ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นหนี้....  (อ่าน 2662 ครั้ง)

HiGirL

• Full Member
  • People Like This 12
เป็นหนี้....
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 05:57:19 PM »
สอบถามหน่อยค่ะ ตอนนี้เป็นหนี้บัตรเฟิร์สช้อย กับ อิออนอยู่ ค้างจ่ายมา 2 เดือน จะเข้าเดือนที่ 3 แล้ว เพราะเรายังหางานไม่ได้ วันนี้ที่บ้านโทรมาบอกมีเจ้าหนี้มาถามหาเรา แต่ไม่ได้บอกจากที่ไหน

เราจะบอกเขายังไงว่าเรายังไม่มีจ่าย โดยที่เขาไม่ต้องตามไปถึงบ้านคะ

Elsa^•^

• People Like This 6
Re: เป็นหนี้....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 08:45:28 PM »
 ให้คำปรึกษาอะไรไม่ได้มากเรื่องนี้ เพราะตัวเราเองก้อเป็นหนี้ดอกรายวัน ต้น25000 ดอกลอยวันละ500
ก็แทบจะตายคะ หยุดไม่ได้ ท้อไม่ได้  อดทนหาเงินอย่างเดียว ... ยังไงก็เปนกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะคะ  **38**

ผ่านมา

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 20
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 09:09:10 PM »
ให้คำปรึกษาอะไรไม่ได้มากเรื่องนี้ เพราะตัวเราเองก้อเป็นหนี้ดอกรายวัน ต้น25000 ดอกลอยวันละ500
ก็แทบจะตายคะ หยุดไม่ได้ ท้อไม่ได้  อดทนหาเงินอย่างเดียว ... ยังไงก็เปนกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะคะ  **38**

เจอแบบนี้ ใช้ยังไงจะหมดซักทีละนี่  **25**

HiGirL

• People Like This 12
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 09:53:06 PM »

ดอกโหดมากค่ะ สู้ๆนะคะ เรามาสู้ไปด้วยกันนะคะ เราต้องผ่านมันไปให้ได้ค่ะ

incarnationman

• Newbie
  • *
  • People Like This 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 10:05:09 PM »

ทำไมไม่หาทาง Refinance เป็นหนี้ในระบบล่ะ อย่างนี้ ถ้าไม่ส่งดอกก็ทบต้นไปทุกวันหรือปล่าว

ผ่านมา

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 20
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 10:36:25 PM »

ทำไมไม่หาทาง Refinance เป็นหนี้ในระบบล่ะ อย่างนี้ ถ้าไม่ส่งดอกก็ทบต้นไปทุกวันหรือปล่าว

ปัญหาหลักเลยคือ ลู่ทาง โอกาส และความรู้ ที่จะเข้าถึงแหล่งเงินทุนในระบบ หลายๆคนเลยเข้ามาอยู่ในวังวนแบบนี้

ผมเคยเข้าไปคลุกคลีและช่วยเหลือเคสลักษณะนี้ที่เป็นคนใกล้บ้านหลายราย  แต่สุดท้ายส่วนมากแล้วมักจะล้มเหลว(เสียเงินฟรี) มีแค่บางรายที่สำเร็จ(คืนเงินกลับมาได้)  หลังๆมาก็ได้แค่มองผ่านๆอย่างทำใจ

icecreamka

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 11:47:05 AM »
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ ขอให้ผ่านไปได้
~อย่าตัดสินใคร เพียงแค่เห็น สเตตัสของเค้า เพราะฉันคือ The Sun ผู้พิชิต~

Elsa^•^

• People Like This 6
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 01:08:38 PM »

เจอแบบนี้ ใช้ยังไงจะหมดซักทีละนี่  **25**
ก็ยังคิดไม่ออกคะ อดทนหาเอา คะ5555

ZzRisa

• Newbie
  • *
  • People Like This 9
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 10:32:10 PM »
สอบถามหน่อยค่ะ ตอนนี้เป็นหนี้บัตรเฟิร์สช้อย กับ อิออนอยู่ ค้างจ่ายมา 2 เดือน จะเข้าเดือนที่ 3 แล้ว เพราะเรายังหางานไม่ได้ วันนี้ที่บ้านโทรมาบอกมีเจ้าหนี้มาถามหาเรา แต่ไม่ได้บอกจากที่ไหน

เราจะบอกเขายังไงว่าเรายังไม่มีจ่าย โดยที่เขาไม่ต้องตามไปถึงบ้านคะ

ก็บอกเค้าไปว่าไม่มีค่ะ ขอประนอมหนี้  (เราทำมาแล้ว)

ส่วนเรื่องงาน หาพวกงาน ร้านอาหารในห้างก็ได้นะคะ 
รายได้พอๆกับออฟฟิศเลย

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
 **36**

incarnationman

• Newbie
  • *
  • People Like This 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 11:00:55 PM »

ก็บอกเค้าไปว่าไม่มีค่ะ ขอประนอมหนี้  (เราทำมาแล้ว)

ส่วนเรื่องงาน หาพวกงาน ร้านอาหารในห้างก็ได้นะคะ 
รายได้พอๆกับออฟฟิศเลย

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
 **36**

การที่จะขอประนอมหนี้ ส่วนใหญ่ที่เจอจะเป็นหนี้ที่ไม่ชำระเกินกว่า 1 ปี และธนาคารเตรียมฟ้องแล้ว และจะต้องไปแสดงตัวกับธนาคารด้วย ไม่ใช่อยู่เฉยๆ  และการถูกฟ้องหรือประนอมหนี้ สิ่งที่ตามมาก็คือจะเสียเครดิตของตัวเองติดBlacklistเครดิตบูโร ซึ่งจะทำธุรกรรมกับพวกสถาบันการเงิน เช่นธนาคาร อีกไม่ได้ จนกว่าจะเคลีย หรือพ้นระยะเวลานึง   ทางที่ดีก็ชำระขั้นต่ำที่เขาให้ชำระดีกว่า