ผู้เขียน หัวข้อ: ทริปกะทันหัน ย่านนิวยอร์ค  (อ่าน 1710 ครั้ง)

สีเทา

• Sr. Member
  • People Like This 88
ทริปกะทันหัน ย่านนิวยอร์ค
« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 04:29:12 PM »
กลับจากไต้หวัน  ไม่ถึงอาทิตย์ ทริปไต้หวันยังเขียนไม่ทันจบ T T
"พี่ ไปหาแม่หนูที่อเมริกากัน แม่ชวน"
"เอ่อ....."  **25**
"ลาต่อพี่พักร้อนเหลือกี่วันใช้ให้หมด ด่วนนนน"
2 อาทิตย์ทั้งจองตั๋วทั้งรวบรวมเอกสารทั้งเดินทางไปสัมภาษณ์ ทุกอย่างเร่งด่วนหมด  **12**
โชคดีที่ส่วนหนึ่ง มีแม่น้องเขาอยู่เลยสะดวกและเร็วพอสมควร สุดท้ายวีซ่าก็แปะที่พาสปอร์ตทั้งคู่
เดินทางงงง...(ลางานรอบที่ 3)  **12** ขอข้ามตอนเดินทาง หมดสภาพ 555
คนที่มีความสุขที่สุดคือน้องเขา เพราะแม่เขามารอรับที่สนามบิน JFK
แม่ลูกเจอกันกอดกันกลม ทั้งๆที่แม่เขาเองก็เพิ่งมาไทยตอนงานแต่ง
"สบายดีนะ ดูแลลูกสาวแม่ดีหรือป่าว น้องเขางอแงมั้ย มากี่วัน จะไปไหนบ้าง หิวมั้ย ......ฯลฯ  **25**
สำหรับน้องเขามีความสุขที่ได้มาบ้านแม่  และตื่นเต้นกับการหาของกิน
พิซซ่า ร้านที่อร่อยสุดไม่ใช่ร้านที่มีโต๊ะนั่งกิน แต่เป็นร้านที่เรารับกล่องพิซซ่ามาแล้วมายืนกินกันหน้าร้าน  ชีสยืดดดด ร้อนๆในวันอากาศหนาวๆ เป็นอะไรที่น้องเขามีความสุขมาก เคี้ยวแก้มตุ่ย ทำตาหยี  **34**
ฮ็อทดอกร้านรถเข็นหรือแบบรถยนต์เปิดข้าง มีหลายเจ้าหลายยี่ห้อ ราคาตามทำเล 555 ทำเลดีคนเยอะก็แพงหน่อย  ประกอบง่ายๆ ด้วยขนมปังที่มีทั้งนุ่มและแบบแข็งๆ เกรียมๆ ขว้างแทนอาวุธได้  แต่ไส้กรอกที่นี่หลายเจ้าทำไมต้องยาวกว่าขนมปัง!! ผักบางเจ้าก็มีบางเจ้าก็ไม่มี งง....
สุดท้ายมีคนแย่งไส้กรอกไปกิน เหลือขนมปังให้พี่ไว้เป็นอาวุธป้องกันตัว  **12**
ร้านเบอเกอร์ Shake Shack ที่มีสาขาเยอะมาก พอๆกับ kfc บ้านเรา ตามจาก google map ได้เลยครับ (ไม่ได้ค่าโฆษณานะ 5555 ) สาขาไหนใกล้ก็แวะสาขานั้น ร้านประมาณเหมือนเบอเกอร์คิงส์บ้านเราน่ะครับ มีเซตแบบกินสองคนจุก แต่เนื้อเบอเกอร์อร่อยจริง เนื้อจะย่างแบบเกรียมๆ หอมๆ รสชาดเข้มข้น ส่วนไส้กรอกของฮ็อดดอก เนื้อสัมผัสอร่อยมากกก แต่โดนแย่งเหมือนเดิม... **25**
halal food คือ อาหารฮาลาลของมุสลิมน่ะครับ ส่วนใหญ่เป็นร้านรถเข็นหรือรถที่เคลื่อนที่ได้ แต่จอดประจำ เอ๊ะ..ยังไงลักษณะเหมือนข้าวผัด ผัดร้อนๆแล้วตักใส่ถ้วยโบ๊ะเนื้อสัตว์เท่าที่มี จะเป็นวัว แกะ ยกเว้นหมู 555 ผักต่างๆ แล้วราดซอสมายองเนส กับซอสเค็มๆ ถ้วยหนึ่งเยอะมากกินสองคนไม่หมด รสชาติเหมือนข้าวผัดบ้านเราแต่เครื่องปรุงอาจจะสไตล์ฝรั่งเขา แต่ทานตอนร้อนๆ อร่อยดี......
มีอีกเยอะครับ เพราะส่วนใหญ่ผมกับน้องเขาจะชอบออกมาเดินเที่ยวกัน เดินทางไปโน่นมานี่ด้วยความหลงปนความวุ่นวายกับรถไฟฟ้าใต้ดิน อันขึ้นชื่อเรื่องความหนาแน่นยิ่งกว่าญี่ปุ่นอีก
แต่เราได้เรื่องความสะดวกเรื่องที่พัก เลยทำให้ค่อนข้างหมดห่วงเรื่องชองหาย  **25**
บางครั้งก็ไปทานร้านกับแม่น้องเขา หรือทำกินกันเองที่บ้านแม่น้องเขาบ้าง
แหล่งท่องเที่ยวสำคัญๆ สถานที่ไปก็หนีไม่พ้น  เทพีเสรีภาพ ซีดี้พาร์ค และยูนิเวอร์แซล จริงๆมีน่าสนใจเยอะกว่านี้ แต่สามที่นี้เป็นที่ที่ถ่ายรูปแล้วบ่งบอกว่ามา นิวยอร์ค แล้วชัดเจนที่สุด เหมือนจุดแลนด์มาร์คเช็คอิน
แต่สิ่งที่มีความสุขคือ มีน้องเขาเดินข้างๆ ถึงจะบางครั้งพาหลงก็ตามแต่ 555 และยิ่งมีความสุขเมื่อเราเห็นเขาอ้อนแม่เขา เขาได้อยู่กับแม่ เขาได้ทำอาหารให้แม่ทาน และนอนกับแม่เขาจนวันกลับ  ส่วนพี่นอนห้องเล็กคนเดียว 55 ไม่มีใครมานอนเบียด  **35**
สุดท้ายวันกลับ น้องกอดแม่เขาก่อนลานานมาก จนแม่ต้องบอกว่า “พอแล้วหายใจไม่ออก 555” แล้วแม่น้องเขาหันมากอดพี่พร้อมพูดมาประโยคหนึ่ง
 “แม่ฝากดูแลน้องเขาด้วยนะ เขาลูกสาวคนเดียว ดื้อหน่อยแต่เขาน่ารัก น้องเลือกเธอ แสดงว่าน้องเขาก็มั่นใจมาก รักและดูแลกันนานๆ  ว่างเมื่อไหร่ มาได้อีกนะ นิวยอร์ค ยินดีต้อนรับเสมอ”  **39**

tawans

• Hero Member
  • People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
Re: ทริปกะทันหัน ย่านนิวยอร์ค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 04:45:39 PM »
แล้วท่านก็คงได้ไปกันอีก....
ร้าน uncle boons อาหารไทยอร่อยสุดๆ  แนะนำให้ไปทาน
ร้านเปิด 5 โมงเย็น  ต้องไปต่อคิวก่อนร้านเปิด(ประมาน 4:45 )ไม่รับจองทางโทรศัพท์
ส้มตำและแกงมัสหมั่นอร่อยสุดๆ ดูgoogle ได้

ที่เที่ยวอย่างอื่นทานคงรู้ดีแล้ว....
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

TiVA

• Full Member
  • People Like This 68
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 04:46:03 PM »
ยินดีด้วยครับ อ่านแล้วมีความสุขด้วยครับ
 **39**

A WayBackIntoLove

• People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 04:48:51 PM »
อืม.... ต้องหาโอกาสไปอีกสักหน
ฝากไว้ก่องนะ นิวยอร์ค

ขอให้พี่สีเทา มีความสุขมาก ๆ นะครับ
คิดถึง ถึงแม้ว่าจะยังไม่เคยเจอกันเลย 55

**36** 
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

Please mind the gap

• People Like This 59
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 05:09:24 PM »
เนี่ย...ว่าแต่คู่น้องเที่ยวเก่ง คู่คุณพี่ก็ไม่แพ้กันเลย
ขอให้มีความสุขมากๆในทุกๆทริปเลยนะคะ  **39**

I'll stop being a bitch once you stop being an asshole.

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 09:39:28 AM »
    ฮันนีมูนไกลเลยนะครับ แต่ไกลแค่ไหนเมื่อได้ไปกัลคนที่เรารัก
มีความสุขทุกที่ครับ ที่นิวยอร์ค ผมจำร้านอาหารจีนแห่งนึงว่า
อร่อยมากมาย ไม่คิดว่าจะมีอาหารจีนอร่อยขนาดนั้นที่นั่น

ถ้าไปคราวหน้า พี่สีเทาต้องไปคืนคริสมาสต์ที่ไทม์ สแควร์ครับ
สนุกสนาน และมีสีสันมากจริงๆ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

smile.coffee

• People Like This 49
  • แค่เธอดูแลด้วยรักและปลาทู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 09:08:00 PM »
หายหน้า หายตา ก็นึกว่าไปไหน ที่แท้ก็แอบไปมีฟามรักนี่เองง  **11**
ยินดีด้วยนะคะ
ไม่สวยพอให้คุณหลงใหล มีแต่ความสดใสให้คุณหลงรัก