ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมน้อ ??  (อ่าน 1379 ครั้ง)

Elsa^•^

• Full Member
  • People Like This 6
ทำไมน้อ ??
« เมื่อ: มีนาคม 08, 2019, 11:37:52 PM »
ทำไมน้อ ? ใช้หนี้ใช้สินไม่หมดสักที
ท้อแท้ สิ้นหวัง หมดกำลัง เหนื๊อย เหนื่อย อยากจะหลุดพ้น นรกจากนี้จริ๊งจริง งานดีๆก็รอให้ไปทำ แค่เอื้อม มันคว้าไม่ได้ ท้อแท้ แต่ก็ต้องสู้ต่อไป
..... ขอระบายหน่อยเน้อ ไม่รู้จะคุยกะคัย  **25**

Umi35

• Newbie
  • *
  • People Like This 4
Re: ทำไมน้อ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 06:36:36 AM »
เป็นกำลังใจให้นะคะ...เราก่เคยเป็นหนี้

แต่เรามี วิธีการนะ...
ตอนเเรก. ต้องพิจารณาต้นตอของหนี้ก่อนว่าเกิดจากอะไร
...อย่า สร้างหนี้ที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้. (บ้าน รถ บัตรเครดิตร)  หนี้จากสิ่งไม่จำเป็น
..ถ้ามีหนี้ ..ให้เพิ่มรายได้. เพิ่มช่องทางของการได้มาของเงินค่ะ. คือ ทำงาน หลายอย่างขึ้น แล้ว พยายามลดค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็น. เสื้อผ้า คสอ.รองเท้ากระเป๋าของกินราคาเเพง. (ท่องอย่างเดียว กินเเค่พออยู่.เท่านั้น) ...เราเคยไม่ซื้อของเป็นเวลาปีกว่า ทานข้าวที่บ้าน ไม่ใช้จ่ายที่เกินจำเป็น  ชีวิตมันก่อยู่ได้ วันนี้ดูคุณธนาธรรายการแฉ ยิ่งเข้าใจคำว่าพอเพียง ...
...อย่ารอค่ะ. .งานไม่มีให้รอ... มีคนเคยบอกเราว่า. เงินอะ มันตกเต็มข้างทาง. ...อย่าท้อ อย่ายอมแพ้ สู้ให้ถึงที่สุด.
สู้เต็มที่รึยัง  ถ้า วันนี้ คุณยังได้นอนมากกว่า 5ชั่วโมง. บางคนเขาทำงาน นอนน้อยกว่าคุยอีกค่ะ.  เด็กคนงานลาวของเราทำงาน สามที่.. ก่อนมาทำงานตอนบ่ายกับเรา ก่ไปทำโรงงานน้ำแข็ง เลิกงานจากเราก่ไปต่อ ร้านขายหมู หั้นเนื้อหมูขายตลาดตอนดึก . นอนไม่กี่ชั่วโมง... ...ลองดูค่ะ. สู้ๆ. 

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 08:04:55 AM »
น้องแป้งครับ พี่รู้จักน้องมาหลายปี
แล้วสงสารนะที่น้องยังก้าวข้ามผ่านความลำบากไปไม่พ้น และพี่เข้าใจครับ

สิ่งหนึ่งที่พี่พยายามบอกย้ำหลายครั้ง คือ อย่ากังวลอยู่กับปัญหามากไป
คือเอามันไว้ส่วนในลึกๆ ตัวเรา ไม่ต้องบอกเล่าให้ใครมารับรู้มากนัก
เพราะมันไม่ใช่ปัญหาของเค้า ถ้าเราจะมาหาพี่ๆ จ้างงาน เราไม่ต้องบอกหรอกครับ
ว่าเอาเงินไปจ่ายหนี้ ค่าห้อง ค่าใครเจ็บป่วย บอกพี่เค้าว่าเรามีอะไรดี
เราน่ารัก เราอยากเอาใจคนที่เราเจอให้มีความสุข เราร่าเริง แจ่มใส
ยินดีที่จะได้เจอพี่ๆ ที่สุภาพ ใจดี มามีความสุขกับการเจอน้อง

เอาใหม่นะครับ ถ้าจะตั้งกระทู้ให้บอกในสิ่งที่พี่เค้าอยากรู้ ควรรู้ และจะได้รับจากน้อง
ไม่ต้องบอกสิ่งที่อยากบอก อัดอั้นใจ พี่ๆ เค้าอยากมาเจอคนที่มอบความสุขให้เค้า
ไม่อยากเจออะไรที่หดหู่ ดราม่า ลองอีกทีนะครับ เอาใจช่วยน้องเสมอ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Sirinya99

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
  • worry less, smaile more.
    • https://www.youtube.com/channel/UC26lMm2FsX6a9yt_qAd4NFw
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 04:00:27 PM »
 **36**แวะมากอดเจ้าของกระทู้ค่ะ
 41สู้ๆนะค่ะกำลังใจหาใด้จากคนรอบข้างค่ะ ค่อยๆคิดค่อยๆหาทางออก ขอให้ผ่านมันไปให้ใด้นะค่ะ เป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้นะค่ะสู้ๆ

Konba501

• Sr. Member
  • People Like This 78
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 03:09:57 PM »
สู้ๆครับ เป็นได้แค่ กำลังใจ

หลักการปลดหนี้  ก็ง่ายๆแต่ทำยาก  เอาหลักการ บช มาเลยครับ รายได้-รายจ่าย = เงินเหลือ = ใช้หนี้ หากอยากปลดหนี้

รายได้คือเงินที่เรารับ  ทำให้เข้ามาให้ได้แยอะๆเป็นดี      รายจ่ายคือเงินที่จ่ายออกไป จ่ายน้อยๆคือดี

ทรัพย์สิน หนี้สิน มองดีๆ อะไรคือหนี้สิน ทรัพย์สิน  อะไรที่ต้องผ่อนโดยใม่ก่อให้เกิดรายได้ ผมตีเป็นหนี้สินหมด

คราวหนี้ กลับไปมองที่เงินเหลือ หากเงินใม่เหลือ หนี้ใม่มีทางหมดครับ  ต้องกลับไปมอง วิธีการเพิ่มรายรับ และลดรายจ่าย

เน้น อีกทีอะไรที่ก่อให้เกิดรายจ่ายต้องลด เอาเงินไปลงทุนทำการค้า ผมมองว่า ใม่ใช่ทางออกที่ดีนักสำหรับคนอยากปลดหนี้

เพราะมันคือการลงทุน การลงทุนมีความเสี่ยง เสี่ยงคือคือเพิ่มรายได้ เสี่ยงแย่ คือเพิ่มรายจ่าย

แต่สุดท้าย ทุกคนมีภาระ ใม่เหมือนกัน ได้แต่ภาวนาให้ จขกท ปลดหนี้ได้ใวๆ โชคดี

ใบไหม

• Full Member
  • People Like This 64
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 06:22:38 PM »
เมื่อก่อนเราเห็นว่าหนี้เป็นสิ่งน่าเกลียดน่ากลัว เราเลยไม่เคยซื้ออะไรที่ต้องเป็นหนี้ แต่พอมองไปรอบๆ เอ้าคนข้างๆก็เป็นหนี้กันเยอะ มีแต่คนอยากมีหนี้ จนวันนี้เราก็อยากเป็นหนี้ สรุปว่ามีหนี้แล้วต้องวางแผน จ่ายเดือนละเท่าไหร่ ถ้าเก็บเท่าไหร่กี่ปีหมด
กลายเป็นเรื่องท้าทายให้ปิดหนี้ได้ไวๆ หลังจากนี้ก็จะได้มีเงินเก็บสักที สู้ๆจ้า อย่างที่พี่ๆบอก สู้กับปัญหา ดีกว่าจมกับปัญหาน้า

tirk

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 06:20:15 PM »
ถ้าเริ่มเป็นหนี้ บางทีมันก็ลำบากครับ

เอาจริง ๆ ถ้าอยากหมดหนึ้ ต้องเริ่มทำการบริหารเงิน
ง่าย ๆ คือ ต้องรู้รายรับ และรายจ่ายทั้งหมดของตัวเอง

ทำยังไงก็ได้ ให้รายรับมากกว่า รายจ่าย ตัดรายจ่ายที่ตัดได้ออกไปให้หมด ถ้ารายรับน้อย รายจ่ายต้องน้อยกว่า เอาส่วนที่เหลือหักไปลดหนี้ ทำไปจนกว่าหนี้จะหมด พยายามอย่าเพิ่มหนี้

ถ้าหนี้ไม่เยอะมากเกินไป ไม่กี่เดือนก็น่าจะปลดหนี้หมดครับ

ข้อดีคือ ถ้าบริหารเงินเก่ง ๆ อนาคตเราจะไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องการเงิน ถ้าวันนี้ยังไม่รู้จะทำยังไง ก็ปรึกษาได้ครับ แต่ต้องยอมเปิดเผยรายละเอียดการใช้จ่ายนะครับ ถึงจะแก้ปัญหาได้ตรงจุด