ผู้เขียน หัวข้อ: เยือนแสงเหนือเมื่อฟ้ามืด!!  (อ่าน 1838 ครั้ง)

สีเทา

• Sr. Member
  • People Like This 88
เยือนแสงเหนือเมื่อฟ้ามืด!!
« เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 06:25:57 PM »
ไม่แน่ใจว่าจะช้าไปหรือป่าวครับ กับ การกล่าวคำว่า “สวัสดีปีใหม่ 2562 Happy New Year 2019”  **26**
ครับพี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ชาว welovegig ทุกท่าน กับรูป pre wedding สวยๆ (คิดเอง เออเอง 55) ที่เราสองคนไปถ่ายกันที่สถานีรถไฟที่เวียดนาม เนื่องด้วยทริปเวียดนามเป็นทริปที่ไปกันทั้งบ้านของน้องเขา ทั้งพ่อ อา อาสะใภ้ หลาน ฯลฯ (มากันทั้งบ้านเลยทีเดียวเชียว) และทุกคนชอบบรรยากาศของที่นี่ เลยอยากให้สถานที่นี้เป็นอีกหนึ่งความทรงจำ แต่กลายเป็นลงรูป pre wedding หลังงานแต่ง เพราะครั้งที่แล้วโพสรูปของงานแต่งไป  **25**

แต่จริงๆวันนี้จะเขียนถึงทริปอีกหนึ่งทริปที่เพิ่งผ่านพ้นไป 555 ทริปนี้อาจจะไม่ได้ลงรูปคู่เนื่องด้วยถ่ายรูปคู่กันน้อยมาก
และขอเอาเส้นทางจาก สวีเดน-ฟินแลนด์-เมือง Kemi-เมือง Rovaniemi-Santa’s Igloos แค่นั้นพอนะครับ  **26**

หลังจากกลับมาจากทริปที่แล้ว เมื่อเริ่มเข้าปีใหม่ ก็มีบางคนชวนไป....ดูแสงเหนือ
“หนูอ่านเจอใน Pantip ไป ไป กัน พี่ออกค่าตั๋ว หนูออกค่ากิน”....  **25**
เลยตกกะไดพลอยโจน ตามรอยเขาไป สำหรับทริปนี้อาจจะเขียนได้ไม่ละเอียดมากครับ เนื่องด้วยจำไม่ค่อยได้ เจออากาศหนาวมากถึงมากที่สุด สมองไม่ค่อยทำงานซึ่งปกติก็ไม่ค่อยทำงานอยู่แล้ว ....และการเดินทางครั้งนี้เลือกไปกับบริษัททัวร์ ด้วยความที่เราไปไกลและใช้เวลาพอสมควรกับการเดินทาง แต่เขียนเท่าที่พอนึกออกบางอย่างและที่พอจะจำได้บางสิ่ง มาเล่าสู่กันฟังแล้วน่ะครับ 555 ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ (เพราะคิดว่าในเวบนี้น่าจะเคยมีคนเดินทางไปน่ะครับ)
(ไม่นับการเดินทางจาก Thailand แดน of smile ) เริ่มต้นที่วันแรกของสวีเดนกับอุณหภูมิ -5 องศากับการเที่ยวชม Gamla stan  เมืองเก่าแก่ที่สุดของสวีเดน และรอเวลาลงเรือสำราญ Tallink Silja Line เพื่อเดินทางข้ามไปยังฟินแลนด์ (หนาวหายใจเป็นควันแทบจะตลอดเวลาจนอีกคนบ่น ทั้งๆที่อยากมาเอง  **30**)
สิ้นสุดการนั่งเรือเข้าสู่ฝั่ง อ่าวฟินแลนด์ Suomenlahti แล้วเดินทางต่อไป Kemi ช่วงที่ไป Kemi มีหิมะตก อากาศจะอุ่น เหลือประมาณ -2 (อุ่นขึ้นแล้วนะ 555 )
วันแรกของที่นี่ และเป็นการเริ่มต้นปีใหม่ 2019 ด้วยการขี่ snowmobile และขึ้นเรือ Sampo (เรือตัดน้ำแข็ง สุดคลาสสิค ใช้ระบบ manual ทั้งหมด) มีให้ลงเล่นน้ำทะเลที่เย็นยะเยือกแต่มีชุดกันหนาวแบบพิเศษให้ได้ใส่กัน สรุปคือหนาวก็หนาวสนุกก็สนุก อารมณ์ผสมกันไป  **19**
สำหรับคืนแรกของการพักที่ฟินแลนด์ เข้าพักที่ Seaside glass villas บ้านพักริมทะเลน้ำแข็ง (Gulf of Bothnia) ที่เมือง Kemi ที่พักเป็นเรือนกระจก เพื่อรับแดดให้มากที่สุด แต่ก็มีฮีทเตอร์ช่วยได้เยอะครับ แต่ก็ยังต้องใส่เสื้อหนาๆนอน (แก้ผ้านอนไม่ได้ แข็ง!!)  **11**
กิจกรรมวันที่สองที่เมือง Kemi กับอุณหภูมิ -11 นั่งรถลาก โอโกโรโร่ ก่อนเดินทางไปยังเมือง Rovaniemi ซึ่งตั้งอยู่ที่บริเวณเส้น Arctic Circle ละติจูดที่อยู่เหนือที่สุด จะมีปรากฏการณ์ที่ดวงอาทิตย์จะอยู่เหนือท้องฟ้าตลอดเวลาต่อเนื่องกัน 24 ชั่วโมง อย่างน้อยปีละหนึ่งครั้ง และไฮไลท์สำคัญของการมาที่นี่คือ การมาดูแสงเหนือ

เมือเข้าสู่หมู่บ้านซานตาคลอส ก่อนจะไปที่พัก บริเวณใจกลางเมืองจะมีสายเส้นสีฟ้าข้างบน เรียกว่า “เส้นเขต Arctic circle”  ซึ่งเป็นเขตที่มีโอกาสเห็นปรากฏการณ์ พระอาทิตย์เที่ยงคืน หรือ ออโรรามากกว่าที่อื่นๆ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับค่า Kp index ว่ามีมากน้อยแค่ไหน ถ้ามีค่า Kp ตั้งแต่ 2 ขึ้นไปโอกาสเจอก็จะมาก ปัจจุบันก็จะมี application ในการพยากรณ์ค่านี้ ( Kp index เป็นตัววัดการสั่นสะเทือนของสนามแม่เหล็กโลก และนักวิทยาศาสตร์เอาหลักการนี้มาทำนายการเกิดแสงเหนือ) วิชาการมาเต็ม 555

ส่วนบ้านพักที่ Santa’s Igloos คือสวยมากก แนะนำมากๆครับ ในห้องมีซาวน่าให้ด้วย ทำให้อุ่นขี้นมากเนื่องจากหนาวจัดบางทีแค่การมีฮีตเตอร์ไม่ได้ช่วยอะไรเลย 55  แต่ด้วยที่ Santa’s Igloos เจออากาศ -22

และเมือง Rovaniemi นั้นมีช่วงกลางวันที่สั้นมาก ไม่ถึง 5 ชม (พระอาทิตย์ขึ้น เกือบ 11โมง พระอาทิตย์ตกบ่าย 2 ครึ่ง) และจุดที่มายังไม่ใช่จุดที่จะเห็นแสงเหนือได้ชัดมาก เลยไม่มีโอกาสได้เจอแสงเหนือ เห็นแบบบางช่วงมาแบบแว่บๆ เพราะจริงๆแสงเหนือไม่ได้มีตลอดเวลานะครับ

ขากลับแวะเที่ยวเมืองเก่า Porvoo ก่อนเดินทางไปสนามบิน เป็นการปิดท้ายทริปแสงเหนือ ฟินแลนด์

ปล. ตอนแรกเข้าใจว่า พอมาแล้วเราจะเห็นแสงเหนือพร้อมถ่ายรูปโชว์ 555 แต่ปรากฏว่าเขามาแบบแว่บๆ และก็น่าจะด้วยสภาพอากาศที่ทำให้แสงเหนือเห็นน้อย  และก็รูปมีน้อยเนื่องด้วยอากาศที่เย็นจัดทำให้ไม่ค่อยอยากถอดถุงมือ 55 แต่ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ครั้งหนึ่งในชีวิตครับ ที่ได้มา สถานที่ ที่เรียกว่า “แสงเหนือกับคนรู้ใจ”  **39**

Black coffee

• Full Member
  • People Like This 55
Re: เยือนแสงเหนือเมื่อฟ้ามืด!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 06:53:55 PM »
น่ารักมากๆ   

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: เยือนแสงเหนือเมื่อฟ้ามืด!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 09:26:15 AM »
   เริ่มต้นปีได้น่าอิจฉาเลยครับ
สวัสดีปีใหม่คู่บ่าวสาวแห่งเวป และแห่งปีนะครับ
การไปชมแสงเหนือเป็นสิ่งซึ่งคาดเดาได้ยากจริงๆ ครับ
เพือนผมบางคนไป 3 รอบถึงได้เห็น บางคนเห็นตลอด 3 วันที่ไปรอดู
จึงได้ใช้คำว่า ล่าแสงเหนือ ในทริปแบบนี้กันครับ

รอการบ้านน่ารักๆ ต่อนะครับ รักกันสดชื่น มีความสุขมากๆ ตลอดไปครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

สีเทา

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 09:44:16 AM »
น่ารักมากๆ

ขอบคุณครับ Black coffee  **26**
ปล.เพิ่งมาเห็นว่ารูปไม่มี  **25** ตอนแสดงตัวอย่างมันโชว์แล้วพอโพสทำไมไม่มีเฉยเลย ขอโทษด้วยนะครับ  **26**

สีเทา

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 09:49:02 AM »
   เริ่มต้นปีได้น่าอิจฉาเลยครับ
สวัสดีปีใหม่คู่บ่าวสาวแห่งเวป และแห่งปีนะครับ
การไปชมแสงเหนือเป็นสิ่งซึ่งคาดเดาได้ยากจริงๆ ครับ
เพือนผมบางคนไป 3 รอบถึงได้เห็น บางคนเห็นตลอด 3 วันที่ไปรอดู
จึงได้ใช้คำว่า ล่าแสงเหนือ ในทริปแบบนี้กันครับ

รอการบ้านน่ารักๆ ต่อนะครับ รักกันสดชื่น มีความสุขมากๆ ตลอดไปครับ

ขอบคุณครับ พี่กัปตัน  **26**
ก็เสียดายเหมือนกันครับ แต่ถ้าไปอีกคงไม่แล้วล่ะครับ 55 เหมือนมันไม่มีอะไรให้ทำเลยครับ เดินเล่นก็ไม่ได้ มีแต่พื้นที่เต็มไปด้วยหิมะกับความหนาว อยู่ในแต่ห้องกับกิจกรรมพวกขี่รถสโนว์ สองสามอย่างเองน่ะครับ  **12**

ปล.เพิ่งมาเห็นว่ารูปไม่มี  **25** ตอนแสดงตัวอย่างมันโชว์แล้วพอโพสทำไมไม่มีรูป ต้องอภัยเรื่องรูปด้วยนะครับ **26**

tawans

• Hero Member
  • People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 09:54:40 AM »
ยินดีด้วยและขอชื่นชมมากๆครับ
ถ้าท่านทั้งสองไม่"จริง"มาถึงตรงนี้ไม่ได้ครับ

Happy new year ครับ **38**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

สีเทา

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 10:22:06 AM »
ยินดีด้วยและขอชื่นชมมากๆครับ
ถ้าท่านทั้งสองไม่"จริง"มาถึงตรงนี้ไม่ได้ครับ

Happy new year ครับ **38**

ขอบคุณครับท่าน tawans  **26**
มันมีปัจจัยหลายๆอย่าง รวมกันที่ทำให้ผมกับน้องเขา ออกจากโลกสีเทาสู่ความจริงได้น่ะครับ มีโอกาสจะเขียนเรื่องราวให้ได้รับรู้กันครับ

ปล. ต้องขออภัยเรื่องรูปด้วยครับ ตอนใส่รูปแล้วกดดูตัวอย่างรูปมีโชว์อยู่ แต่พอโพสจริงๆ รูปหาย  **25** เลยไม่แน่ใจว่าเป็นความผิดพลาดของทางผม หรือรูปที่ลงอาจจะผิดกฎของทางเวบนี้หรือป่าว ยังไงถ้าผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะครับ  **26**

K.O.B. iiC

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 11:17:26 AM »

“แสงเหนือกับคนรู้ใจ”  **39**

คำนี้เป็นคำตอบ และ อารมณ์  แห่งคู่หัวใจ ได้ดีที่สุดครับ