ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะการอยู่ด้วยกันแล้วไม่มีความสุข (ไม่ใช่เรื่องบนเตียงแต่ สามีไม่ช่วยทำอะไรเลย  (อ่าน 2695 ครั้ง)

นางสาวหวานเย็น

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
สวัสดี น้องคือสมาชิกไหม่วันนี้ (แต่เคยเป็นสมาชิกเก่าวีเลิฟ เมื่อ9ปีก่อน9) ไม่รู้จะระบายหรือพูดให้ใครฟัง 
 **01** เราอยู่ด้วยกันกับสามี พึงเเต่งงานกัน ได้2ปี คะ มีลูก1คน กำลังน่ารักเลย มีปัญหากันมาตลอด เมื่ิอคืนได้คุยกับลุงกับป้าของสามี ว่าจะขอแยกกันอยู่กับสามี  เพราะตอนนี้อยู่ด้วยกันเหมือนต่างคนต่างอยู่ ต่างคนต่างทำ (ไม่ใช่ประเด็นเรื่องบนเตียง)แต่มันคือการใช้ชีวติคู่ ทุกอย่างเมียต้องเป็นคนทำคนหา ตลอด ไม่เคยช่วยทำงานบ้านอะไรเลย เพราะทุกคนทำงานประจำอยู่แล้ว สามีมีชีวิตส่วนตัวที่ไม่เคยทิ้ง กิน มีเพื่อนฝูง เหมือนรักอิสระมากอยู่ซึ่งเคยคุยกันหลายครั้ง แต่ก็ยังเหมือนเดิม คุยกันว่าแยกกันเพ่อที่จะให้อิสระในการใช้ชิวิตที่อยากจะทำให้เต็มที่อยากเที่ยวก็เที่นวไป อยากกินกินเลย จะไม่โทถามอะไร จะไม่ห่วงจะไม่คอยอะไรอีก ถ้าฝ่ายใดมีความสุขกับสิ่งที่ทำแล้วคิดว่าสิ่งนี้คือสิ่งที่ใช่ในชีวิตอีกฝ่ายก็ยินดีในการตัดสินใจ
 **21** **21**เราตัดสินใจถูกแล้วใช่ไหม ถ้าการแยกกันอยู่แบบนี้ ตอนนี้ไม่ห่วงอะไรนอกจากลูก เราอยากมีชีวิตครอบครัวที่สมบูรณ์แบบ พ่อที่ทำหน้าที่หน้าหน้าครอบครัว สามีที่ทำหน้าที่สามีที่ดีไม่นอกใจเอาใจใส่ภรรยา
 **14** **14** **14** **14** ขอบคุณพื้นที่ ที่ให้เขียนระบาย **14** **14** **14** **14** **14**

Nanniie

• Hero Member
  • People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
ถามตัวเองแบบไม่มีอคติก่อนค่ะ
1. อยู่คนเดียว ไม่มีเขา เราอยู่ได้มั้ย
2. เรามีความสุขมั้ย
3. เรื่องลูกจัดการยังไง ดูแลค่าใช้จ่ายไหวมั้ยถ้าสามีไม่ช่วย

ถ้ามีความสุขกว่าอยู่ด้วยกัน ก็แยกกันค่ะ
ถ้าคิดแล้วมีผลเสีย หรือเกินภาระที่จะแบกรับ ก็ทนต่อไป จนกว่าจะมีหนทางที่ดีขึ้นอย่างมั่นคงถาวร
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
เป็นกำลังใจให้นะคะ **06**

ดูทองเอกแร้ว ก็แอบอยากมีปั๋ว
แต่พออ่านทู้นี้แย้ว กลัวการ
มีคู่ไปอี้กกกก.. **25**
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

kaptan

• People Like This 1734
Re: เพราะการอยู่ด้วยกันแล้วไม่มีความสุข (ไม่ใช่เรื่องบ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2019, 10:25:40 AM »
    ตอนที่เราจะแต่งงานเราเลือกสามีเอง สามีก็เลือกภรรยาเอง
พอมีลูก ลูกไม่ได้เลือกพ่อแม่นะครับ ก่อนจะตัดสินใจอะไร
ขอให้นึกถึงประโยชน์ของลูกก่อนดีมั้ย ลูกที่โตขึ้นโดยขาดพ่อ หรือแม่ ชีวิตเคาดีพอมั้ยครับ

ก่อนจะเลิกกับเค้า ลองเขียน ข้อดีข้อเสียของสามีไว่ด้านนึง
ของเราไว้อีกด้านนึง แล้วเอาให้สามีอ่าน ดูซิว่าเค้าเห็นว่าสิ่งที่เราเขียน
ตรงกับที่เค้าคิดมากน้อยแค่ไหน รับได้มากน้อยแค่ไหน

ถ้าเลิกกัน พอลูกโตขึ้นมา ถามแม่ว่าทำไมไม่ได้อยู่กับพ่อ แม่ตอบว่าเพราะพ่อไม่ช่วยซักผ้า ถูบ้าน
ล้างรถ ....แบบนี้หรือครับ

ผมก็ไม่ใช่ผู้ชายที่เป็นสามีที่ดี แต่สิ่งหนึ่งที่ผมปฏิบัติอย่างเคร่งครัดคือ ดีต่อลูก
และโชคดีที่ภรรยาผมก็ ดีต่อลูก แม้หลายๆ ครั้งเรามีอะไรขัดใจกัน ทะเลาะกัน
แต่หลังจากนั้นใน 1 ชม. เราจะดีกัน เพื่อไม่ให้กระทบกระเทือนไปถึงลูก

เราเลือกสามี สามีเลือกเราใช่มั้ยครับ ถามตัวเองอีกหลายๆ ครั้งนะครับ
   ลูกไม่ได้เลือกพ่อแม่ที่ไม่รู้จักอดทน ไม่รู้จักคิดว่า " ใคร" สำคัญที่สุด " เรา "  หรือ " ลูก "
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

• Newbie
  • *
เป็นกำลังใจให้นะคะ **06**

ดูทองเอกแร้ว ก็แอบอยากมีปั๋ว
แต่พออ่านทู้นี้แย้ว กลัวการ
มีคู่ไปอี้กกกก.. **25**

ขำเลย5555 ขอบคุณมากๆนะคะ

• Newbie
  • *
Re: เพราะการอยู่ด้วยกันแล้วไม่มีความสุข (ไม่ใช่เรื่องบ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2019, 10:35:20 AM »
    ตอนที่เราจะแต่งงานเราเลือกสามีเอง สามีก็เลือกภรรยาเอง
พอมีลูก ลูกไม่ได้เลือกพ่อแม่นะครับ ก่อนจะตัดสินใจอะไร
ขอให้นึกถึงประโยชน์ของลูกก่อนดีมั้ย ลูกที่โตขึ้นโดยขาดพ่อ หรือแม่ ชีวิตเคาดีพอมั้ยครับ

ก่อนจะเลิกกับเค้า ลองเขียน ข้อดีข้อเสียของสามีไว่ด้านนึง
ของเราไว้อีกด้านนึง แล้วเอาให้สามีอ่าน ดูซิว่าเค้าเห็นว่าสิ่งที่เราเขียน
ตรงกับที่เค้าคิดมากน้อยแค่ไหน รับได้มากน้อยแค่ไหน

ถ้าเลิกกัน พอลูกโตขึ้นมา ถามแม่ว่าทำไมไม่ได้อยู่กับพ่อ แม่ตอบว่าเพราะพ่อไม่ช่วยซักผ้า ถูบ้าน

ผมก็ไม่ใช่ผู้ชายที่เป็นสามีที่ดี แต่สิ่งหนึ่งที่ผมปฏิบัติอย่างเคร่งครัดคือ ดีต่อลูก
และโชคดีที่ภรรยาผมก็ ดีต่อลูก แม้หลายๆ ครั้งเรามีอะไรขัดใจกัน ทะเลาะกัน
แต่หลังจากนั้นใน 1 ชม. เราจะดีกัน เพื่อไม่ให้กระทบกระเทือนไปถึงลูก

เราเลือกสามี สามีเลือกเราใช่มั้ยครับ ถามตัวเองอีกหลายๆ ครั้งนะครับ
   ลูกไม่ได้เลือกพ่อแม่ที่ไม่รู้จักอดทน ไม่รู้จักคิดว่า " ใคร" สำคัญที่สุด " เรา "  หรือ " ลูก "

จะลองทำตาทคำแนะนำที่พี่บอกนะคะ ให้ดูที่ข้อเสียและข้อดีของกันและกัน  อีกครั้ง แต่ตอนนี้ไม่รู้จะทันไหมเพราะแยกกันอยู่ไปแล้ว ขอบคุณมากนะคะพี่

hour4u

• Full Member
  • People Like This 95
            ลมเอ๋ย ลมปาก      ยากยิ่งนักจักรักษา
     หากเสียงที่เปล่งวาจา      มิได้มาจากหัวใจ

ลองพูดคุยกับสามีด้วยความเอาใจใส่ต่อกัน (เหมือนวันที่คบกันใหม่ๆ)
โดยคำนึงถึงลูก ตามที่พี่กัปตันแนะนำนะครับ
แต่ถ้าสุดวิสัยที่ต้องแยกกันจริงๆ ควรขอค่าเลี้ยงดูลูกจากสามีนะครับ

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2019, 11:35:59 AM »

จะลองทำตาทคำแนะนำที่พี่บอกนะคะ ให้ดูที่ข้อเสียและข้อดีของกันและกัน  อีกครั้ง แต่ตอนนี้ไม่รู้จะทันไหมเพราะแยกกันอยู่ไปแล้ว ขอบคุณมากนะคะพี่

แค่มองหน้าลูก แม่ก็ต้องรู้แล้วครับว่าควรทำอย่างไร
เพื่อนพี่คนนึงแยกกันอยู่กับเมีย บอกเหตุผลว่า พ่อแม่ที่ทะเลาะกัน อยู่ด้วยกันก็ไม่ทำให้ลูกมีความสุข
ปีนึงผ่านไป กลับไปอยู่ด้วยกัน บอกเหตุผลว่า เพื่อให้ลูกมีพร้อมทั้งพ่อและแม่
ตอนนี้ลูกเรียนจบมีการงานที่ดี เค้ากับเมียก็มีความสุขดี ปรับตัวเรานะครับ

เด็กวัย 1 - 6 ปี ต้องการความรัก ความอบอุ่นที่มากพอ
ถ้าเกินกว่าอายุเท่านี้แม้จะทุ่มเทความใส่ใจขนาดไหน ชีวิตเค้าจะไม่สมบูรณ์ในทางจิตใจเลย
พี่เจอน้องๆ หลาบคนที่คุยแล้วรู้เลยว่ามาจากครอบครัวที่ขาดความอบอุ่น ขาดความรักในวัยเด็ก
บางคนกระด้างทางจิจใจ บางคนโลกส่วนตัวสูงเกินไป บางคนก้าวร้าวหรือมั่นใจตัวเองมากไป
ซึ่งแก้ไขได้ยากมาก ...อย่าให้ลูกของน้องต้องเจออะไรที่เป็นแบบนั้นเลยครับ
เอาใจช่วยนะครับ ความเป็นแม่ยิ่งใหญ่ และสำคัญกว่าทุกสิ่งครับ

โชคดีนะครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

• Newbie
  • *
            ลมเอ๋ย ลมปาก      ยากยิ่งนักจักรักษา
     หากเสียงที่เปล่งวาจา      มิได้มาจากหัวใจ

ลองพูดคุยกับสามีด้วยความเอาใจใส่ต่อกัน (เหมือนวันที่คบกันใหม่ๆ)
โดยคำนึงถึงลูก ตามที่พี่กัปตันแนะนำนะครับ
แต่ถ้าสุดวิสัยที่ต้องแยกกันจริงๆ ควรขอค่าเลี้ยงดูลูกจากสามีนะครับ
ปกติให้ส่งให้อยู่แล้วอะคะ และเขารับปากว่าถึงแม้จะเกิดอะไรขึ้น ลูกก็ต้องดูแล เเละเราก็ขอเขาว่าอย่าทิ้งลูกต้องดูและส่งเสียลูกเหมือนเดิม ตอนนี้แยกกันอยู่แล้วจริงๆ ขอบคุณมากๆนะคะพี่

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
ทุกคนที่เข้ามาในเวปนี้ มีปัญหาของตัวทั้งนั้นแหละ ถ้าไม่มี คงไม่เข้า แต่ใครจะแสดงให้คนอื่นเห็นว่าตัวเองมีความคิดที่ดี นั่นอยู่ที่ตัวเอง แนะนำใครแนะนำได้ แต่อย่าขนาดก้าวก่าย เพราะไม่มีใครรู้เรื่องจริงๆ ของคนอื่น เพราะงั้น ใครแนะนำให้ทำอะไร ฟังไว้ คิดตาม เปรียบเทียบกับเรื่องของตัวเอง หาทางออกเรื่องของตัวเอง แบบที่ตัวเองคิดว่าดีที่สุด สำหรับตัวเอง ไม่ใช่สำหรับคนอื่น
ก็ขอมอบให้น้อง จขกท นะครับ คนอื่นจะเตือน จะพูดยังไง ก็เป็นสิ่งที่เขาอยากเตือน อยากพูด สิ่งอะไรที่เราตัดสินใจทำไปแล้ว พลาดแล้วก็เป็นบทเรียน ข้อแนะนำ เอามาพิจารณาได้ ถ้าไม่ใช่ทางของเรา ก็ทิ้งไป ข้อแนะนำไหนที่แสดงให้เห็นว่าเพื่อประโยชน์ของตัวเราเองก็นำกลับไปคิด ปรับปรุงให้เข้ากับสภาพปัญหาของเรา เพื่อให้ได้ทางออกที่ดีที่สุด
สุดท้าย ขอบอกว่า จากนี้ต่อไปข้างหน้า วางแผนตัวเองและลูกให้ดีในทุกเรื่อง ในโลกนี้ อะไรก็เกิดขึ้นได้ เมื่อเราวางแผนทางออกไว้คร่าวๆ แล้ว หากเกิดเรื่องอื่นใดขึ้น เราก็จะพอรู้ตัวว่าเราจะทำอย่างไร
ขอให้โชคดีนะครับ