ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องงานได้มั๊ยคะ​ คือนู๋อยากทำร้านชาไข่มุกเพิ่มอีกร้านแต่ยังไม่กล้าค่ะ  (อ่าน 1352 ครั้ง)

Sososoy

• Hero Member
  • People Like This 261
ร้านนี้เคยเป็นร้านกาแฟมาก่อนค่ะ​ บรรยากาศดีแต่อยู่ห่างตลาด​ ร้านเดิมนู๋ลูกค้าประจำจะอยู่โซนตลาดค่ะ

ค่าเช่าเดือนละ5000ค่ะ​

เคยมีคนเช่าที่ตรงนี้2เจ้าแล้วเจ็งทั้ง2

จุดด้อยที่เห็นคือถ้าไม่ใช่คนในพื้นจะผ่านไปเลยค่ะ​  ร้านนี้จอดรถไม่สะดวกค่ะ

2เจ้าที่เคยขายไม่โปรโมดร้านเลยค่ะ

ใบไหม

• Full Member
  • People Like This 64
ทำเล สำคัญครึ่งนึง รสชาติสำคัญอีกครึ่งนึงเลยค่ะ 

ถ้าทำอร่อยจริงๆ และใจเย็น มีฐานลูกค้าเก่าที่สามารถโปรโมทได้ อาจจะเป็นไปได้ 20-30% แต่ต้องอดทนมากๆ

เพราะที่จอดรถลำบากด้วย แต่ถ้าอยู่ใกล้ออฟฟิต หลายๆที่ ทำไปให้ลองชิม 3-5 แก้วส่งฟรี ก็น่าจะพอไปได้ แนว delivery

ใจจริงๆอยากให้หาทำเลที่คนเยอะ ใกล้มหาลัย หรือห้าง , ตลาดจ้า

คนไม่จำเป็น

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
ทำเล ที่ตั้ง สำคัญนะคับ ถ้าทุนทรัพย์ยังไม่เยอะมากที่จะเสี่ยง

อย่าเพิ่งไปเลยคับ ใจเย็นๆไว้ก่อนคับ

ค่อยๆสะสมไว้ก่อนคับ

ขอให้โชคดีคับ
ใจมา ก็ใจกลับไป
ดีมา  ก็ดีกลับไป
ให้มาแค่ไหน ก็คืนไปแค่นั้น
you are what you eat!!

Sososoy

โซเลือกทำเลแบบฉีกทุกกฎกระจายเลยค่ะ
ขอแรกเลยลูกต้องอยู่ได้​ โซมีลูกอายุเกือบ5ขวบที่เป็นเด็กพิเศษค่ะ​  ทูนหัวยังช่วยเหลือตัวเองไม่ได้​เลย​ โซอยากใช้เวลากับลูกให้มากขึ้นค่ะ​  ทูนหัวไม่ชอบอยู่บ้าน​แล้วก็ไม่ชอบอยู่ที่ร้านเดิม​ พอพาลูกไปขายของด้วย​ ลูกร้องไห้ตลอด​ นู๋สงสารลูกแล้วก็เคลียดด้วย​  ที่ตรงนั้นเราดูแลเรื่องความสะอาดยาก​ เชื้อโรคก็เยอะ​ เดือนก่อนนู้นก็เพิ่งจะติดเชื้อทางเดินอาหาร​ แอดมิด4คืนให้น้ำเกลือจนแขนบวมทั้ง2ข้าง​ ไม่อยากให้ลูกป่วยขากเรื่องที่โซน่าจะดูแลได้ คือโซอยู่อย่างนี้ไม่ได้แล้ว​ มันต้องโตกว่านี้​ เป็นรูปเป็นร่างกว่านี้ สภาพแวดล้อมต้องดีกว่านี้​  แล้วก็ทำแล้วต้องไม่เจ๊งด้วย

**21**
ยากอ่ะ

kaptan

• People Like This 1734
Re: ปรึกษาเรื่องงานได้มั๊ยคะ​ คือนู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 09:18:36 AM »
     พี่ว่าเราอาจจะต้องแยกเรื่องงานกับลูกให้ไม่ปะปนกันมากเกินไปนะครับ
ถ้าห่วงลูก แล้วเลือกทำเลไม่ดี ขายของไม่ได้ก็มีปัญหาอยู่ดี
แต่ถ้าเลือกทำเล เพื่อให้ขายได้ จะแก้ไขปัญหาลูกยังไง

มองไปไกลๆ ว่าอีก 3 -5 ปีเราคาดว่าจะไปได้ในแบบนี้หรือแบบไหนดี
อย่างไรก็ตาม ในคห.พี่ การขายของกิน ทำเลสำคัญมากๆ ครับ
มีคนบอกว่า ทำเลดี ขายขี้ยังรวย
เลยอยากให้โฟกัสให้ชัดเจนนะครับ อะไรสำคัญสำหรับตัวน้องแบบเรียงลำดับ
ความสำคัญนั้นให้เหมาะสม แล้วค่อยทำตามนั้นครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Sososoy

ขอบคุณค่ะ​ นู๋ก็ยังมองๆอยู่เลยค่ะ​ลงทุนแล้วก็อยากเลือกให้ดีที่สุด​ เอาที่มันดีกับทุกคนอ่าเน๊อะ​