ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นจากพี่ๆหน่อยค่ะ  (อ่าน 4311 ครั้ง)

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
Re: ขอความคิดเห็นจากพี่ๆหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2019, 03:23:10 PM »
ก่อนหน้านี้เราขายของ ของศิลปินวงนึงนะ ต้นทุนโปสการ์ดกล่องละ 480 เอามาแยกขายหมดกล่องละ 1280 ซึ่งก่อนหน้านี้มีสถานที่ ขายฟรี พ่อแม่มาซื้อให้ลูกๆ .. เราไปวันที่จัดงานของเริ่มขายวันแรก แต่เอามาขายอีกที่นึง กำไรวันละ 7-8 พัน เพราะคนขายไปงานกันหมด ไม่มีคนรู้ว่าคนซื้อมี แต่เดี๋ยวนี้ห้างจำกัดพื้นที่ไม่ให้ขาย ก็เลยอด .. โจทย์คือ1,000 บาท ถ้ากำไรวันละ 3-5 ร้อยยังพอได้ ซื้ออุปกรณ์หมูปิ้ง โต๊ะ 200 เตา 200 อุปกรณ์+ หมู 3-5 ร้อย ตื่นเช้าๆขายที่มีแหล่งคนทำงานเยอะๆ บนทางเท้าบางที่ มีให้ขายฟรี หรือตรงทางขึ้น bts สถานีปลายทางไกลๆหน่อย หรืองานรีวิวสินค้า รีวิวต่างๆ ครั้งละ 300-1,000 แต่จะหาคนจ้างเร็วๆก็ยากอีก
ขอโทษนะครับ พี่ว่า น้องคงไม่ได้สังเกตนะครับว่า ในช่วง 3 ปีที่ผ่านมา คนขายของบนทางเท้า ใกล้ทางขึ้นลงสถานีรถไฟฟ้า โดยห้ามขายไปหมดแล้ว หรือถ้ามีคนขาย หากเทศกิจมาเห็นก็จะต้องรีบเก้บของ แล้วไปจากตรงนั้นนะครับ นโยบายของ กทม ที่มาจากพระเจ้ามังสั่งการลงมา ไม่ให้คนมีอาชีพขายของแบบนี้อยู่ เขาบอกว่ามันรกเกะกะนะครับ ไปหาที่ขายใหม่ที่ลูกค้าไม่มี เพราะคนอยู่ตางที่ทำงาน ไม่ตามไปซื้อนะครับ ทำเอาคนหมดอาชีพไปเยอะครับ
เมื่อวานตอนเช้า ตรงbts ตลาดพลูฝั่งที่ติดกับคอนโดคาซ่ารัชดา-ท่าพระ ตึกเตี้ย ตรงบันไดเลื่อนขึ้น bts ยังมีคนขายอยู่นะคะ ขายฟรีด้วย เห็นตอนเช้าทุกวันก็เลยกล้าลงแนะนำ เขาอาจจะขายแบบหลบๆซ่อนๆ หรือที่นั่นไม่เข้มงวด ก็เลยขายฟรี ยังไงถ้าว่างลองขับเวียนๆดูนะคะ ก็เลยย้ำกับเจ้าของกระทู้ว่าให้ลองไปดู ตรงปลายทาง เพราะบางที่ไม่เข้มงวด ซึ่งก็ดีแล้วสำหรับคนทำมาค้าขายค่า
ขอโทษนะ ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ ไม่ใช่คนจะขาย แคบอกให้ทราบ คนจะลักลอบขาย เขาจะทำ ถ้ามีคนมาห้าม จะจับ เขาจับได้เลย มันไม่ใช่ทางออกที่ถูกต้อง วัดดวงกันเอาเองครับ

ใบไหม

• Full Member
  • People Like This 64
Re: ขอความคิดเห็นจากพี่ๆหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2019, 11:28:11 PM »
ตลกอ่ะ บอกให้ทราบจากสิ่งที่ฟังมา กับสิ่งที่เห็นให้คนมีงบ 1 พัน หารายได้จะให้ไปเช่าทีๆไหนเหรอ ธุรกิจบ้านเช่าทราบวันรายเดือนเราก็ทำ แต่การถามตรงคำตอบ กับขัด แล้วไม่ทำอะไรเลย ไม่ดูลู่ทางขวางอย่างเดียว สมมุติคนที่ไม่มีทางเลือกจริงๆเขาทำยังไงกันนะ เอาละถือว่าจบมาตอบเจ้าของกระทู้ก็แล้วกันนะ สำหรับย่านฝั่งธน เหมือนเจ้าหน้าที่จะไม่เข้มงวด เท่านี้ละกัน เข้าใจละ ว่าทำไม ...

KK5050

• People Like This 248
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2019, 12:28:26 AM »
ตลกอ่ะ บอกให้ทราบจากสิ่งที่ฟังมา กับสิ่งที่เห็นให้คนมีงบ 1 พัน หารายได้จะให้ไปเช่าทีๆไหนเหรอ ธุรกิจบ้านเช่าทราบวันรายเดือนเราก็ทำ แต่การถามตรงคำตอบ กับขัด แล้วไม่ทำอะไรเลย ไม่ดูลู่ทางขวางอย่างเดียว สมมุติคนที่ไม่มีทางเลือกจริงๆเขาทำยังไงกันนะ เอาละถือว่าจบมาตอบเจ้าของกระทู้ก็แล้วกันนะ สำหรับย่านฝั่งธน เหมือนเจ้าหน้าที่จะไม่เข้มงวด เท่านี้ละกัน เข้าใจละ ว่าทำไม ...
ไม่ได้ขัดขวางการแนะนำครับ แต่อยากบอกว่า การจะแนะนำใคร ให้ทำอะไร ให้คิดในแง่ของความเป็นจริง แล้วข้อกฎหมายไว้ด้วย ถ้าเกิดว่าน้องเขาเชื่อคุณ เอาเงินไปลงทุนซื้อของ ทำของ แล้วไปตั้งโต๊ะขาย วันนั้น บังเอิญเทศกิจมาตรวจ เลยจับ แล้วประบ 1000 บาท น้องเขาจะเอาเงินที่ไหนไปจ่ายค่าปรับ การหาอาชีพ ขายของดีครับ ไม่ได้ค้านเลย แต่สถานที่ ที่คุณแนะนำให้น้องเขาไปทำ มันไม่ใช่ที่ควรจะแนะนำให้เขาไปตั้งขาย แล้วปัจจุบันนี้ สถานที่ตั้งขาย หายาก แล้วคุณรู้ได้ยังไงน้องเขาอยู่แถว BTS ตลาดพลู ถ้าไม่ใช่หละ สมมุติว่าเขาอยู่แถว BTS อารีย์ ทราบไหมครับ แถวนั้น เทศกิจตรวจทุกวัน  คนที่แอบขาย คือแอบจริงๆ และพร้อมที่จะเคลื่อนย้ายครับ
จะแนะนำอะไร ให้คิดด้วยครับว่ามันเป็นสิ่งที่ทำได้จริง ไม่ใช่ว่าแนะนำให้เขาทำ แล้วเขาเชื่อไปทำ แต่ไปเจอปัญฆา แล้วคุณก็หาทางออกให้เขาไม่ได้ ไม่รับผิดชอบกับสิ่งที่เกิดขึ้น ย้อนกลับไปอ่านครับ ที่ผมไม่แนะนำแต่ให้ข้อมูล เพราะไม่ต้องการให้โดนหลอก เงิน 1000 บาทสำหรับคนบางคน มีค่ามากกว่าเงิน 1 ล้านบาท แต่สำหรับคุณ มันอาจจะไม่ใช่ เข้าใจใหม่นะครับ

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• Hero Member
  • People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2019, 01:28:25 AM »
เปนคำถามที่น่าคิด...
ต้นทุนต่ำ...กำไรสูง จำกัดวัน
ส่วนตัวไม่แน่ใจ ว่าจะทำได้ไหม
ในยุคนี้ ต้องจับของถูกสิ่ง
ถูกที่ ถูกเวลา ถูกจริตคน..
อาศัยดวงนิดนึงด้วย

แต่ในอดีต ก็เคยขายมาหลายอย่าง
หลายตลาดมาก ทั้ง อาหารตามสั่ง
ยำ ข้าวมันไก่ ชาไข่มุก ขนมปัง
ผลไม้อบแห้ง เครื่องประดับ
ถักผม เย็บชุดตุ๊กตาบลาย์ท
ของเล่นมือสอง พระ ของเก่า
เลี้ยงแมวเยอะ รกแมวยังขาย
ได้เรย  **34** อันละพัน ตลกดี
สร้อยถักคริสตัล ลายที่คิด
ยังมีคนก้อป ไปขายสำเพงยันปัจจุบัน
ขายเคสมือถือก็เคย..เคยเดินที่
จับเสือมือเปล่าด้วย ยันขาย..เวปนี้ล่ะ

จะบอกว่า แต่ละสินค้า ต้องถูกที่จริงๆ
เช่น เคสมือถือ เคยไปขาย งานแฟร์
ต่างจังหวัด วันนึงได้หมื่นกว่าบาท(กำไร)
ต่ำสุด ห้าพัน แต่ไปบางที่ขายได้ สองร้อย

ส่วนตัวเน้นลงทุนต่ำ ให้กำไรมันเยอะสุด
เช่นขายของมือสองของตัวเอง..

และหาค่าที่ ที่ถูกสุด เช่นตลาดนัดขาจร
หอบใส่กระเป๋า ขึ้นรถเมล์ไป ตอนนั้น
ขายพระนั่งเกล้า จองที่ตี4 ขายยันเที่ยง
ค่าที่ร้อยนึงมั้ง..กำไรน่าเอ็นดู อยู่ได้

สนามหลวง เทเวศน์ อนุส ข้าวสาร
พัทยา นครปฐม เกษตรแฟร์
งานแฟร์ ตจว.เคยขายหมดละ
แว๊นไป ที่ไหนว่าง จอดแทรก
ขายแบบเถื่อนงี้ ต้องหาของที่
รวบง่าย มูฟไว วางบนผ้า เทศกิจมา
รวบผ้าวิ่ง.. ไรงี้

นาฬิกา กระเป๋าก็อปก็เคยขาย
โดนจับอีกตะหาก วิ่งไม่ทัน **30**

ถ้าเล่นของหนัก ที่ต้องมีอุปกรณ์เยอะๆ
ต้องขายแบบเช่าที่ ก็ยากอีกนะ
ที่คนเยอะๆ ก็แพง ตลาดดังๆ มักบล้อกที่
กันที่ไว้ให้กัน แทรกยาก ต้องมีเส้น
รึยัดตังค์นะ บางทีถึงได้ขาย

ขายของกินถ้าทำเอง ต้องแข่ง
กับเจ้าถิ่น หน้าเก่า ยิ่งยาก
เช่นข้าวมันไก่ เจ้าประจำขายมา
สิบปี แพ้หลุดลุ่ย อร่อยไม่เท่า

ต้องปรึกษา พี่ที่รวยๆละมั้ง
ว่าขายอะไรดีนะ ตอนนี้ถึงรุ่ง  **40**
คิดไม่ออกเหมือนกัน  **25**

เลือกสักอย่าง ที่พูดมาละกันจ้า..
มันต้องลองอ่ะ ไม่ลองไม่รู้

ยุคนี้ขายหอยยังยากเรยจ้า
น่าคิดหนอๆ
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

Heat4U

• People Like This 56
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2019, 09:47:27 AM »
มีบริษัทเพือนอยากฉีกแนวออกมาให้สมาชิกขายตรง ไม่มีเงินเดือนแต่หาออเดอร์ได้ให้คอมมิชชั่น
การซื้อขายผลิตภัณฑ์นี้ ปกติซื้อขายกันเป็นล้อตๆละหลายหมื่นจนหลักล้าน เท่าที่ทราบบริษัทเค้าคงอยากขยายตลาดแต่ไม่คิดจ้างพนักงาน
เท่าที่คุยกันในวงเหล้า ตอนนี้แม้ยังเป็นแค่ไอเดียแต่เค้าก็พร้อมลงมือ
ผมคิดว่าเหมาะสำหรับคนว่างงาน เรียนรู้ศึกษาผลิตภัณฑ์และเงื่อนไขที่เค้าตั้งไว้ก็น่าสนใจดีนะ
ถ้ามีโอกาสเจอเค้าจะสอบถามความคืบหน้าโครงการ เงื่อนไขค่าตอบแทนมาลงให้

the stranger

• People Like This 304
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2019, 11:09:36 AM »
 อย่าคิดสต๊อกของแทน พวกขายตรงเด็ดขาด  เพราะระบบนี้ จะเป็นการย้ายเงิน จากกระเป๋าเรา ไปกระเป๋าเขา  เอาผลตอบแทนสูงๆมาล่อ  ไม่ว่าสินค้าอะไร  ถ้า่เจอบริษัท ใช้วิธีแบบนี้ อย่าไปยุ่งครับ

Heat4U

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2019, 11:50:36 AM »
อย่าคิดสต๊อกของแทน พวกขายตรงเด็ดขาด  เพราะระบบนี้ จะเป็นการย้ายเงิน จากกระเป๋าเรา ไปกระเป๋าเขา  เอาผลตอบแทนสูงๆมาล่อ  ไม่ว่าสินค้าอะไร  ถ้า่เจอบริษัท ใช้วิธีแบบนี้ อย่าไปยุ่งครับ
ที่คุยกันกับเพื่อน คงไม่ใช่ขายตรงลักษณะหลอกลวง หรือ แบบที่ท่านกล่าว แค่เน้นdirect sales ที่ไม่ต้องลงทุนอะไร สินค้านี้ถ้าต้องเก็บคงต้องใช้โกดังขนาดใหญ่
แนวคิดที่เค้าบอก ใครก็ได้แค่เดินผ่านตลาดเป้าหมายแล้วเข้าไปนำเสนอ ได้ออเดอร์ก็ได้คอมมิชชั่น ใช้ทรัพยากรคือตัวเราเท่านั้น ความคิดเค้าคือ อยากช่วย อยากสร้าง อยากให้โอกาสคนว่างงาน หรือ นร. น.ศ.หรือ บุคคลทั่วไป ให้เกิดแรงจูงใจในการเป็นนักขาย นอกจากช่วยยังเป็นการฝึกผู้คนด้วย แต่ทราบเรื่องนี้มาร่วมเดือนแล้วยังไม่แน่ใจว่าโครงการนี้เค้าไปถึงไหน

the stranger

• People Like This 304
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 25, 2019, 12:57:25 PM »
  แล้วแต่ครับ  เงินใครเงินมัน  ธุรกิจพวกนี้ ที่เห็นมา ก็หลอก เด็ก คนว่างงาน  ให้ไปนั่งฟัง  จบด้ว บังคับทางอ้อม ให้ไปหาออเดอร์ กับคนรู้จัก ญาติ พี่น้อง เพือนฝูง สต๊อกกันหลักหมื่น หลักแสน   
  ถ้าไม่ใช่ ก็ไม่ต้องเดือดร้อนหรอกครับ  ปกติ ถ้าสินค้า มีแบรนด์ เชื่อถือได้  ไม่ต้องทำแบบนี้หรอก  ข้ออ้างว่า ไม่มีที่สต๊อกของ ก็แปลกๆ  สินค้าอะไร ก็ไม่กล้าบอก   ถ้าดีจริง คนแนะนำลองไปลงทุน ก่อน ได้กำไรดีจริง  ไม่ได้หลอกใคร ค่อยมาแนะนำดีกว่า  เดี๋ยวเปลืองตัว

Konba501

• People Like This 78
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 25, 2019, 01:33:29 PM »
จ่ายเงินเราไปก่อน ขายได้กำไรดีแล้วเขาจะจ่ายให้เรา ยังใงก็โดน ค่าเช่าโกดังใม่เท่าใหร่ทำใมต้องมาผ่านเรา

ของสั่งจาก ตปท ช๊อปปี้ส่ง ใม่ถึงอาทิตย์ก็ถึง  คิดกันแยอะๆ ผมเคยเข้าสัมนาพวกนี้ เขาถามว่าอยากได้เดือนเท่าใหร่

ถึงจะพอใจ  ผมถามกลับ พี่ทำมานานยัง ได้เงินเท่าใหร่ ขอดูกระเป๋าเงิน กุญแจรถ เงินในบช ออนไลน์ เขาใม่ให้ดู อิอิ

Heat4U

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 25, 2019, 01:38:00 PM »
คุณกล่าวหาคนอื่นทั้งที่ไม่มีข้อมูล แล้วบอกว่าถ้าไม่ใช่ก็อย่าเดือดร้อน
ถ้าผมด่าคุณว่าไอ้ควายล่ะ ถ้าไม่ช่ายก็อย่าเดือดร้อนนะ 555

ช่ายครับเงินใครเงินมัน แต่ก่อนที่จะออกคห.เที่ยวกล่าวหาใครหลอกลวง คุณรู้ได้ไงว่าที่ผมมาแสดงคห.คือการหลอกลวง
แสดงคห.อย่างคุณมันก็พวกดีแต่พูด หรือ พวกหลอกแดกฟันฟรีสาวๆ ไอ้พวกเห็นสาวๆเดือดร้อนก็อยากให้เค้าเดือดร้อนตลอดไป ถ้าไม่ใช่ก็อย่าเดือดร้อนครับ
ฟังคห.แบบนี้ของผมแล้วรู้สึกอย่างไรครับ นั่นล่ะผมรู้สึกแบบนี้ มันไม่แฟร์

คห.ใครจะดีชั่วก็ต้องอยู่บนข้อมูล ไม่ใช่ตั้งบนหลักความเชื่อของตนเองแล้วเที่ยวกล่าวหาเค้าไปทั่ว
คุณไม่มีข้อมูลอะไรแล้วพาดพิงในเชิงกล่าวหา ขอเถอะไม่รู้จริงอย่าอวด
ที่สำคัญอ่านแล้วตีไม่แตก กฌไม่ควรแสดงคห. ผมบอกว่าต้องลงทุนตรงไหน หรือ ประชุมอะไรๆตรงไหน
ขอเถอะ ปล่อยให้คนอื่นเค้าอ่าน คนเค้าคิดเป็นครับ จะมาหลอกน้องๆที่เดือดร้อน คุณเอาสมองส่วนไหนมาคิด
การถ่ายเงินรึถ้าน้องเค้ามีเงินว่าไปอย่าง คิดให้มันบวกๆหน่อย คุณกล่าวหาคนอื่น แล้วผมกล่าวหาคุณ คุณคงเข้าใจ ที่สำคัญคุณลองยกมาสิว่า มีธุรกิจอะไรบ้างที่คุณรู้เห็นหรือสัมผัสมา
เคารพคห.ผู้อื่น เมื่อยังไม่มีข้อมูลหรือข้อพิสูจน์ก็ไม่ควรแสดงคห.ที่พาดพิงผู้อื่นในเชิงลบ
ถามสิครับ ไม่ถามแหล่งต้นตอ กับถามเองดออเองแบบนี้เค้าเรียกว่ามั่วมโน
อย่างน้อยข้อดีขอวคฟ.คุณห็ยังมีนะ นั่นคือการเตือน การเตือนภัยมันเป็นสิ่งดีครับแต่ไม่ใช่เตือนแบบไปกล่าวหาผู้อื่นแบบนี้ใช้ไม่ได้

(ขอโทษที่ใช้คำไม่หยาบคายในตอนต้นครับ)