ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะการอยู่ด้วยกันแล้วไม่มีความสุข (ไม่ใช่เรื่องบนเตียงแต่ สามีไม่ช่วยทำอะไรเลย  (อ่าน 2699 ครั้ง)

นางสาวหวานเย็น

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
ทุกคนที่เข้ามาในเวปนี้ มีปัญหาของตัวทั้งนั้นแหละ ถ้าไม่มี คงไม่เข้า แต่ใครจะแสดงให้คนอื่นเห็นว่าตัวเองมีความคิดที่ดี นั่นอยู่ที่ตัวเอง แนะนำใครแนะนำได้ แต่อย่าขนาดก้าวก่าย เพราะไม่มีใครรู้เรื่องจริงๆ ของคนอื่น เพราะงั้น ใครแนะนำให้ทำอะไร ฟังไว้ คิดตาม เปรียบเทียบกับเรื่องของตัวเอง หาทางออกเรื่องของตัวเอง แบบที่ตัวเองคิดว่าดีที่สุด สำหรับตัวเอง ไม่ใช่สำหรับคนอื่น
ก็ขอมอบให้น้อง จขกท นะครับ คนอื่นจะเตือน จะพูดยังไง ก็เป็นสิ่งที่เขาอยากเตือน อยากพูด สิ่งอะไรที่เราตัดสินใจทำไปแล้ว พลาดแล้วก็เป็นบทเรียน ข้อแนะนำ เอามาพิจารณาได้ ถ้าไม่ใช่ทางของเรา ก็ทิ้งไป ข้อแนะนำไหนที่แสดงให้เห็นว่าเพื่อประโยชน์ของตัวเราเองก็นำกลับไปคิด ปรับปรุงให้เข้ากับสภาพปัญหาของเรา เพื่อให้ได้ทางออกที่ดีที่สุด
สุดท้าย ขอบอกว่า จากนี้ต่อไปข้างหน้า วางแผนตัวเองและลูกให้ดีในทุกเรื่อง ในโลกนี้ อะไรก็เกิดขึ้นได้ เมื่อเราวางแผนทางออกไว้คร่าวๆ แล้ว หากเกิดเรื่องอื่นใดขึ้น เราก็จะพอรู้ตัวว่าเราจะทำอย่างไร
ขอให้โชคดีนะครับ

ไม่ได้เถียงอะไรใครนะคะ แต่ก็ขอบคุณมากคะ

ใบไหม

• Full Member
  • People Like This 64
สำหรับเรา ถ้ามีพ่ออยู่ข้างๆ แล้วต้องเห็นแม่เสียใจ หรือเห็นพฤติกรรมที่ไม่ดีของพ่อ โตไปก็รู้สึกไม่อบอุ่นอยู่ดี แค่แม่คนเดียวที่เติมเต็มลูกได้ก็พอ แต่ต้องถามตัวเองจริงๆ ว่าเราคาดหวังกับเค้าขนาดนี้ ถ้าไม่มีเค้าจริงๆแล้วอยู่ได้มั้ย ตัดสินใจให้แน่นอน อาจจะลองห่างกันสักพักนึงก่อน เผื่อเค้าปรับตัว แล้งบอกลูกว่าพ่อไปทำงานตจว.  ค่อยๆแก้ไปทีละนิด ถ้าคิดว่าไม่ไหวแล้วจริงๆค่อยเลิก