ผู้เขียน หัวข้อ: ร้องไห้ ครั้งสุดท้าย..  (อ่าน 7264 ครั้ง)

Please mind the gap

• Full Member
  • People Like This 59
Re: ร้องไห้ ครั้งสุดท้าย..
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 02:06:19 PM »
ยอมใจในความอดทนของ จขกท เลยค่ะ
แต่ความอดทนมันก็ควรจะมีขีดจำกัดนะคะ ทนแค่เรื่องที่ควรจะทนก็พอ
กับคนที่มาทำร้ายเราซ้ำแล้วซ้ำอีก เค้าไม่ได้เหมาะสมหรือควรค่าแก่การให้โอกาสนักหรอกค่ะ
ถ้ามันแย่ ... ตอนนี้ก็ควรดูแลใจตัวเองก่อนดีกว่ามั้ยคะ

I'll stop being a bitch once you stop being an asshole.

Cherry Bomb

• Newbie
  • *
  • People Like This 15
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 02:44:56 PM »
ยอมใจในความอดทนของ จขกท เลยค่ะ
แต่ความอดทนมันก็ควรจะมีขีดจำกัดนะคะ ทนแค่เรื่องที่ควรจะทนก็พอ
กับคนที่มาทำร้ายเราซ้ำแล้วซ้ำอีก เค้าไม่ได้เหมาะสมหรือควรค่าแก่การให้โอกาสนักหรอกค่ะ
ถ้ามันแย่ ... ตอนนี้ก็ควรดูแลใจตัวเองก่อนดีกว่ามั้ยคะ

จริงค่ะ
อยากตัดได้ง่ายๆแบบที่ทุกคนเตือน

เมื่อเช้าก็เกือบอีกแล้ว
เค้ามาถามว่าจะให้เค้าไถ่โทษยังไง

เราได้แต่ท่องไว้
จะไม่มีอีก จะไม่มีอีก จะไม่มีอีก..(นึกถึงตอนตัวเองร้องไห้เข้าไว้)

กำลังพยายามค่ะ

**26**

เป็น"เพชร"ที่มีตำหนิ ดีกว่าเป็นก้อนหินที่สมบูรณ์แบบ You can't break a diamond, you can't break me!!!

Cherry Bomb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 03:42:47 PM »
บ่อยครั้งที่คนมักเข้าใจผิดว่าการอดทน หรือการยอมเสียสละ จะทำให้อีกฝ่ายหันกลับมามองเรา
ถูกครับ...ที่เค้าจะหันกลับมา แต่มันก็เป็นแค่ความสงสาร ไม่ก็เป็นแค่ความรู้สึกเสียดายของ

คุณค่าในตัวเราต่างหากที่จะมัดให้คนๆนั้นไม่ไปไหน
ตราบใดที่เรายังมีค่ามากพอ เราก็จะไม่ถูกละเลย
มีชีวิตอยากมีคุณค่า รักตัวเองให้มาก ใช้ชีวิตให้มีสุข แล้วคนอื่นจะอยากมาขอความสุขจากเราเอง

ขอบคุณสำหรับความเห็นนะค๊าาา
แต่ที่หนูอดทนหรือยังไม่ไปไหน ไม่่ใช่เพื่อให้เค้าหันกลับมามอง

แต่ไม่ว่าคบใคร..ถึงแม้ไม่ใช่เค้าคนนี้ก็ตาม???
เราก็จะ"ซื่อตรง"และเต็มที่ กับคนที่เราคบคนเดียวเสมอ

ถ้าความเป็นคนซื่อสัตย์ จริงใจหรือทั้งหมดที่กล่าวมานั้น
มันยังไม่เรียกว่าคุณค่าสำหรับคนที่ดูแลกัน..อีกล่ะก้อ???
เราก็จะไม่ขวาง หรือรั้งใครเลย ถ้าเขายังต้องการเดินออกไป

เพียงแต่ไปแล้ว ช่วยอย่ากลับมา
เพราะไม่มีใคร อยากร้องไห้หลายๆครั้งค่ะ.. (แม้แต่ครั้งนี้ที่คิดว่าสุดท้ายแล้ว เช้านี้เค้ายังมาง้ออีกอยู่เลย)

เขาเป็นคนเข้ามาขอดูแลเราเองตั้งแต่วันแรก
ไม่เคยเดินเข้าไปขอความสุขใครจ้าาา
ปัญหาคือเพราเรา"อ่อนแอ"เอง
ถึงได้ยอมให้เค้ากลับมาทำร้ายจิตใจได้อีกหลายๆครั้ง

หากใครจะเหมาว่าผู้หญิงที่ถูกละเลยนั้นต้องไม่สวย หรือไม่มีค่า???
บอกเลยว่าท่านประเมินสถานการณ์ผิดแล้ว
เพราะแม้แต่ดารานางเอก ก็มีถูกทิ้งให้เห็นไม่ต่างกัน
ถ้าเจอผู้ชายเนียนมาขั้นเทพแบบนี้ เอาตัวรอดยากเหมือนกันคร่าาา

ก็เลยพยายามทบทวนตัวเองว่า ระหว่างที่ใช้เวลาร่วมกันกับเขานั้น เราขาดตกบกพร่องสิ่งใด??
ยิ่งคิดยิ่งทบทวน ยิ่งไล่มาทั้งหมด ก็พบแต่ว่า..
เราได้ทำสิ่งที่ดีที่สุด และมั่นใจว่าดูแลเขาดีที่สุดแล้ว
ก่อนที่จะเดินออกมาเท่านั้นจ้าาา

**25**

คุณค่าในความหมายของแต่ละคน มันต่างกันครับ
เพชรในมือลิง ยังมีค่าน้อยกว่ากล้วยเลย

ผมชอบความคิดนึง มันอาจจะอธิบายความเป็นคนในมุมๆนึง ผมขอแชร์นะครับ
ผมเรียนมันว่า "ทฤษฎีของเล่นเด็ก"
เคยเห็นเด็กร้องไห้อยากได้ของเล่นมั้ยครับ? พอได้มาเล่นไปซักพักก็ทิ้ง แล้วอยากได้ตัวใหม่
อะไรที่เราไม่เคยสัมผัส ไม่เคยเป็นเจ้าของ เราก็ต้องการมัน
แต่พอได้แล้ว ไม่นานก็เบื่อ แล้วก็ทิ้ง

มันเป็นธรรมดาของคนครับ

ถึงอย่างนั้น... ก็ไม่ได้แปลว่าของเล่นจะต้องถูกทิ้งทุกชิ้นไป
ถ้าของชิ้นนั้นโดนเปลี่ยนให้เป็นความทรงจำ หรือคุณค่าทางจิตใจอื่นๆ
มันก็ยังจะคงอยู่ต่อไป

สุดท้าย... ผมแค่อยากจะบอกให้รักตัวเองให้มาก เคารพตัวเองให้มาก ชีวิตนี้เป็นของคุณ ก็เท่านั้น

ปัญหาคือตอนนี้เค้ายังไม่ยอมทิ้งนี่สิคะ55555
ถ้าเขาทิ้งเสียแต่แรก น้องคงไม่ต้องมาร้องไห้หลายรอบแบบนี้เน๊อะ

ขอบคุณที่เตือนให้รักตัวเองนะคะ
เข้าใจว่ามีหลายคนที่พยายามมองปัญหาจากสิ่งที่ตัวเองเป็น จึงคิดว่าเหตุการณ์เป็นแบบนั้นแบบนี้

แต่ถ้าผู้หญิงเหมือนกันที่ได้อ่านจะเข้าใจง่ายเลย
ว่ามันมีแบบที่มาเหนือเมฆ ยิ่งกว่าเด็กร้องไห้เอาของเล่นค่ะ
เขาว่าประเภทนี้ให้คลานเป็นหมารอบบ้านยังยอมนะ แต่ได้แล้วก็ไม่พอและไม่ปล่อยด้วย

เข้าใจในทฤษฎีทุกอย่างดี
แต่ในทางปฏิบัติ ที่ต้องใช้กับคนที่เป็นผู้ใหญ่กว่าเรามาก และยิ่งเป็นคนเคยช่วยเหลือดูแลกัน
มันเป็นสถาณการณ์ที่ผู้หญิงต้องแบ่งรับแบ่งสู้ กลืนไม่เข้าคายไม่ออก

น้อมรับในเจตนาที่ดีจากทุกท่านนะคะ
จะพยายามรักตัวเองให้มากขึ้นค่ะ

**26**
เป็น"เพชร"ที่มีตำหนิ ดีกว่าเป็นก้อนหินที่สมบูรณ์แบบ You can't break a diamond, you can't break me!!!

Black coffee

• People Like This 55
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 04:08:35 PM »

จริงค่ะ
อยากตัดได้ง่ายๆแบบที่ทุกคนเตือน

เค้ามาถามว่าจะให้เค้าไถ่โทษยังไง

จะไม่มีอีก จะไม่มีอีก จะไม่มีอีก..(นึกถึงตอนตัวเองร้องไห้เข้าไว้)

**26**

คำตอบของการไถ่โทษ  " ปล่อยฉัน"

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 04:21:35 PM »

ปัญหาคือตอนนี้เค้ายังไม่ยอมทิ้งนี่สิคะ55555
ถ้าเขาทิ้งเสียแต่แรก น้องคงไม่ต้องมาร้องไห้หลายรอบแบบนี้เน๊อะ

ขอบคุณที่เตือนให้รักตัวเองนะคะ
เข้าใจว่ามีหลายคนที่พยายามมองปัญหาจากสิ่งที่ตัวเองเป็น จึงคิดว่าเหตุการณ์เป็นแบบนั้นแบบนี้

แต่ถ้าผู้หญิงเหมือนกันที่ได้อ่านจะเข้าใจง่ายเลย
ว่ามันมีแบบที่มาเหนือเมฆ ยิ่งกว่าเด็กร้องไห้เอาของเล่นค่ะ
เขาว่าประเภทนี้ให้คลานเป็นหมารอบบ้านยังยอมนะ แต่ได้แล้วก็ไม่พอและไม่ปล่อยด้วย

แต่ในทางปฏิบัติ ที่ต้องใช้กับคนที่เป็นผู้ใหญ่กว่าเรามาก และยิ่งเป็นคนเคยช่วยเหลือดูแลกัน
มันเป็นสถาณการณ์ที่ผู้หญิงต้องแบ่งรับแบ่งสู้ กลืนไม่เข้าคายไม่ออก

น้อมรับในเจตนาที่ดีจากทุกท่านนะคะ
จะพยายามรักตัวเองให้มากขึ้นค่ะ

**26**

ผมกลับมองต่างกันนะครับ
ปัญหามันอยู่ที่ตัว จขกท เอง
ที่ยังตัดใจไม่ได้จริง ๆ ต่างหาก
ขอโทดนะ อาจจะตรงไปหน่อย

**25**
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

Cherry Bomb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 05:08:52 PM »

**26**

ผมกลับมองต่างกันนะครับ
ปัญหามันอยู่ที่ตัว จขกท เอง
ที่ยังตัดใจไม่ได้จริง ๆ ต่างหาก
ขอโทดนะ อาจจะตรงไปหน่อย

**25**

ตรงนี้น้องเข้าใจตรงกันอยู่แล้วนะคะ
น้องถึงตอบไปข้างบนๆว่า เป็นเพราะใจเรา"อ่อนแอ"เอง
ตรงอย่างที่พี่สีเทาเข้าใจและท่านอื่่นๆเข้าใจเลย

แต่ที่ใช้คำว่าปัญหาคือเค้ายังไม่ทิ้ง
เพื่อตอบพี่ความทรงจำเฉพาะเรื่องของเล่น
ซึ่งพี่เค้าเห็นต่างจากความเห็นของท่านอื่นๆน่ะคร่าาา

**25**

Cherry Bomb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 05:17:19 PM »

จริงค่ะ

**26**

คำตอบของการไถ่โทษ  " ปล่อยฉัน"

ช่ายเลย **04**

สั้นๆแต่ได้ใจความ เป็นไอเดียที่ดีค่ะ

เด๋วจะลองพูดดูจะปล่อยมั้ย???

**25**

TiBBieee

• Sr. Member
  • People Like This 121
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 07:13:12 PM »
"ถ้าหากความพยายามในการตัดใจมีมากเท่าความอดทนต่อคนๆนั้น"

....ป่านนี้เจ้าของกระทู้เดินออกมาถึงใหนต่อใหนแล้วค่ะ  เอาใจช่วยนะคะ ยังทำไม่ได้ไม่ได้แปลว่าไม่มีทางทำได้เลย
จำไว้ว่าแม้แต่ความเสียใจยังมีราคา ยังต้องแลกมาด้วยบางสิ่ง อย่ารั้งคนที่ไม่เห็นคุณค่าไว้กับตัวเองนาน  **38**
ออกจากบ้านต้องได้เงิน !!!!!

Cherry Bomb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 08:01:12 PM »
"ถ้าหากความพยายามในการตัดใจมีมากเท่าความอดทนต่อคนๆนั้น"

....ป่านนี้เจ้าของกระทู้เดินออกมาถึงใหนต่อใหนแล้วค่ะ  เอาใจช่วยนะคะ ยังทำไม่ได้ไม่ได้แปลว่าไม่มีทางทำได้เลย
จำไว้ว่าแม้แต่ความเสียใจยังมีราคา ยังต้องแลกมาด้วยบางสิ่ง อย่ารั้งคนที่ไม่เห็นคุณค่าไว้กับตัวเองนาน  **38**

ขอบคุณมากค่ะคุณTiBBieee
สำหรับพลังที่ส่งมากับทุกถ้อยคำนี้ จะพยายามนะคะ

อย่างน้อยก็ปฏิเสธเค้าได้ 2 วันแล้ว **25**

hour4u

• People Like This 95
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 08:46:16 PM »
Albert Einstein เคยกล่าวไว้ว่า

Insanity is doing the same thing over and
over again and expecting different results