแม้แต่จะแอบมองดูมือถือ เวลาอยู่ด้วยกัน

ผมหันหน้าหนีทุกครั้งที่มีสายเข้าที่โทรศัพท์เขา เพราะอยากให้เค้ามีมุมส่วนตัวคับ

แต่ไม่คิดเลย ว่าสิ่งที่ผมไว้ใจ ในที่สุดมันกลับมาทำร้ายตัวผมเอง

ตอนที่เห็นข้อความสนทนา ผมเสียใจอย่างสุดซึ้ง

พูดไม่ออก บอกไม่ถูก อย่างที่พี่ incarnationman เล่าเลยคับ 

ไม้หน้าสาม ฟาดหน้า  มันชาไปหมดทั้งหน้าจริงๆคับ

ต่อจากนี้ ให้มาเท่าไหร่ คงต้องให้กลับไปเท่านั้น

ไม่มากเกินไป ไม่นัอยเกินไป คับ

Baba555

• Newbie
  • *
  • People Like This 4
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 07:27:17 AM »
อันนี้ขอพูดในมุมของตัวหนูเองนะคะ คนแบบที่พี่ถามถึงว่ามันยังมีอยู่ไหม "มันยังมีนะค่ะ แต่เราแค่..ยังไม่ใช่คนที่เขาอยากจะทำแบบนั้นกับเราก็เท่านั้นเอง"
ส่วนเรื่องการเจอกันในที่แบบนี้มันก็แน่นอนค่ะ พี่มาหาความสุข ต่างคนต่างได้เหมือนกัน
ตอนนี้หนูก็อยู่ในอารมณ์ที่ดันไปรู้สึกกับพี่ที่เจอกันในนี้มากกว่าที่มันควรจะเป็น รุ้สึกว่ารักพี่เขาแบบคนรักกัน ไม่อยากให้เขาเสียใจหรือไม่สบายใจ
หนูเริ่มตัดหายไปจากพี่ที่เคยจ้างเที่ยว พี่ที่เคยคุยๆกันแก้เหงาทุกวันๆ

ก็มีพี่ เพื่อน รวมทั้งตัวเองก็ยังเตือนตัวเองว่าให้ถอนใจอย่าไปใส่ใจอะไรมากเลย ทำเหมือนที่เคยทำๆมาเดราะก็กลัวตัวเองจะเสียใจอ่ะค่ะ แต่พอมันห้ามความรู้สึกไม่ได้ ทำได้แค่ตอนที่มีเพื่อนอยู่ด้วยมีเพือนคอยคุยคอยถาม แต่พอมาอยู่คนเดียวก็กลับไปกับความรู้สึกทั้งรัก ทั้งกังวล ทั้งกลัว หลายๆอย่าง
จนมันมีคำนึงขึ้นมาว่า
"ถ้าห้ามไม่ได้ เพราะฉะนั้นเราต้องรับมือให้ได้ ถ้ามันจบไม่ Happy ending"อันนี้copyประโยคคำพูดพี่สาวมา hahaha ถ้ารักมันจเกิดก็ให้มันเกิดค่ะ  อย่างน้อยก็ยังได้ให้รักดีๆกะคนๆนึงค่ะ สู้ๆ

คนไม่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 12:18:01 PM »
อันนี้ขอพูดในมุมของตัวหนูเองนะคะ คนแบบที่พี่ถามถึงว่ามันยังมีอยู่ไหม "มันยังมีนะค่ะ แต่เราแค่..ยังไม่ใช่คนที่เขาอยากจะทำแบบนั้นกับเราก็เท่านั้นเอง"
ส่วนเรื่องการเจอกันในที่แบบนี้มันก็แน่นอนค่ะ พี่มาหาความสุข ต่างคนต่างได้เหมือนกัน
ตอนนี้หนูก็อยู่ในอารมณ์ที่ดันไปรู้สึกกับพี่ที่เจอกันในนี้มากกว่าที่มันควรจะเป็น รุ้สึกว่ารักพี่เขาแบบคนรักกัน ไม่อยากให้เขาเสียใจหรือไม่สบายใจ
หนูเริ่มตัดหายไปจากพี่ที่เคยจ้างเที่ยว พี่ที่เคยคุยๆกันแก้เหงาทุกวันๆ

ก็มีพี่ เพื่อน รวมทั้งตัวเองก็ยังเตือนตัวเองว่าให้ถอนใจอย่าไปใส่ใจอะไรมากเลย ทำเหมือนที่เคยทำๆมาเดราะก็กลัวตัวเองจะเสียใจอ่ะค่ะ แต่พอมันห้ามความรู้สึกไม่ได้ ทำได้แค่ตอนที่มีเพื่อนอยู่ด้วยมีเพือนคอยคุยคอยถาม แต่พอมาอยู่คนเดียวก็กลับไปกับความรู้สึกทั้งรัก ทั้งกังวล ทั้งกลัว หลายๆอย่าง
จนมันมีคำนึงขึ้นมาว่า
"ถ้าห้ามไม่ได้ เพราะฉะนั้นเราต้องรับมือให้ได้ ถ้ามันจบไม่ Happy ending"อันนี้copyประโยคคำพูดพี่สาวมา hahaha ถ้ารักมันจเกิดก็ให้มันเกิดค่ะ  อย่างน้อยก็ยังได้ให้รักดีๆกะคนๆนึงค่ะ สู้ๆ

“แต่เราแค่..ยังไม่ใช่คนที่เขาอยากจะทำแบบนั้นกับเราก็เท่านั้นเอง"

ป๊าดดด สงสัยผมน่าจะเข้าข่ายนี้แหละคับ

ไม่อย่างนั้น น้องเค้าคงไม่คุยกับใครหลายๆคนอ่ะคับ

เสียใจ ตรงที่เราให้ใจเขา ให้ความไว้วางใจแก่เขา

แต่เขายังมีคุยกับคนอื่น ไปตจว.บ่อยครั้ง ที่ผมไม่เคยรู้เลยว่า

ความจริงนั้น เค้าไปกับใคร ไม่เคยเห็นรูปถ่ายกับเพื่อนเลยแม้แต่รูปเดียว

ทั้งๆที่น้องเป็นคนที่ชอบถ่ายรูปมาก ติดโซเชี่ยลมาก

แต่ไม่ลงรูปกับเพื่อนที่ไปด้วยกันเลย

ขอบคุณความคิดเห็นด้วยนะคับ

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 09:28:33 AM »
    ขออนุญาตมาตอบอีกครั้งนะครับ พอดีมันมีประเด็นที่ผมเห็นว่าน่าคิดครับ
ที่ท่าน SLOW บอกว่า

ผมเป็นคนนึงที่เห็นด้วยกับคำกล่าวนี้ครับ ตราบใดที่เรายังไม่เจอคนพิเศษคนนั้น
เรายังสามารถ ค่อยๆ หาคนที่ เกือบพิเศษ แบบนั้นได้ครับ
เจอคนที่เราชอบ ชอบน้อยก้นานๆ นัดทีนึง ชอบมากก็นัดบ่อยหน่อย
แล้วค่อยๆ พิจารณาว่าเรากับน้องเค้ามีความผุกพันกันมากขึ้นมั้ย รู้สึกดีต่อกันมากกว่าเดิมมั้ย
ตรงนี้จะเป็นตัวบ่งบอกเองว่า เรากับน้องจะเปลี่ยน ความสัมพันธ์จากแค่ คนที่นัดกันๆ
ดีต่อกันในวันที่เจอ ไปเป็นคนที่ ดีต่อกัน ทุกวันเวลาได้

หากเรามุ่งจะหาคนที่พิเศษสุดสำหรับเรา คบแบบคนรัก หรือแนวๆ นั้น เร็วไป
มันกดดันอีกฝ่ายนึง หรือแม้แต่เราเองครับ ความเป็นธรรมชาติที่จะเรียนรู้กันและกันมันยังไม่มากพอ
คนจะคบกันในระดับพิเศษ ต่างฝ่ายต่างต้องก้าวไปพร้อมๆ กันครับ ลองพิจารณาดูนะครับ

อดทนหาให้เจอคนที่แน่ใจว่าใช่ และเค้ายอมรับเราด้วย ดีกว่ารีบหา รีบสรุปแบบคิดไปเองน่าจะดีกว่ามังครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

slow

• People Like This 2111
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 09:36:40 AM »

**38**

**37**

ครับพี่ A WayBackIntoLove ผมหมายรวมถึงน้องๆที่สามารถคบหา เจอกันไปได้นานๆด้วยครับ
เพียงแค่เราปรับความต้องการของเราให้พอเหมาะกับที่น้องสามารถให้ได้...
มีเยอะครับพี่ จากที่ได้เจอมา... ทั้งหน้าตาดี นิสัยดี มีหลาย

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 11:06:42 AM »
นุคิดว่า ผญ.ที่หาพี่ดูแลในเวป
มีแค่ 10% มั้งคะ ที่จะให้ใจ รัก
พี่ดูแล มันต้องเป็นคนที่คลิ้ก ที่ใช่จริงๆ

ผญ.ถึงจะให้ ความสำคัญ กับพี่ดูแล
แค่คนเดียว นี่พูดตามประสบการณ์
ในมุมมองประสาผญ.เค้าคุยกันนะคะ

ว่ากันตามตรง พี่ดูแลที่จ่ายจริง
หายากจะตายค่ะ ถ้าไม่สังกัดกลุ่ม
รึมีคนแนะนำต่อๆกันมา...

ต้องหาคนจ่ายจริงสัก 2-3คน
ถึงจะมีสิทธิ์เลือกว่า ใครเข้า
กับเรามากสุด เพราะเมนหลัก
ก็เปน...เงินอยู่ดี

แต่ถ้าไม่เน้นเงิน เลือกถูกใจยังไง
ก็ได้..หากันไปยาวๆนานๆ ช้อย
มากขึ้น เจอถุกใจค่อยคบ

พอเจอแร้วอะไรที่ราบเรียบ
เพอเฟคทุกอย่าง ไม่วีน
ไม่เหวี่ยง ไม่เยอะ รู้จุดยืน
นี้ต้องดู-ด้วยนะคะว่า
"เค้าเป็นงาน" รึเค้าจริงใจ

เพราะคนเราคบกัน ถ้าให้ความ
รู้สึก รัก ชอบ หลง ถ้าอินกัน
ความหึงหวง งี่เง่า กังวล ระแวง
อารมณ์ย่อมบังเกิด ในการคบหา
ก็เหมือนคู่รักทั่วไปล่ะค่ะ
ไม่ว่าจะอยู่ในโลกเทาๆ มืดๆ
หรือขาวๆก็ตาม

แต่ถ้าเรียบง่ายยอมหมด อันนี้
เพราะไม่ได้รู้สึกอะไรกับพี่ดูแลไหม?

จะบอกว่า เอาจริงๆ ผญ.นี่แอคติ้ง
โกยเงินก็ได้นะคะ เป็นงาน อยู่เป็น
ดูรู้ว่าพี่ชอบอะไร ทำตามหมด
มันแสดงกันได้ ก็เหมือนที่พี่ๆ
หลายคนโดนหลอกให้รัก ให้เปย์

สุดท้ายมันไม่มีกฏอะไรตายตัว
ในโลกdark ใบนี้หรอกค่ะ

นุคบกับพี่ดูแลคนเก่าหลายแบบมาก
ทั้งแบบเหมือนพ่อ เปนที่ปรึกษา
ให้แต่เงิน ตัวไม่มา...อันนี้นุรัก
แบบซาบซึ้ง แบบกตัญญูรู้คุณ

รึพี่ที่เน้นแค่ sex กินข้าวดูหนัง
X กัน เป็นสเตป ก็เฉยๆนะคะ
คบตามหน้าที่ ไม่อิน ก็ยังคบ
ได้เป็นปีๆ โดยที่นุไม่รุ้สึกอะไร
แค่รู้สึกว่าพี่ เค้าtake care ดี
แต่ไม่ได้รักอะไร...

แต่พี่ดูแล คนล่าสุด คนมันใช่!!
อะไรๆมันก็สาดใส่ ถาโถมกัน
ทั้งนั้นล่ะค่ะ "รักไม่ต้องการเวลา"
ถึงแม้สุดท้าย มันอาจไม่ใช่
เราอาจfadeกัน แต่ก็ happy
แบบไม่fake ไม่สตอใส่กัน
นุว่า มันงดงามนะคะ

บางคู่ทะเลาะกัน ตีกัน หึงกัน
ล้ำเส้น จนเกินคำว่า"คนดูแล"
ก็ยังคบกันได้ยาวๆ เพราะประเดน
คือ เค้าจริงใจ ไม่Fake ต่อกัน..

ก็เปนอีกมุมมองนึงของนุนะคะ
คหสต. **36**
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

คนไม่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 11:20:00 AM »

อดทนหาให้เจอคนที่แน่ใจว่าใช่ และเค้ายอมรับเราด้วย ดีกว่ารีบหา รีบสรุปแบบคิดไปเองน่าจะดีกว่ามังครับ

พออ่านประโยคนี้ เลยสงสัยตัวเองว่า รึว่าผมคิดไปเองคนเดียว ว่าเค้ารักผมจริงๆ

คนไม่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 11:25:06 AM »

คนไม่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 11:28:37 AM »
เพียงแค่เราปรับความต้องการของเราให้พอเหมาะกับที่น้องสามารถให้ได้...

อ่านกี่ที กี่ที ก้อใช่เลยคับ.

เราต้องปรับความต้องการของเรา ให้พอดีกับที่เค้าให้เรา

ไม่มากเกินไป ไม่น้อยเกินไป จิงๆคับ

Mumo

• People Like This 208
  • nukate.c
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 02:25:58 PM »
อ่านแล้วแบบว่า ความรู้สึกนั้นมันหายมานานมาก.....คนที่ซื่อสัตย์กับเรา...เหมือนเป็นการงมเข็มในมหาสมุทร ...ไม่ใช่ว่าไม่มี ....ความรู้สึกที่รู้ว่ามันมีแต่หาไม่เจอสักที....

จริงๆมันน่าจะหาไม่ยากนะสำหรับคนที่เคมีตรงกัน....ต่างฝ่ายต่างรู้จักพอ หรือ "หยุด" แต่ ณ.ปัจจุบันมันคงยากมากกกกก ที่จะเจอคนประเภทนี้มั้ง....ถ้ามีทักทายมาหน่อยนะ อยากคุย  41 41 41 แต่ก็อย่างว่าแหละ "มันก็คงมีแหละแต่เราแค่ยังไม่ใช่คนที่เขาอยากจะทำแบบนั้นกับเราก็เท่านั้นเอง" เหมือนจะเจ็บจี๊ดนะ **12**
เก็บอดีตไว้เป็นความทรงจำ ....ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆที่ผ่านเข้ามา ....หลายๆครั้ง ที่ทำให้รู้สึกว่า "โชคชะตา" ยังมีอยู่จริง

สีเทา

• Sr. Member
  • People Like This 88
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 02:34:54 PM »
มีครับ เพียงแต่...
วันเวลา ตรงกันมั้ย
ความคิด เหมือนกันมั้ย แตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน
ความคาดหวัง ต้องการเหมือนกันมั้ย ต่างคนอยากได้อะไรจากอีกคน
จังหวะชีวิต โอกาสตรงกันมากน้อยแค่ไหน เคยได้ยินคำว่า "ถูกที่ ถูกเวลา" มั้ยครับ
ความเข้าใจ มีให้กันหรือป่าว
เชื่อใจและยอมรับ มีด้วยกันทั้งคู่หรือไม่
สุดท้าย ทุกอย่างที่กล่าวจะเป็นสิ่งรวมกันให้
"เจอคนที่ใช่ ในเวลาที่เหมาะสม......." **26**

Monin_II

• Full Member
  • People Like This 115
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 03:16:43 PM »
ทุกความสัมพันธ์ควรมีเวลาให้มัน
ความสัมพันธ์ที่มีทั้งผู้ให้และผู้รับ
ก็ควรตั้งอยู่บนพื้นฐาน"ความไม่คาดหวัง"
ไม่คาดหวังว่าเราต้องได้ฝ่ายเดียว
ไม่คาดหวังว่าเมื่อให้ก็ต้องได้รับ
ไม่คาดหวังว่ามันจะตลอดไป

ถ้าในมุมของการคบแบบดูแล
ตั้งลิมิตความสัมพันธ์ไว้หน่อยก็ดีค่ะ
1 ถ้าคบแบบดูแลแบบจริงจัง มีข้อห้ามที่อีกฝ่ายห้ามทำ
ก็ต้องตกลงให้ชัดเจน ถ้าเจอว่าทำก็ "เลิกดูแล"
2 ถ้าดูแลแค่เรื่อง "เงิน" กับ"เซ็กส์"
ส่วนใหญ่ก็เลือกจะโฟกัสแค่ความสุขตอนอยู่ด้วยกัน
ที่เหลือชีวิตใครชีวิตมัน
ที่เห็นดูแลกันนานก็เหมือนจะเลือกโฟกัสแค่ความสุข
เมื่อตอนอยู่ด้วยกัน

แต่เข้าใจว่ายิ่งนานไปยิ่งมีความผูกพันธ์
"ตัวเรา"อยากได้ความรู้สึกดีๆเพิ่มขึ้นไปอีก
"ตัวเรา"อยากได้เวลาของกันและกัน
"ตัวเรา"อยากได้ความรักมากขึ้น
ความคาดหวังมันเลยสูงขึ้น
แต่"ตัวเรา"ก็ลืมไปว่า
ตัวเราเองหรือเปล่าที่อยากได้ฝ่ายเดียว
ตัวเราเองหรือเปล่าที่อยากให้มันเป็นแบบนั้นแบบนี้
ตัวเราที่คิดไปเองฝ่ายเดียว
ของแบบนี้มันต้องเกิดจากคำว่า "เรา"ถึงจะ happy
อย่าคาดหวังความสัมพันธ์ที่เริ่มจาก'เงิน'มากนัก
น้องๆที่น่ารัก รู้ว่าอะไรควรทำไม่ควรทำ
ระหว่างที่มีพี่ดูแล คิดว่ายังมีอยู่ค่ะ
หาน้องที่เค้าคิดได้แบบนี้เอง โดยที่เราไม่ต้องไปบังคับ
ความสัมพันธ์แบบดูแลกันจะได้ยืดยาว
"ไม่ใช่อยู่แค่เพื่อเงินแบบ'จำใจ'"
จะสานต่อยังไงก็ให้เป็นเรื่องของความรู้สึกดี'ทั้งคู่'จริงๆดีกว่า

ส่วนเรื่องจะให้น้องเค้าหยุดคุยกับคนโน่นคนนี้
มันก็ห้ามไม่ได้ ถ้าเรามีประโยชน์แค่เรื่องดูแลและเรายังไม่ใช่คนที่เค้าชอบ ห้ามที่เราอย่าไปรู้ไปเห็นเยอะดีกว่า
โฟกัสแค่ตอนมีความสุข ถ้ามันไม่ใช่ที่เราต้องการก็ไปหาน้องท่านอื่น เอ้า!! Next!!!

นกน้อยในกรงทอง

• Newbie
  • *
  • People Like This 47
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 07:22:35 PM »
มีค่ะ!!! เป็นคำตอบเฉพาะส่วนบุคคลนะคะ **40** เพราะไม่รู้ส่วนใหญ่เป็นยังไง???
แต่โดยส่วนตัวก็ได้พี่ดูแลจากเว็ปนี้ รู้จักกันในนี้ ทำไมจะ"ซื่อสัตย์"กับเขาไม่ได้ล่ะคะ???

มันแล้วแต่ละบุคคลด้วยป่าว??? **40** ถ้าเอาประเด็นซื่อสัตย์ตอบจากตัวเองได้เลยว่ามีค่ะ เพราะให้ความสำคัญกับเรื่องนี้เป็นข้อแรก คงเพราะโดนปลูกฝั่งแบบนี้้มาตลอดมั้งคะ แล้วก็เจอแต่พี่ขี้หึงมาตลอด (หึงแบบที่ให้เมมเบอร์ผู้ชายที่เป็นพ่อได้คนเดียวอ่ะค่ะ) เลยเคยชินกับการใช้ชีวิตในกรอบแบบนี้มาตลอด (กรอบหรือกรงไม่รู้) **25**

แต่ก็เคยเจอพี่ที่ไม่ซีเรียสเรื่องนี้อยู่คนนึงนะ ซึ่งพี่ดูแลอยู่แต่อนุญาติให้รับงานเที่ยวกับคนอื่นได้ เพราะให้เหตุผลว่ามันเป็นรายได้ของน้อง (โอ้ววววว พี่ช่างใจดีอะไรเช่นนี้!!!นี่ถ้าพี่เจอแบบ...อาจจะตีปีกผับๆๆๆบินออกนอกกรงไปแล้ว55555) แต่มาเจอนกน้อยนี่น่ะสิ ดูเหมือนข้อเสนอนี้จะไร้ความหมาย เพราะเราไม่ได้มีความสุขกับการที่ต้องไปควงกับคนมากหน้าหลายตาเน๊อะ มันมีความสุขตรงไหนนิ???**08**

แต่เราว่าจะในความสัมพันธ์รูปแบบไหนก็ตามก็ควรจะมีความซื่อสัตย์เป็นพื้นฐานป่าว??? ซึ่งถ้าจะคาดหวังให้อีกฝ่ายซื่อสัตย์กับเรานั้น ต้องมั่นใจว่าความสัมพันธ์นั้นเป็นการตกลงปลงใจทั้งสองฝ่ายแล้ว ไม่ใช่การคิดไปเองข้างเดียวนะคะ

ถ้าในกระทู้พูดถึงกรณีดูแล แบบที่มีการส่งเสียเลี้ยงดูกันอยู่อันนี้ชัดเจนว่ามีการกระทำที่เกิดผู้ให้และมีผู้รับ ก็ถือเป็นการตกลงปลงใจทั้งสองฝ่าย ถ้าจะคาดหวังให้อีกคนซื่อสัตย์ด้วยก็ไม่แปลก แต่ก็ต้องดูเงื่อนไขตอนที่ตกลงกันไว้ว่าคุยกันอย่างไร

เคยมีหลายคนติดต่อเข้ามาสอบถามเรื่องดูแลแล้วกังวลถึงประเด็นนี้ นกน้อยเลยตอบพวกเขาได้แค่ว่า..
"กว่าจะคัดคนมาดูแล/คบคนนึงเนี่ย รู้ไหมว่าน้องต้องสกรีนจากจำนวนคนมากเท่าไหร่? ถ้าเราเลือกใครแล้ว นั่นคือเพราะเราให้คะแนนเขาสูงกว่าคนอื่นๆ แระมันจะมีเหตุผลอะไร??? ที่น้องจะต้องไปนอกใจคว้าเอารองๆมาคุยอีก ในเมื่อคนที่เราเลือกให้เป็นเบอร์หนึ่งก็อยู่ตรงนี้แล้ว"

เชื่อว่ายังมีหลายๆคนที่ไม่ได้มีรสนิยมในการชอบเปลี่ยนคนบ่อยๆ ลองเลือกคนที่งานเยอะๆสิ เวลาจะให้คนๆเดียวยังไม่ค่อยจะมี โอกาสจะว่างมานั่งเล่นโซเชียลพร่ำเพรื่อไม่มีหรอกคร่าาา นกน้อยสามารถแชร์ในประเด็นเรื่องซื่อสัตย์ได้นะคะ แต่ถ้ารับแอดเพื่อนเฟสคือไม่ซื่อสัตย์เราคงมีสามีเป็นหมื่นคนแล้วแน่เรย **08** จริงๆถ้าเรารู้จักคนของเราดีแล้วและมั่นใจว่าเราก็ให้เกียรติเขาแล้ว เรื่องโซเชียลพวกนั้นไม่สำคัญเรยจร้าาาา

**25**

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 08:59:49 PM »
ก่อนอื่น คงต้องถามว่า จขกท มองหาใคร ต้องการอะไรกับความสัมพันธ์ ระหว่างตัวคุณกับคนที่คุณมองหา
สถานะทางสังคมคุณเป็นอย่างไร แล้ฐานะทางการเงินคุณดีแค่ไหน
ถ้าคุณกำลังมองหาผู้หญิงที่จะเป็นภริยาคุณ แล้วคุณเป็นคนที่เพียบพร้อม รวมทั้งพร้อมที่จะไม่มองใคร ไม่คุยกับผู้หญิงคนไหน ไม่ว่าจะในกรณีใดๆ พร้อมที่จะทิ้งเพื่อนผู้หญิงของคุณทั้งหมด เพื่อให้เธอคนนั้น ยอมทำตาม นั่นก็อาจจะเป็นไปได้ หาก ผู้หญิงไม่จำเป็นต้องมีสังคม ไม่จำเป็นต้องทำงาน มีเงินใช้จ่ายอย่างสบาย เธออาจจะยอมเป็น "นกน้อยในกรงทอง" ให้คุณก็ได้
แตในสังคมปัจจุบัน เรื่องแบบนี้เป็นไปได้ยาก นอกจากคุณจะขังเธอไว้ที่บ้าน ไม่มีโทรศัพท์หรืออุปกรณ์สื่อสารใดๆ ให้เธอใช้ เพราะโอกาสที่เธอจะเจอคนอื่นมี เวลาออกไปจากบ้าน เธออาจจะไปเจอเพื่อน สามีของเพื่อน เพื่อนที่เรียนมาด้วยกัน และอื่นๆ ได้ทั้งนั้น
ความรัก ความเข้าใจ ความเชื่อใจ ในกันและกันต่างหาก ที่จะเป็นเกราะให้เธอไม่มองคนอื่น มากไปกกว่าคนรู้จักที่พูดคุยกันในฐานนะเพื่อน แต่มันก็เป็นความรู้สึก ความคิดส่วนบุคคล ที่ห้ามกันไม่ได้ ปิดกั้นไม่ได้
ในทางกลับกัน คุณต้องการที่จะเจอผู้หญิงแบบนี้ แต่คุณมาถามหาจากในเวปสีเทาแบบนี้ แล้วคุณคิดหรือว่า ในนี้คุณจะได้เจอผู้หญิงแบบที่คุณต้องการ
แค่ขอให้เจอผู้หญิงคนที่เขาจริงใจกับคุณ ซื่อสัตย์กับคุณ ไม่คบซ้อน อาจจะมีเพื่อนเป็นผู้ชายบ้าง คุยกับเพื่อนๆ รับทักจากผู้ชายคนอื่นบ้าง โดยไม่ปันใจไปให้ หรือมีอะไรเกินเลยไป แค่นี้ก็น่าจะเพียงพอแล้วกระมัง และโดยเฉพาะอย่างยิ่ง คุณมีครอบครัวแล้ว และคุณมามองหาผู้หญิงแบบที่คุณต้องการ มันยิ่งเป็นไปได้ยากไหม เพราะขนาดคุณยังไม่ซื่อสัตย์ ไม่จริงใจเลย จริงไหม ไม่ได้หมายความว่าคุณมีครอบครัวแล้วและมาหาเด็กในนี้นะครับ แค่ยกตัวอย่างเป็นประเด็น
ส่วนตัวผม น้องๆ ที่ดูแล ผมขอแค่ว่าให้จริงใจ อย่าเพิ่งมีแฟนระหว่างที่ผมดูแล อย่ามีอะไรกับคนอื่น น้องจะมีเพื่อน จะคุยกับผู้ชายคนอื่น ผมไม่ว่า เพราะก็รู้อยู่ว่า การจะไปตามตรวจสอบเป็นเรื่องยาก ก็แค่หวังว่าน้องจะไม่มีคนอื่น เพราะผมถือว่า ผมให้น้องเยอะ ตามที่เขาขอตอนตกลงดูแล และมีให้พิเศษ ในเวลาที่เขามีปัญหาทางบ้านหรือความจำเป็นอื่นๆ รวมทั้ง เขารู้ว่า เขาไม่ได้เป็นหนึ่งเดียว ตั้งแต่แรก ถ้าเขารับไม่ได้แต่แรก เขาก็คงเดินจากไปตั้งแต่วันนั้น
ทุกคนมีอิสระที่จะคิด จะทำ ที่ตัวเองอยากคิดอยากทำ แต่ทั้งหมด อยู่ที่ความรับผิดชอบและความจริงใจ ที่จะเป็นกรอบในการปฏิบัติตัว ให้เป็นไปตามทางที่ควรเป็น
ถ้าคุณมองหาหุ่นยนต์ ก็จะซื้อหุ่นยนต์ แต่ถ้าคุณมองหาคน ก็ต้องยอมรับความเป็นคนของเขาด้วย