ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นหนี้....  (อ่าน 2664 ครั้ง)

ZzRisa

• Newbie
  • *
  • People Like This 9
Re: เป็นหนี้....
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 11:18:24 PM »
สอบถามหน่อยค่ะ ตอนนี้เป็นหนี้บัตรเฟิร์สช้อย กับ อิออนอยู่ ค้างจ่ายมา 2 เดือน จะเข้าเดือนที่ 3 แล้ว เพราะเรายังหางานไม่ได้ วันนี้ที่บ้านโทรมาบอกมีเจ้าหนี้มาถามหาเรา แต่ไม่ได้บอกจากที่ไหน

เราจะบอกเขายังไงว่าเรายังไม่มีจ่าย โดยที่เขาไม่ต้องตามไปถึงบ้านคะ

ก็บอกเค้าไปว่าไม่มีค่ะ ขอประนอมหนี้  (เราทำมาแล้ว)

ส่วนเรื่องงาน หาพวกงาน ร้านอาหารในห้างก็ได้นะคะ 
รายได้พอๆกับออฟฟิศเลย

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
 **36**

การที่จะขอประนอมหนี้ ส่วนใหญ่ที่เจอจะเป็นหนี้ที่ไม่ชำระเกินกว่า 1 ปี และธนาคารเตรียมฟ้องแล้ว และจะต้องไปแสดงตัวกับธนาคารด้วย ไม่ใช่อยู่เฉยๆ  และการถูกฟ้องหรือประนอมหนี้ สิ่งที่ตามมาก็คือจะเสียเครดิตของตัวเองติดBlacklistเครดิตบูโร ซึ่งจะทำธุรกรรมกับพวกสถาบันการเงิน เช่นธนาคาร อีกไม่ได้ จนกว่าจะเคลีย หรือพ้นระยะเวลานึง   ทางที่ดีก็ชำระขั้นต่ำที่เขาให้ชำระดีกว่า

Blacklist ตามระเบียบ ค่ะ :)

ตอนนี้ต้องใช้หนี้ให้หมด บวกกับ จัดระเบียบการใช้เงินของตัวเองค่ะ

**36**

happymiww

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2019, 09:33:05 PM »
มาแสดงความเห็นใจเรื่องหนี้ค่ะ มันพูดยากเนาะบางทีก็เกิดจากความจำเป็นบางทีก็เกิดจากอารมณ์ชั่ววูบ 555555  เราโชคดีหน่อยที่ไม่มีหนี้ค้าง แต่ตกงานอยู่เหมือนกันค่ะ ตอนนี้เราก็รับจ้างขายของอยู่แถวห้องไปพรางๆรองาน ลองไปเดินหาถามเค้าดูค่ะเผื่อมีงานอะไรให้ทำนะ เผื่อเหลือไปจ่ายหนี้ด้วย สู้ๆจ้า  **24**

HiGirL

• Full Member
  • People Like This 12
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 10:00:25 AM »
ตอนนี้ขาดส่ง 3 เดือนแล้ว โดนตามวันละสิบๆรอบ
ท้อมากค่ะ ไม่รู้จะโดนฟ้องศาลเมื่อไหร่
กล้วแต่จะไปทวงถึงบ้านค่ะ