ผู้เขียน หัวข้อ: [โหมดจริงจัง] ปรึกษาเรื่องงานกับพี่ๆค่ะ ว่าคิดเห็นอย่างไรบ้าง  (อ่าน 2546 ครั้ง)

Butterfly Effect

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
1. ตอนนี้ได้งานใหม่ เงินเดือนกลางๆ (เยอะกว่าที่เก่า) สามารถเดินทางไปทำงานสะดวก ไม่ใกล้ไม่ไกล เเต่ประหยัดค่ารถได้ ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะคะว่าหนูอยู่หอพักค่ะ (ไม่มีบ้านในกทม) โดยจะเริ่มงานวันที่ 4 กุมภาพันธ์ นี้ ขอยกชื่อเป็นบริษัท A โดยหนูจะเข้าไปเซ็นสัญญากับบริษัท A วันที่ 1 นี้ (ศุกร์หน้า) เนื่องจากหนูยืดเวลาแบบสุดๆเองเพราะข้อ 2

2. วันจันทร์ ที่ 28 นี้ มีสัมภาษณ์งานกับอีกที่ คือบริษัท B เงินเดือนเยอะกว่า A 3-4 พัน(อยู่ไกล จริงๆไม่ไกลมาก เเต่ต้องผ่านถนนลาดพร้าวขาไปบางกะปิทั้งเส้น ถ้าได้ ต้องย้ายหอ เเต่ดีที่ มีโอกาสประหยัดในการชอปปิ้ง เพราะไม่ค่อยมีที่เที่ยว) ซึ่งโอกาสได้มีประมาณ 70% เนื่องจากเป็นสายที่ถนัดเเละเคยทำมีประสบการณ์มาก่อน ซึ่งหากคุยกับที่นี่โอเคเเล้ว เเละเข้าตกลงจะโทรไปยกเลิกการนัดเซ็นสัญญา บริษัท A ทันที เพราะว่า ข้อ 3

3. บริษัท A นั้นค่อนข้างแปลก คือผู้สัมภาษณ์ดูมีรังสีแปลกๆ ตั้งเเต่เกิดมาไม่เคยรู้สึกกับใครแบบนี้เลย รู้สึกไม่ค่อยดี โดยสัมภาษณ์ตอนเช้าผู้สัมภาษณ์ที่เป็น manager ถามเราว่าวันนี้ว่างทั้งวันใช่หรือไม่ เนื่องจากเขาบอกว่าต้องการให้สัมภาษณ์กับหัวหน้าใหญ่อีกที เพื่อตัดสินเลย พร้อมกันนั้นให้เราทำแบบฝึกหัดอีก 1 ชิ้นระหว่างรอสัมภาษณ์กับนายใหญ่ตอนบ่าย เราทำเสร็จเรียบร้อย เมื่อสัมภาษณ์กับนายใหญ่ตอนบ่ายเสร็จออกมา พี่เค้าเหมือนมีงานด่วน อยากให้ลองช่วยทำตอนนั้นเลย (เราคิดในใจ ห้ะ ยังไม่ได้ตกลงทำงานกับที่นี่เลยนะคะ ให้ทำงานนี่เลยหรอ) พร้อมกับพี่คนที่มีหน้าที่นี้ (กำลังจะลาออกสิ้นเดือนนี้) เค้าทำเสร็จพอดี เลยไม่ต้องทำ เเต่มิวายให้แบบทดสอบ(แบบเดิม)เเต่เป็นหัวข้อใหม่ กลับมาทำที่บ้าน ให้ส่งใน 2 วันถัดไป เราไม่ติดเพราะไม่ใช่งานยากอะไร ส่งทันเวลา

มีอยู่วันนึงไลน์เด้ง น้องทำไมเริ่มงานวันจันทร์ที่ 4 คะ วัุกร์ที่ 1 ไปไหน (ในใจคิด อ้าว หนูยังไม่ได้เป็นลูกน้องพี่เลยนะคะ ต้องเเจ้งด้วยหรอ ซึ่งเราลากลับบ้าน จองไว้นานเเล้ว จึงเเจ้งไป พี่เค้าก็ตอบโอเคๆ)

วันนี้ไลน์เด้งอีก น้องคะ วันเสาร์ที่ 2 ว่างมั้ย พอดีมีงานให้ช่วยทำ บลาๆ เราขออภัยเเละเเจ้งกลับไปอีกรอบว่า หนูจองตั๋วกลับบ้านเเล้วค่ะ ขออภัยจริงๆ ซึ่งวันที่ 4 ที่เขียนไว้ หนูพร้อมลุยงานทันทีค่ะ พี่เค้าตอบโอเคจ้ะ ไม่มีปัญหา

หนูรู้สึกไม่ดีเลยจริงๆหากต้องทำงานที่นี่ เเต่เลือกไม่ได้ เพราะลาออกจากที่เก่าเรียบร้อยเเล้ว ได้ที่ไหนต้องคว้าก่อน

4. วันก่อนไปสัมภาษณ์บริษัท C มาด้วย เงินเดือนเท่ากับ B เค้าโอเคในระดับ 50% เเล้ว อีก 50% คือให้โจทย์เรามาทำส่งในเช้าวันจันทร์ เราไม่ติด จะพยายามเต็มที่ ใจอยากทำที่นี่มากที่สุด โอกาสก้าวหน้าสูง ได้ทำทั้งสิ่งที่เคยทำมา เเละสิ่งใหม่

คำถามนะคะ

1. มันจะแปลกไหมคะ ถ้าวันที่ 4 หนูไปเริ่มงานที่ A เเล้วหาก C ติดต่อกลับมาหลังวันที่ 4 ว่าเค้าสนใจจะจ้างเรา ซึ่งหนูอาจจะทำงานที่ A ได้วีคเดียวละขอลาออก (ไม่เอาเกบใส่ประวัติ) มันตลกมั้ยคะ เเต่เอาจริงๆ คือมันทางเลือกเรา โอกาสของเรา

2. บ.C ก็สนค่ะ มั่นใจว่าเราคือตัวเต็ง เเละตอนสัมภาษณ์นี่จะเเจ้งเค้าเลยว่า ศ นี้มีเซ็นสัญญากับอีกที่ หากโอเครบกวนช่วยเเจ้งก่อนวัน ศ อันนี้เราบอกเค้าได้มั้ยคะ เค้าจะมองยังไงเอ่ย เเต่ใจคืออยากทำที่นี่กว่า A 100% คงเเสดงความตั้งใจตอนสัมภาษณ์ให้เค้าเห็นไปเลยค่ะ เพราะสัมภาษณ์กับ VP เค้าตัดสินได้เลยค่ะ

รบกวนปรึกษาพี่ๆค่ะ
ขอบคุณค่ะ

**36**
เชื่อว่าโลกยังเข้าข้างเเละเป็นกำลังใจให้คนพยายามเเละตั้งใจจริงอยู่เสมอ :)

Nanniie

• Hero Member
  • People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
ส่วนตัวพี่ ถ้าโอเคกับที่ไหน ก็มุ่งไปที่นั่นค่ะ
ที่ไหนเราไม่โอเคก็ปฏิเสธได้

อยู่หอ ข้อดีคือ ย้ายที่อยู่ หาที่พักใกล้ที่ทำงานได้ จะได้เดินทางสะดวก

บ.A นี่ไม่โอเคนะ ใช้งานตั้งแต่ยังไม่เซ็นต์สัญญา เหมือนใช้เราทำงานฟรี
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~

Konba501

• Sr. Member
  • People Like This 78
เท่าที่อ่าน น่าจะชอบc ก็บอกเขาไปได้เลยตรงๆ ใม่งั้นก็โทรหาเขาพุธ รบกวนแจ้งหนูหน่อยนะค๊ะก่อนวัุกร์

ส่วนa ใม่ลองถามพี่ที่เขาจะออกละว่าเป็นใง กับที่นี่ แล้วก็ปรึกษาพี่เขาไปตรงๆ

เป็นเรา หากc ใม่ติดต่อมาก็ลุ้น b  ส่วนa คงใม่ทำหากใม่เดือดร้อน แต่ถ้าเดือดร้อน ก็ทำไป

jr2230

• Full Member
  • People Like This 103
แนะนำดังนี้

1.ชอบที่ไหน ลงที่นั่น

2.แม้เป็นพนักงานแค่หนึ่งวันก็เต็มที่กับองค์กร ไม่ต้องกังวลว่าทำแค่ไม่กี่วัน ลาออกแล้วจะเสียชื่อ
ตอบในฐานะผู้จ้างงานนะครับ บริษัทมีปสก.แบบนี้บ่อยๆ บริษัทเค้ามีแผนรองรับครับ และ บริษัทที่ดีคือไม่หลอกพนักงานมาทำงาน อีกทั้งเมื่อเลือกเค้าก็ต้องให้เค้าเลือกเช่นกัน

3.คิดไม่ออกว่าเหตุผลใดที่ให้งานกลับไปทำ แต่เดาว่าน่าจะเป็นงานประเภทออกแบบหรืองานอาร์ทต่างๆ ซึ่งเป็นไปได้ว่าอาจเป็นการลองแต่ถ้าเป็นบริษัทที่ดีหรือลูกพี่ที่ดี เมื่อผลงานผ่าน ได้บุคคลากรที่ตรงตามที่อยากได้ ก็ต้องมีการชดเชยในส่วนนี้บ้างครับ บริษัทดีๆ หัวหน้าดีๆเค้าก็มักทำครับ

ขอให้โชคดีครับ

อ้อ บริษัทแรก น่าจะผิดปกติครับในแง่mgr.ที่ไลน์หาส่วนตัวครับ คนปกติเค้าไม่ทำกัน เป็นลูกน้องผม ผมไม่คิดเอาไว้ครับต่อให้เก่งอย่างไรก็ตามแต่ถ้าเป็นบริษัทที่ต้องใช้ฝีมือเฉพาะด้าน ต้องพึ่งคนเก่งงาน หรือ mgrคนนี้อาจเป็นเครือญาติ จะพบบุคคลากรประเภทเก่งงานหรือเครือญาติมาบริหารแต่ขาดสามัญสำนึกแบบนี้เยอะ
พฤติกรรมแบบนี้ของระดับmgr มันก็บอกถึงอนาคตบริษัท ระบบการจัดการและบริหารหรือรูปแบบการบริหารในบริษัทได้เช่นกันว่าขาดการฝึกสร้างวัฒนธรรมทางความคิดที่ดีหรือขาดการมอนิเตอร์ซึ่งแสดงถึงสายสัมพันธ์ระหว่างบุคคลที่น่าจะมีปัญหา ตีความได้เพียบ ถ้าผมเป็นประเภทอยากก้าวหน้าเร็วไม่เกรงใครเกลียด ผมเลือกบริษัทแรกครับ(มีช่องโหว่ให้มีโอกาสก้าวกระโดดในหน้าที่การงานครับ 555+++)

• Newbie
  • *
ส่วนตัวพี่ ถ้าโอเคกับที่ไหน ก็มุ่งไปที่นั่นค่ะ
ที่ไหนเราไม่โอเคก็ปฏิเสธได้

อยู่หอ ข้อดีคือ ย้ายที่อยู่ หาที่พักใกล้ที่ทำงานได้ จะได้เดินทางสะดวก

บ.A นี่ไม่โอเคนะ ใช้งานตั้งแต่ยังไม่เซ็นต์สัญญา เหมือนใช้เราทำงานฟรี

ขอบคุณนะคะ
รู้สึกแปลกจริงๆค่ะ มันมีเซ้นบางอย่างบอก
ปกติไม่ใช่คนคิดลบเลยนะคะ ครั้งเเรกเลย รังสีแผ่มาก55
เชื่อว่าโลกยังเข้าข้างเเละเป็นกำลังใจให้คนพยายามเเละตั้งใจจริงอยู่เสมอ :)

• Newbie
  • *
เท่าที่อ่าน น่าจะชอบc ก็บอกเขาไปได้เลยตรงๆ ใม่งั้นก็โทรหาเขาพุธ รบกวนแจ้งหนูหน่อยนะค๊ะก่อนวัุกร์

ส่วนa ใม่ลองถามพี่ที่เขาจะออกละว่าเป็นใง กับที่นี่ แล้วก็ปรึกษาพี่เขาไปตรงๆ

เป็นเรา หากc ใม่ติดต่อมาก็ลุ้น b  ส่วนa คงใม่ทำหากใม่เดือดร้อน แต่ถ้าเดือดร้อน ก็ทำไป

ใช่ค่ะพี่ C สัมภาษณ์พรุ่งนี้ หนูจะเต็มที่เลยค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ

• Newbie
  • *
แนะนำดังนี้

2.แม้เป็นพนักงานแค่หนึ่งวันก็เต็มที่กับองค์กร ไม่ต้องกังวลว่าทำแค่ไม่กี่วัน ลาออกแล้วจะเสียชื่อ
ตอบในฐานะผู้จ้างงานนะครับ บริษัทมีปสก.แบบนี้บ่อยๆ บริษัทเค้ามีแผนรองรับครับ และ บริษัทที่ดีคือไม่หลอกพนักงานมาทำงาน อีกทั้งเมื่อเลือกเค้าก็ต้องให้เค้าเลือกเช่นกัน

3.คิดไม่ออกว่าเหตุผลใดที่ให้งานกลับไปทำ แต่เดาว่าน่าจะเป็นงานประเภทออกแบบหรืองานอาร์ทต่างๆ ซึ่งเป็นไปได้ว่าอาจเป็นการลองแต่ถ้าเป็นบริษัทที่ดีหรือลูกพี่ที่ดี เมื่อผลงานผ่าน ได้บุคคลากรที่ตรงตามที่อยากได้ ก็ต้องมีการชดเชยในส่วนนี้บ้างครับ บริษัทดีๆ หัวหน้าดีๆเค้าก็มักทำครับ

อ้อ บริษัทแรก น่าจะผิดปกติครับในแง่mgr.ที่ไลน์หาส่วนตัวครับ คนปกติเค้าไม่ทำกัน เป็นลูกน้องผม ผมไม่คิดเอาไว้ครับต่อให้เก่งอย่างไรก็ตามแต่ถ้าเป็นบริษัทที่ต้องใช้ฝีมือเฉพาะด้าน ต้องพึ่งคนเก่งงาน หรือ mgrคนนี้อาจเป็นเครือญาติ จะพบบุคคลากรประเภทเก่งงานหรือเครือญาติมาบริหารแต่ขาดสามัญสำนึกแบบนี้เยอะ
พฤติกรรมแบบนี้ของระดับmgr มันก็บอกถึงอนาคตบริษัท ระบบการจัดการและบริหารหรือรูปแบบการบริหารในบริษัทได้เช่นกันว่าขาดการฝึกสร้างวัฒนธรรมทางความคิดที่ดีหรือขาดการมอนิเตอร์ซึ่งแสดงถึงสายสัมพันธ์ระหว่างบุคคลที่น่าจะมีปัญหา ตีความได้เพียบ ถ้าผมเป็นประเภทอยากก้าวหน้าเร็วไม่เกรงใครเกลียด ผมเลือกบริษัทแรกครับ(มีช่องโหว่ให้มีโอกาสก้าวกระโดดในหน้าที่การงานครับ 555+++)

ขอบคุณพี่มากเลยค่ะ

1. หนูคิดมากเองค่ะ ว่ากลัวทำให้คนอื่นเสียโอกาสในการทำงาน เเละคิดมากที่คนอื่นในที่ทำงานต้องมาเกือนร้อน
แต่ที่พี่พูดก็จริงค่ะ องค์กรก็คือองค์กร ยังไงเค้าก็หาคนมาทำให้ได้ ถ้าเราออก

2. งานเกี่ยวกับองค์กรค่ะ ภาพลักษณ์องค์กร เขียนบทความ/ข่าว ให้สื่อหรือนักลงทุนอ่านค่ะ เค้าให้กลับมาทำไม่แปลกค่ะ
เเต่เรารู้สึกโดนคุมคามมากๆเลย ตั้งเเต่ยังไม่เริ่มงาน ไม่เคยรู้สึกแปลกกับใครขนาดนี่เลยค่ะ

ใช่ค่ะ สัมภาณ์เสร็จเค้าขอไลน์เลย ข้ามหน้า HR ไปเลย ที่ต้องเป็นคนติดต่อเรา ทั้งที่ยังไม่จ้างงาน (ยังไม่เซ็นสัญญา)
เเต่ HR ติดต่อมานะคะ ให้ไปตรวจสุขภาพเเล้ว อย่างที่บอกเซ็นวีคหน้าค่ะ

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
แนะนำดังนี้

เห็นด้วยกับท่านjr2230ครับ. ลอกมาให้ จขกท อ่านอีกหนเพราะเห็นว่าดี
 **38**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

workman

• People Like This 22
A ดูแปลกๆครับ คิดว่าน้องมีคำตอบให้ตัวเองได้อยู่แล้วครับ ขอให้ได้งานที่ดีครับ

• Newbie
  • *
A ดูแปลกๆครับ คิดว่าน้องมีคำตอบให้ตัวเองได้อยู่แล้วครับ ขอให้ได้งานที่ดีครับ

ขอบพระคุณค่ะ