ผู้เขียน หัวข้อ: ระวัง คนนี้ ครับ  (อ่าน 4813 ครั้ง)

Achiii

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
ระวัง คนนี้ ครับ
« เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 04:41:10 AM »
ระวัง สาวที่อยุ่ลากพร้าวซอย 3

ชื่อ ไลน์ ไม่2 อัน ธรรมมะธรรมชาติ กับอีกอัน โดนลบไปแล้ว

นัดเจอ ตกลงกัน ที่ 20000/เดือน

ก็ตกลง จ่าย ครึ่งนึงก่อน 10000

แล้วบอกก๋แยกย้าย เพราะผมติดธุระ

วันต่อมา นัดจะไปหา ก็อ้างไม่ว่าง ปจด มา

ขอเงินเติม โทรสับ อีก 600 อ้าง Net ไม่มีติดต่อไม่ได้ ที่หายไปก็ใหะ

อีกวัน ขอค่ารถจะมาหา 1000 ก็ให้ แล้วก็ไม่มา เงียบ หายเลย

มี ผญ แบบนี้ ซินะ หลอกลวงไปทั่ว  หลักฐานมีหมด

ขื่อจริง รตนXX

เบอร์โทร XXX26221XX

หลักฐานโอน มีหมดครับ ถ้าใครไม่เชื่อ

TiVA

• Full Member
  • People Like This 68
Re: ระวัง คนนี้ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 05:27:19 AM »
แอดไปจากระทู้ไหนครับ
ช่วงนี้มีตะกวดและavatarตะกวดเยอะมาก
จะดูแลต้องใจเยๆครับ

ผ่านมา

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 20
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 07:17:42 AM »
รตนหทัย หรือเปล่า  ตะกวดแพนในตำนานเลย วนเวียนหลอกมาตั้งแต่เวปนี้ยังไม่เปิด มุกเดิมๆ เพิ่มเติมคือคนไม่รู้มีมาให้หลอกเรื่อยๆ

Achiii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 07:22:18 AM »
ชื่อตรง เลยครับ  เซ็งเลย ถือซะว่า เราโง่เอง ครับ

ผ่านมา

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 07:58:55 AM »
ต้องยอมตะกวดตัวนี้จริงๆครับ เทคนิคในการหลอกสุดๆจริงๆ ชั่วโมงบินสูงมาก เก็บทุกเม็ด ตั้งแต่หลอกโอนร้อยสองร้อยไปยันหลักหมื่น ขึ้นอยู่กับว่าโอกาสจะเปิดไห้ถึงไหน

เพราะมีพี่ดีๆที่เข้ามาด้วยใจหวังดีกับน้องๆเรื่อยๆ ถ้าเผลอไปเจอตะกวดตัวนี้ก็มักจะพลาดแบบนี้แหละครับ  มันเลยวนเวียนหลอกแบบนี้มาได้เป็นสิบปี

วันใหม่

• People Like This 42
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 10:18:56 AM »
รู้ชื่อ-นามสกุลแล้ว ไปแจ้งความเถอะค่ะ อย่างน้อยไปลงบันทึกประจำวันไว้ก็ได้นะคะ ไม่เข้าใจปล่อยให้ตะกวดหลอกกันอยู่ทำไม? ยิ่งได้ยินว่าเป็นตะกวดในตำนาน ไม่ควรปล่อยให้ลอยนวลนะคะ

มิจฉาชีพก็คือมิจฉาชีพ เจ้าของบ้านปิดลืมล้อคบ้านไม่ได้แปลว่าโจรจะพ้นผิด  ไปโรงพักไม่ใช่เรื่องยากเลยนะคะ เดินไปสน.ที่เกิดเหตุใช้เวลาไม่ถึงครึ่งชั่วโมงเค้าก็ลงบันทึกให้เราเสร็จเลยค่ะ ไม่ต้องห่วงว่าจะเป็นเรื่องใหญ่ถึงคนที่บ้านค่ะ พี่ๆตำรวจใจดีนะเวลาเข้าไปโรงพักสามารถคุยได้เลย

อย่างน้อยบันทึกประวัติไว้ในวันข้างหน้าเกิดเหตุกับท่านอื่น มีข้อมูลในระบบเค้าได้จับตัวได้ง่ายขึ้นค่ะ หรือเช็คไปที่ของเบอร์มือถือ สามารถค้นได้ว่าตะกวดใช้ระบบไหน แจ้งไว้กับหน่วยงานค่ายเจ้าของเบอร์ได้เลยค่ะ สู้ๆนะคะ!!! คนดีอยู่ยากถ้าไม่ออกออกมาสู้ค่ะ^^

If you miss love, that is you miss life.

Achiii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 01:02:04 PM »
พลาดเองแหละครับ ต้องถือว่าเป็นบทเรียน รอบที่ 3 ละ ที่เจอแบบนี่

เซ็ง หาคนที่ไม่หลอก น่าจะยาก ในนี้

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 01:12:20 PM »
คนไม่หลอกยังพอมีอยู่บ้าง แต่คนนิสัยดีจริงๆ ไม่หลอก หายิ่งยากกว่า เด็กที่เข้ามา ส่วนหนึ่ง ชอบนึกว่าตัวเองดีเลิศ เกรด A+ จะต้องได้คนเลี้ยงดูที่มีระดับสามารถจ่ายให้ได้ก้อนโตๆ ไม่งั้นก็ไม่เอา แถมด่าอีกต่างหาก แล้วที่เหลือก็ลดหลั่นกันไป ตามแต่ความจำเป็นและอุปนิสัย
ที่ผ่านมา เจอสวยมาก แต่นิสัยแย่มาก เห็นแก่ได้ กับน่ารักี นิสัยโอเค หรือดูได้ แต่นิสัยใช้ได้ อยู่ที่ความพอใจของทั้งสองฝ่ายครับ หาให้ดี ระวังมากๆ หน่อย พวกหลอกตังมีเยอะ ถ้าคิดว่าไม่เป็นไร โดนหลอกก็จะไปแจ้งความ ก็ขออนุญาตถามว่าจะแจ้งความข้อหาอะไร แจ้งแล้วกลัวเสียงชื่อเสียงไหม ชีวิตส่วนตัว กับชีวิตในดลกแห่งความเป็นจริงจะเป็นอย่างไร  ฝากไว้ช่วยตีโจทย์หน่อยนะครับ เพราะที่ผ่านมาโดนมาเยอะ แต่ยังไม่อยากเป็นข่าว ไม่ว่าหน้าไหน

วันใหม่

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 02:38:30 PM »
คนไม่หลอกยังพอมีอยู่บ้าง แต่คนนิสัยดีจริงๆ ไม่หลอก หายิ่งยากกว่า เด็กที่เข้ามา ส่วนหนึ่ง ชอบนึกว่าตัวเองดีเลิศ เกรด A+ จะต้องได้คนเลี้ยงดูที่มีระดับสามารถจ่ายให้ได้ก้อนโตๆ ไม่งั้นก็ไม่เอา แถมด่าอีกต่างหาก แล้วที่เหลือก็ลดหลั่นกันไป ตามแต่ความจำเป็นและอุปนิสัย
ที่ผ่านมา เจอสวยมาก แต่นิสัยแย่มาก เห็นแก่ได้ กับน่ารักี นิสัยโอเค หรือดูได้ แต่นิสัยใช้ได้ อยู่ที่ความพอใจของทั้งสองฝ่ายครับ หาให้ดี ระวังมากๆ หน่อย พวกหลอกตังมีเยอะ ถ้าคิดว่าไม่เป็นไร โดนหลอกก็จะไปแจ้งความ ก็ขออนุญาตถามว่าจะแจ้งความข้อหาอะไร แจ้งแล้วกลัวเสียงชื่อเสียงไหม ชีวิตส่วนตัว กับชีวิตในดลกแห่งความเป็นจริงจะเป็นอย่างไร  ฝากไว้ช่วยตีโจทย์หน่อยนะครับ เพราะที่ผ่านมาโดนมาเยอะ แต่ยังไม่อยากเป็นข่าว ไม่ว่าหน้าไหน

พี่เค้าเสียทรัพย์ไปแล้วเห็นๆนะ ยังจะถามอีกแจ้งข้อหาอะไร???
นี่หลอนมากไปป่าวคะ
พาลด่าคนไปหมดทุกกระทู้
เป็นไรมากไหม???

พี่จขกท.คะ ตำรวจเค้าปกป้องข้อมูลคนเสียหายอยู่แล้วค่ะ อย่าไปเชื่อตรรกะว่าห้ามแจ้งเพราะอาย อย่าเป๋ค่ะ ฉีกหน้ากากมันออกมาอย่าให้คนบ้ามาปะปนคนปกติอื่นๆอยู่ กระบวนการดำเนินคดีใช้เวลาไม่นานและง่ายนิดเดียวนะคะ ยังไงฝากคนที่เจอปัญหาเดียวกันไว้ ยินดีให้คำปรึกษาคนที่ต้องการให้มูลนิธิให้ความช่วยเหลือนะคะ^^

**06**
If you miss love, that is you miss life.

KK5050

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 03:21:00 PM »
ขอโทษเลยนะครับ ผมหลอนตรงไหนครับ ผมแค่มาถามว่าจะแจ้งข้อหาอะไร ฉ้อโกงหรอ มันก็ได้อยู่หรอก หรือว่า ทางเพศ บอกเลยนะว่า ไม่เคยอยากจะใช้คำพูดนี้ ในเวปแบบนี้ เพราะผมให้เกียรติ ผญ เสมอ ที่เข้ามา เพราะต้องการช่วยเหลือน้องๆ แม้จะเคยโดนหลอกมาเยอะ แต่ก็ไม่ได้คิดจะเอาผิดใคร แล้วแม้จะรู้ว่าน้องๆ เข้ามาขายบริการทางเพศ ก็ไม่เคยพูด จนกระทั่งคุณนั่นแหละมาบังคับให้พูด
เลยมาถามว่า การจะไปแจ้งความ ชั่งน้ำหนักให้ดี ถ้าคุณเป็นคนที่มีสถานะทางสังคมค่อนข้างดี มองที่ผลกระทบหน่อยว่าอะไรจะเกิดขึ้น ซึ่งก็เคยพูดไปแล้ว ไม่ได้บอกว่าอย่าแจ้งความ แต่ถามตัวเองว่าคุ้มไหม แจ้งแล้ว จะแจ้งข้อหาอะไร จะได้เป็นความรู้ เพราะก็ไม่ใช่นักกฎหมาย จะได้รู้ว่า ถ้าอยากจะทำ จะแจ้งข้อหาอะไร เพราะก็คิดอยู่ว่า คนที่มันเคยหลอก ก็ลอยหน้าลอยตาอยู่ในเวปนี้หลายคน วันๆ ไม่ทำอะไร มาลงกระทู้หลอกคนอื่นๆ อยู่ได้ แล้วบางคนก็จำแลงร่าง มาเป็นอีกคนหนึ่ง แล้วก็มาเที่ยวด่าคนอื่น เพื่อปกป้องอีกร่างหนึ่งของตัวเอง ทำตัวเหมือนใสซื่อ แต่เปล่าเลย แล้วผู้หญิงทุกคนที่เข้ามาในเวปนี้ ก็รู้ตัวอยู่แล้วว่าเข้ามาทำไม ถ้าไม่เข้ามาหลอก ก็เข้ามาเพื่อ.....
ขออนุญาตเอาข้อความของอีกเวปหนึ่งมาลงให้อ่าน
"อนึ่ง การเป็นกะหรี่นั้น เป็นแล้วเป็นเลย เลิกไม่ได้ แม้ขายเพียงครั้งเดียวแต่ความเป็นกะหรี่นั้นก็จะติดตัวน้องไปจนวันตาย พึงคิดให้ดีก่อนผันตัวเป็นกะหรี่ มิเช่นนั้นแล้วจะหาว่าแอดมินไม่เตือน คนเรามีมือมีเท้า ไม่ได้พิการ ไม่ได้แขนขาดขาด้วน เกิดมามีศักดิ์ศรี อย่าเอาไปขายทิ้งแล้วตอแหลว่าจำเป็น."
เอาไปอ่านและทำความเข้าใจกับมันให้ดี สำหรับตัวผมเอง ไม่สนใจหรอกว่า จากนี้ไป จะหาน้องจากในเวปนี้ไม่ได้ เพราะน้องๆ ที่รู้จักตัวตนผมจริงๆ รู้ดีว่าผมจริงใจแค่ไหน แล้วทุกคนที่เคยเจอหน้า จะได้รับการช่วยเหลือ แม้ว่าบางที หลังๆ ผมอาจจะไม่ได้สนใจจะคุยกับน้องๆ หลายๆ คนไปแล้ว และอาจจะมีเคืองก็ขอโทษด้วย แต่สำหรับคนบางคนที่คิดแต่จะด่า ด่าโดยไม่คิดว่าตัวเองนั้นเป็นคนอย่างไร ก็กลับไปคิดดูใหม่ แล้วขอบอก ไม่ได้เขียนเพราะความโมโห แต่เขียนด้วยความสมเพช ที่คนบางคน มีชีวิตมายี่สิบกว่าปี ยังไม่รู้ตัวเลยว่า อนาคตของตัวมันถูกปิดฉากไปเพราะสิ่งที่ตัวเองทำอยู่ หากหลุดไปได้ ก็นับว่าโชคดี และขอแสดงความยินดีด้วย อย่ามัวแต่คิดไปด่า หรือหาเรื่องคนอื่นเลยจะดีกว่า หาทางทำให้ตัวเองมีชีวิตดีขึ้นกว่านี้ และหลุดพ้นไปจากวงจรแบบนี้ จะดีกว่าไหม
ถ้าคิดอยากจะกลับมาด่าอีก ก็เชิญเลย สำหรับคนที่เข้ามาขายๆๆๆๆ ทุกอย่าง แม้กระทั่งวิญญาณตัวเอง ก็เชิญ
สำหรับผม ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ช่วยเหลือใครเพิ่ม ก็ไม่เป็นไร แต่สำหรับคุณ หวังว่าคนที่ยื่นมือมาช่วยเหลือคุณ คงจะไม่ผิดหวัง หรือบอกกับตัวเองว่า ไม่น่าเลย ก็แล้วกัน

วันใหม่

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 03:48:04 PM »
เอิ่มมมมมม...

ลุงKK5050 เค้าเป็นไรมากมั้ยคะ? 

ในนี้ไม่มีใครเอ่ย หรือมีใครไปต่อว่าอะไรลุงเลยนะคะ

ไม่เคยรู้จัก ไม่เคยแชท ไม่เคยอะไรพูดคุยกันแม้แต่ครั้งเดียว???

เอางี้..

ถ้าลุงแค้นที่โดนใครหลอกมา แนะนำลุงไปแจ้งความได้เหมือนกันนะคะ

แต่พาลอาละวาดไปทั่วแบบนี้ คนที่น่าสงสาร คือลุงเองนะคะ

ใจเย็นๆนะคะลุง ไปหาอะไรอย่างอื่นทำบ้าง ระวังเส้นเลือดในสมองจะแตกนะคะ^^

**38**

Alpha

• **
  • People Like This 19
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 04:54:05 PM »

พี่เค้าเสียทรัพย์ไปแล้วเห็นๆนะ ยังจะถามอีกแจ้งข้อหาอะไร???
นี่หลอนมากไปป่าวคะ
พาลด่าคนไปหมดทุกกระทู้
เป็นไรมากไหม???

พี่จขกท.คะ ตำรวจเค้าปกป้องข้อมูลคนเสียหายอยู่แล้วค่ะ อย่าไปเชื่อตรรกะว่าห้ามแจ้งเพราะอาย อย่าเป๋ค่ะ ฉีกหน้ากากมันออกมาอย่าให้คนบ้ามาปะปนคนปกติอื่นๆอยู่ กระบวนการดำเนินคดีใช้เวลาไม่นานและง่ายนิดเดียวนะคะ ยังไงฝากคนที่เจอปัญหาเดียวกันไว้ ยินดีให้คำปรึกษาคนที่ต้องการให้มูลนิธิให้ความช่วยเหลือนะคะ^^

**06**

เอิ่มมมมมม...

ลุงKK5050 เค้าเป็นไรมากมั้ยคะ? 

ในนี้ไม่มีใครเอ่ย หรือมีใครไปต่อว่าอะไรลุงเลยนะคะ

ไม่เคยรู้จัก ไม่เคยแชท ไม่เคยอะไรพูดคุยกันแม้แต่ครั้งเดียว???

เอางี้..

ถ้าลุงแค้นที่โดนใครหลอกมา แนะนำลุงไปแจ้งความได้เหมือนกันนะคะ

แต่พาลอาละวาดไปทั่วแบบนี้ คนที่น่าสงสาร คือลุงเองนะคะ

ใจเย็นๆนะคะลุง ไปหาอะไรอย่างอื่นทำบ้าง ระวังเส้นเลือดในสมองจะแตกนะคะ^^

**38**

**12**

เจ้าเหมียว

• People Like This 33
  • ร้องเรียกเหมี๊ยวๆเดียวก็มา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 06:32:58 PM »
ข้อเสริมนิดนึงนะคะ ถ้าพี่จะไปหาตำรวจ
“แจ้งความ” กับคำว่า “บันทึกประจำวัน”
คำสองคำนี้ ผลในทางกฎหมายแตกต่างกันนะคะ
การลงบันทึกประจำวันแจ้งไว้เป็นหลักฐาน เพื่อไม่ให้คดีหมดอายุความ(นับตั้งแต่3เดือนเมื่อรู้เรื่องและรู้คนทำผิด)
การกระทำผิดดังกล่าว เป็นความผิดอาญา และเป็นความผิดอันยอมความได้

ผู้เสียหายต้องให้ตำรวจระบุข้อความลงในใบแจ้งความว่า
“ต้องการให้ผู้กระทำความผิดได้รับโทษตามกฎหมาย”
จึงจะถือว่าเป็นการ "แจ้งความร้องทุกข์" ตาม ป.วิ.อาญา มาตรา  ()
พนักงานสอบสวนจึงจะมีอำนาจสอบสวน และพนักงานอัยการจึงจะมีอำนาจ
ดำเนินคดีให้ผู้เสียหายได้

สมมติ... เล่นเรื่องความผิดฐานฉ้อโกง พี่แจ้งความดำเนินคดี หรือ แต่งตั้งทนายความ​ฟ้องคดีต่อศาล

ความผิดฐานฉ้อโกงเป็นความผิดอันยอมความได้ ซึ่งความผิดฐานฉ้อโกงนั้นต้องเป็นการหลอกลวงหรือปกปิดข้อความจริงที่ควรต้องบอก และการหลอกลวงเพื่อให้ได้ทรัพย์สินไปจากผู้ถูกหลอกลวง  แต่ในความเป็นจริงความคิดความเห็นของผู้เสียหายหรือทนายความผู้เสียหายหรือพนักงานสอบสวนก็ไม่ใช่ว่าจะถูกต้องเสมอไป  ซึ่งในความเป็นจริงอาจไม่ใช่การหลอกลวง หรือการที่ผู้เสียหายยอมรับและรู้อยู่เรื่องความเสี่ยงภัยอยู่แล้ว หรือการไม่ได้มีเจตนาหลอกลวงใดๆ หรืออาจเป็นเพียงความผิดในทางแพ่งเท่านั้น โดยไม่มีมูลความผิดทางอาญาอยู่ด้วยก็เป็นได้  แต่ในทางปฏิบัติก็มักจะดำเนินคดีเพื่อกดดันให้ชดใช้ค่าเสียหาย  ดังนั้นผู้ต้องหาหรือจำเลยต้องพิจารณาให้ดีเสียก่อนว่าเข้าข่ายเป็นความผิดข้อหาฉ้อโกงหรือไม่
 **40**ตรงคำว่า "ผู้เสียหายยอมรับและรู้อยู่เรื่องความเสี่ยงภัยอยู่แล้ว" คิดว่าอาจจะไม่เข้าข่ายข้อหาฉ้อโกงนะคะ

... สมมติเล่นเรื่องค้าประเวณี
พระราชบัญญัติป้องกันและปราบปรามการค้าประเวณี พ. ศ. 2539
อ่านดูแล้วเห็นมีแค่ มาตรา  7 ที่เข้าประเด็น
มาตรา  7    ผู้ใดโฆษณา หรือรับโฆษณา   ชักชวนหรือแนะนำด้วยเอกสารสิ่งพิมพ์ หรือกระทำให้แพร่หลายด้วยวิธีใดไปยังสาธารณะในลักษณะที่เห็นได้ว่าเป็นการเรียกร้องหรือการติดต่อเพื่อการค้าประเวณีของตนเองหรือผู้อื่น  ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หกเดือนถึงสองปี   หรือปรับตั้งแต่หนึ่งหมื่นบาทถึงสี่หมื่นบาท   หรือทั้งจำทั้งปรับ
ความผิดตามมาตรานี้    แยกองค์ประกอบความผิดได้ดังนี้
1. ผู้ใดโฆษณา หรือรับโฆษณา   ชักชวนหรือแนะนำด้วยเอกสารสิ่งพิมพ์ หรือกระทำให้แพร่หลายด้วยวิธีใดไปยังสาธารณะ
2. ในลักษณะที่เห็นได้ว่าเป็นการเรียกร้องหรือการติดต่อเพื่อการค้าประเวณีของตนเองหรือผู้อื่น
3. ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หกเดือนถึงสองปี   หรือปรับตั้งแต่หนึ่งหมื่นบาทถึงสี่หมื่นบาท   หรือทั้งจำทั้งปรับ

**40**ตรงนี้ เหมียวก็คิดว่า น่าจะโดนพี่ไปด้วย

ซึ่งเหมียวคิดเอาเองว่า จะเสียทั้งเงินและเวลา  หรือถ้ามีหน้าตาทางสังคมก็ไม่คุ้มเสีย แบบที่พี่KK... พยายามบอก
ถ้าพี่เป็นคนไม่คิดอะไร เหมียวก็ว่าเป็นค่าประสบการณ์ก็ดีนะคะ (คิดมากแก่เร็วน้าาา **34**)​
แต่ถ้าอยากเตือนคนอื่นๆ ก็ลองโพสในเว็บอื่นๆเยอะๆ เวลาคนเสิชจะได้เจอชื่อเขา

พอดีว่างอ่ะค่ะ ไม่ได้ไปเล่นน้ำ เหงาๆ มาอ่านกฎหมายเล่นๆ ผิดพลาดประการใด ขออภัยและ ขอผู้รู้ชี้แนะด้วยนะคะ
จงทำดีจงทำดีจงทำดี

ผ่านมา

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 07:04:23 PM »
ข้อเสริมนิดนึงนะคะ ถ้าพี่จะไปหาตำรวจ
“แจ้งความ” กับคำว่า “บันทึกประจำวัน”
คำสองคำนี้ ผลในทางกฎหมายแตกต่างกันนะคะ
การลงบันทึกประจำวันแจ้งไว้เป็นหลักฐาน เพื่อไม่ให้คดีหมดอายุความ(นับตั้งแต่3เดือนเมื่อรู้เรื่องและรู้คนทำผิด)
การกระทำผิดดังกล่าว เป็นความผิดอาญา และเป็นความผิดอันยอมความได้

ผู้เสียหายต้องให้ตำรวจระบุข้อความลงในใบแจ้งความว่า
“ต้องการให้ผู้กระทำความผิดได้รับโทษตามกฎหมาย”
จึงจะถือว่าเป็นการ "แจ้งความร้องทุกข์" ตาม ป.วิ.อาญา มาตรา  ()
พนักงานสอบสวนจึงจะมีอำนาจสอบสวน และพนักงานอัยการจึงจะมีอำนาจ

สมมติ... เล่นเรื่องความผิดฐานฉ้อโกง พี่แจ้งความดำเนินคดี หรือ แต่งตั้งทนายความ​ฟ้องคดีต่อศาล

ความผิดฐานฉ้อโกงเป็นความผิดอันยอมความได้ ซึ่งความผิดฐานฉ้อโกงนั้นต้องเป็นการหลอกลวงหรือปกปิดข้อความจริงที่ควรต้องบอก และการหลอกลวงเพื่อให้ได้ทรัพย์สินไปจากผู้ถูกหลอกลวง  แต่ในความเป็นจริงความคิดความเห็นของผู้เสียหายหรือทนายความผู้เสียหายหรือพนักงานสอบสวนก็ไม่ใช่ว่าจะถูกต้องเสมอไป  ซึ่งในความเป็นจริงอาจไม่ใช่การหลอกลวง หรือการที่ผู้เสียหายยอมรับและรู้อยู่เรื่องความเสี่ยงภัยอยู่แล้ว หรือการไม่ได้มีเจตนาหลอกลวงใดๆ หรืออาจเป็นเพียงความผิดในทางแพ่งเท่านั้น โดยไม่มีมูลความผิดทางอาญาอยู่ด้วยก็เป็นได้  แต่ในทางปฏิบัติก็มักจะดำเนินคดีเพื่อกดดันให้ชดใช้ค่าเสียหาย  ดังนั้นผู้ต้องหาหรือจำเลยต้องพิจารณาให้ดีเสียก่อนว่าเข้าข่ายเป็นความผิดข้อหาฉ้อโกงหรือไม่
 **40**ตรงคำว่า "ผู้เสียหายยอมรับและรู้อยู่เรื่องความเสี่ยงภัยอยู่แล้ว" คิดว่าอาจจะไม่เข้าข่ายข้อหาฉ้อโกงนะคะ

พระราชบัญญัติป้องกันและปราบปรามการค้าประเวณี พ. ศ. 2539
อ่านดูแล้วเห็นมีแค่ มาตรา  7 ที่เข้าประเด็น
มาตรา  7    ผู้ใดโฆษณา หรือรับโฆษณา   ชักชวนหรือแนะนำด้วยเอกสารสิ่งพิมพ์ หรือกระทำให้แพร่หลายด้วยวิธีใดไปยังสาธารณะในลักษณะที่เห็นได้ว่าเป็นการเรียกร้องหรือการติดต่อเพื่อการค้าประเวณีของตนเองหรือผู้อื่น  ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หกเดือนถึงสองปี   หรือปรับตั้งแต่หนึ่งหมื่นบาทถึงสี่หมื่นบาท   หรือทั้งจำทั้งปรับ
ความผิดตามมาตรานี้    แยกองค์ประกอบความผิดได้ดังนี้
1. ผู้ใดโฆษณา หรือรับโฆษณา   ชักชวนหรือแนะนำด้วยเอกสารสิ่งพิมพ์ หรือกระทำให้แพร่หลายด้วยวิธีใดไปยังสาธารณะ
2. ในลักษณะที่เห็นได้ว่าเป็นการเรียกร้องหรือการติดต่อเพื่อการค้าประเวณีของตนเองหรือผู้อื่น
3. ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หกเดือนถึงสองปี   หรือปรับตั้งแต่หนึ่งหมื่นบาทถึงสี่หมื่นบาท   หรือทั้งจำทั้งปรับ

**40**ตรงนี้ เหมียวก็คิดว่า น่าจะโดนพี่ไปด้วย

ซึ่งเหมียวคิดเอาเองว่า จะเสียทั้งเงินและเวลา  หรือถ้ามีหน้าตาทางสังคมก็ไม่คุ้มเสีย แบบที่พี่KK... พยายามบอก
ถ้าพี่เป็นคนไม่คิดอะไร เหมียวก็ว่าเป็นค่าประสบการณ์ก็ดีนะคะ (คิดมากแก่เร็วน้าาา **34**)​
แต่ถ้าอยากเตือนคนอื่นๆ ก็ลองโพสในเว็บอื่นๆเยอะๆ เวลาคนเสิชจะได้เจอชื่อเขา

พอดีว่างอ่ะค่ะ ไม่ได้ไปเล่นน้ำ เหงาๆ มาอ่านกฎหมายเล่นๆ ผิดพลาดประการใด ขออภัยและ ขอผู้รู้ชี้แนะด้วยนะคะ

เข้ามาเห็นแย้งหน่อยนะครับ

ประเด็นแรก เรื่องข้อหาฉ้อโกง กรณีนี้อาจจะสุ่มเสี่ยงที่จะผิดหรือไม่ผิดก็ได้ตามที่น้องว่ามา  แต่การแจ้งความเป็นคดีอาญาก็มีผลนะครับ อย่างน้อยๆก็มีคดีติดตัว ต้องประกันตัว และต้องหาทนายเพื่อสู้คดีครับ(ถึงสู้จนหลุดได้ก็เสียทั้งเงินและเวลาไม่น้อยแน่ๆ)  ดังนั้นถ้าพี่เจ้าของกระทู้นี้ไม่ติดขัดอะไร ทั้งเรื่องชื่อเสียงหน้าตา ครอบครัว และเวลา ก็อยากให้ไปแจ้งความเอาผิดไว้ก็ดีครับ (แต่ถ้าไม่สะดวกก็คงได้แค่ทำใจครับ)

ประเด็นที่สอง ความผิดตาม พรบ ค้าประเวณี เรื่องการโฆษณา(หรือรับโฆษณา) มาตรานี้เป็นการตั้งใจเอาผิดคนที่ลงโฆษณาหรือรับโฆษณาเพื่อขายประเวณี ความผิดจึงเป็นของฝั่งน้องคนขาย(ที่ลงโฆษณาในเวป)ฝ่ายเดียวนะครับ  ฝ่ายเจ้าของกระทู้ซึ่งเป็นผู้ติดต่อไม่น่าจะมีความผิดด้วย  เพราะไม่ได้เป็นคนโฆษณาหรือรับโฆษณาให้น้องเขา

เจ้าเหมียว

• People Like This 33
  • ร้องเรียกเหมี๊ยวๆเดียวก็มา
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 07:59:04 PM »

จึงจะถือว่าเป็นการ "แจ้งความร้องทุกข์" ตาม ป.วิ.อาญา มาตรา  ()

เข้ามาเห็นแย้งหน่อยนะครับ

ประเด็นแรก เรื่องข้อหาฉ้อโกง กรณีนี้อาจจะสุ่มเสี่ยงที่จะผิดหรือไม่ผิดก็ได้ตามที่น้องว่ามา  แต่การแจ้งความเป็นคดีอาญาก็มีผลนะครับ อย่างน้อยๆก็มีคดีติดตัว ต้องประกันตัว และต้องหาทนายเพื่อสู้คดีครับ(ถึงสู้จนหลุดได้ก็เสียทั้งเงินและเวลาไม่น้อยแน่ๆ)  ดังนั้นถ้าพี่เจ้าของกระทู้นี้ไม่ติดขัดอะไร ทั้งเรื่องชื่อเสียงหน้าตา ครอบครัว และเวลา ก็อยากให้ไปแจ้งความเอาผิดไว้ก็ดีครับ (แต่ถ้าไม่สะดวกก็คงได้แค่ทำใจครับ)

ประเด็นที่สอง ความผิดตาม พรบ ค้าประเวณี เรื่องการโฆษณา(หรือรับโฆษณา) มาตรานี้เป็นการตั้งใจเอาผิดคนที่ลงโฆษณาหรือรับโฆษณาเพื่อขายประเวณี ความผิดจึงเป็นของฝั่งน้องคนขาย(ที่ลงโฆษณาในเวป)ฝ่ายเดียวนะครับ  ฝ่ายเจ้าของกระทู้ซึ่งเป็นผู้ติดต่อไม่น่าจะมีความผิดด้วย  เพราะไม่ได้เป็นคนโฆษณาหรือรับโฆษณาให้น้องเขา

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ ดีใจจังมีผู้รู้มาตอบ
ข้อแรกเห็นด้วยค่ะที่ควรไปแจ้งความร้องทุกข์ไว้ก่อน

แต่เหมียวไม่แน่ใจตรงม.7 งั้นทางเว็บผิดด้วยรึเปล่าคะ  ถ้ามีกรณีคำพิพากษาฎีกา ให้อ่านจะช่วยให้เหมียวเข้าใจมากขึ้นค่ะ พอดีลองหาดูแลไม่เจอเลย
จงทำดีจงทำดีจงทำดี

Fragile

• Newbie
  • *
  • People Like This 18
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 07:48:35 AM »
การหลอกลวงดังกล่าวไม่น่าจะเป็นความผิดฐานฉ้อโกงเนื่องจากการค้าประเวณีเป็นการกระทำที่ผิดกฎหมาย   ผู้ที่เจตนาจะซื้อไม่ใช่ผู้เสียหายตามกฎหมาย ดังนั้นจึงไม่มีสิทธิฟ้องร้องดำเนินคดี   
  เหมือนกับกรณีหลอกขายสิ่งเสพติด  ก็ไม่มีความผิดฐานฉ้อโกงครับ

Fragile

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 07:54:09 AM »
การหลอกลวงดังกล่าวไม่น่าจะเป็นความผิดฐานฉ้อโกงเนื่องจากการค้าประเวณีเป็นการกระทำที่ผิดกฎหมาย   ผู้ที่เจตนาจะซื้อไม่ใช่ผู้เสียหายตามกฎหมาย ดังนั้นจึงไม่มีสิทธิฟ้องร้องดำเนินคดี   
  เหมือนกับกรณีหลอกขายสิ่งเสพติด  ก็ไม่มีความผิดฐานฉ้อโกงครับ

คำว่าสิ่งเสพติดในที่นี้ หมายถึงสิ่งเสพติดที่ผิดกฎหมาย

ผ่านมา

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 08:23:22 AM »

มาตราไหนครับใน พรบ ป้องกันและปราบปรามการค้าประเวณี พ.ศ.2539  ที่กำหนดว่า การค้าประเวณี เป็นสิ่งผิดกฎหมาย

ปราย

• Newbie
  • *
  • People Like This 8
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 08:29:09 AM »
ใครที่บอกว่าแจ้งความไม่ได้ ที่บ้านไม่มีทีวีเหรอคะ?

https://youtu.be/VenkrkctT9Y

เค้าจับกันได้ตั้งหลายcaseแล้ว ใช้เวลาไม่ถึงอาทิตย์ก็จับได้เลยนะคะ

Nuinuii

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 08:57:07 AM »
ขอบคุณทุกคน ในทุกคอมเม้นครับ ผมว่าไม่มีใครถูกใครผิดนะครับสำหรับคอมเม้น ขึ้นอยุ่กับมุมมองของแต่ละคนนะครับ

ผมคงไม่แจ้งเพราะ มันเสียเวลาครับ
ตำรวจก็คง ไม่ตาม เงิน 11500 มั้งครับ

ถือว่าทำตังหายละกันครับ

เตือนเพื่อนๆคนอื่นด้วยนะครับ

Nuinuii

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 09:00:26 AM »
อยุ่ดีดี ผมเข้า account  ชื่อเดิมไม่ได้ อ่ะครับ

marron cream

• **
  • People Like This 61
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 09:18:38 AM »
ขอเผือกแบบโง่ๆ
นิดนึงนะฮะ แบบผมชาวบ้าน
จบป.4 ไร้การศึกษา...

กรณี นัทโอนไว
มันเริ่มจากการใช้รูปปลอม
ไหมฮะ คดีเรยดัง ตำรวจเรยตาม

ส่วนเคส หลอกอื่นๆ ส่วน
มากก็ใช้รูปปลอม แระจำนวน
เงินที่สูง...

กับเคสแบบนี้...
เงินแค่หมื่นเดียว
เจอหน้าตัวเป็นๆ ตรงปก
ยื่นให้เองกับมือ...

แค่ยังไม่ว่างเอา...

โอนก็โอนเอง อย่างเต็มใจ
ไม่ใช่ การยืม...

แค่เค้าหายไป ไม่มาให้ซ่ำ
เสมือนใ้ห้เงินแฟนอ่าฮะ...

ส่วนมากที่ตำรวจตาม
คือยอดเงินมันสูงไหม

จะบอกว่า คนที่จ่ายให้นาง
ยอดเยอะกว่านี้ยังไม่คิดแจ้งเรย

แร้วน้องที่ได้เงิน ละหาย
ในเวปแม่มโคดเยอะอ่ะ

แจ้งให้หมดทุกคนเรยดิค้าบ

ไม่ได้มาซ้ำเติมนะขอรับ
แต่คราวหน้า
"เอาก่อนนะคับ"

แร้วค่อยจ่าย!!!!!!!

ถ้าเขาหาย จะได้ถือว่าเป็น
...งานแรง เรตนางฟ้า....
ตัวร้าย-สายDark

marron cream

• **
  • People Like This 61
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 09:25:11 AM »
หมายถึง
ยื่นเงินให้แร้ว ต้องได้เอาอ่ะ

พิมผิด ความหมายเปลี่ยน

ไม่งั้น เด็กก็หายแบบนี้
ถือว่าได้ตังค์ฟรี ละกุชิ่ง
ตัวร้าย-สายDark

ผ่านมา

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 09:36:57 AM »
ขอเผือกแบบโง่ๆ
นิดนึงนะฮะ แบบผมชาวบ้าน
จบป.4 ไร้การศึกษา...

กรณี นัทโอนไว
มันเริ่มจากการใช้รูปปลอม
ไหมฮะ คดีเรยดัง ตำรวจเรยตาม

ส่วนเคส หลอกอื่นๆ ส่วน
มากก็ใช้รูปปลอม แระจำนวน
เงินที่สูง...

กับเคสแบบนี้...
เงินแค่หมื่นเดียว
เจอหน้าตัวเป็นๆ ตรงปก
ยื่นให้เองกับมือ...

แค่ยังไม่ว่างเอา...

โอนก็โอนเอง อย่างเต็มใจ
ไม่ใช่ การยืม...

แค่เค้าหายไป ไม่มาให้ซ่ำ
เสมือนใ้ห้เงินแฟนอ่าฮะ...

ส่วนมากที่ตำรวจตาม
คือยอดเงินมันสูงไหม

จะบอกว่า คนที่จ่ายให้นาง
ยอดเยอะกว่านี้ยังไม่คิดแจ้งเรย

แร้วน้องที่ได้เงิน ละหาย
ในเวปแม่มโคดเยอะอ่ะ

แจ้งให้หมดทุกคนเรยดิค้าบ

ไม่ได้มาซ้ำเติมนะขอรับ
แต่คราวหน้า
"เอาก่อนนะคับ"

แร้วค่อยจ่าย!!!!!!!

ถ้าเขาหาย จะได้ถือว่าเป็น
...งานแรง เรตนางฟ้า....

อันนี้เห็นด้วยครับ กรณีแบบนี้มันสุ่มเสี่ยงว่าจะไม่ผิดจริงๆ ยิ่งยอดเงินน้อยๆตำรวจจิ่งไม่สนใจทำคดีให้(ถ้าไม่มีเส้นสายหรือสนิทกับตำรวจจริงๆ)

เราถึงยังเห็นตะกวดหลายๆคนยีนหยัดหลอกเงินคนในเวปมาได้อย่างยาวนาน

ทางที่ดีที่สุดคือศึกษาและหาทางป้องกันตัวเอง ลดเงื่อนไขที่จะทำให้เกิดการหลอกให้น้อยที่สุด อย่างที่ท่านว่า งดโอน เน้นเจอหน้า จ่ายตังแล้วต้องได้เอา(ส่วนเอาแล้วน้องหาย ก็ทำใจถือว่าจ่ายเรทแพงไปหน่อย)

ปราย

• Newbie
  • *
  • People Like This 8
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 09:39:42 AM »
เมื่อก่อนเราเคยไม่กล้าไปแจ้งความ เพราะเคยคิดแบบหลายคนกลัว? อาย? เสียเวลา?

แต่จะบอกว่าพอตัดสินใจไปครั้งนึง จะรู้ว่ามันไม่ใช่เรื่องยาก

และอยากบอกคนคิดว่าเสียเวลาว่า ตะกวดอ่านความคิดพวกคุณอยู่

และนั่นเป็นจุดอ่อนให้พวกมันเหิมเกริม และเลือกคุณเป็นเหยื่อ

ตำรวจเขาไม่ได้ตามจับเพราะเงิน 11,500 บาท

แต่เค้าสืบสาวพวกมันได้ทั้งกระบวนการ และยอดเงินผู้เสียหายอาจะเป็นแสนเป็นล้าน

ส่วนข่าวนัทโอนไว นัทเป็นคนแจ้งความค่ะ ไม่ใช่ขวัญผู้เป็นเจ้าของรูป แต่เขามายืนยันตัวตนช่วยเหลือฝ่ายนัท เพราะเขาโดยเอารูปไปแอบอ้างในทางเสียหายเช่นกัน

ทั้งนี้ ถ้าไม่ใช่ตะกวดจะเดือดร้อนทำไม ถ้าผู้เสียหายจะแจ้งความ?

คราวนี้พี่ๆเห็นชัดรึยังคะ ว่าใครสะอาดจริง? และน้องดีๆหายากแค่ไหน?

**11**

Fragile

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 10:14:33 AM »

มาตราไหนครับใน พรบ ป้องกันและปราบปรามการค้าประเวณี พ.ศ.2539  ที่กำหนดว่า การค้าประเวณี เป็นสิ่งผิดกฎหมาย

ลองดูมาตรา 5 พรบ.ดังกล่าวครับ

KK5050

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 10:25:00 AM »
เฮ้อ คนเรานะ คนเลวมันก็คือคนเลววันยังค่ำ แล้วคนที่เข้ามาหลอกในเวปนี้ ส่วนใหญ่ก็รู้ว่า เงินที่ ผช ในเวปนี้โดนหลอก มันไม่เท่าไหร่ เมื่อเทียบกับการเสียเวลา กับการเสียหน้า และความเสียหายอื่นๆ ที่จะตามมา แต่ไม่ใช่หมายความว่า จะห้าม ไม่ให้แจ้ง ใครอยากแจ้ง เมื่อโดนหลอก ก็สามารถทำได้นะ
ความผิดที่จะสามารถดำเนินการได้ ก็อาจจะเป็นการฉ้อโกง โดยการสัญญาว่าจะทำอย่างใดอย่างหนึ่ง แต่เมื่อรับเงินไปแล้ว ไม่ยอมทำตามคำสัญญาที่พูดไป แต่อย่าลืม ข้อสัญญาที่คุยกัน (ในกรณีนี้) มันคุยกันต่อหน้า ไม่มีหลักฐาน นอกจากมีการคุยผ่านไลน์ก่อนแล้ว หรือมีการอัดเสียงเอาไว้ ในส่วนของการค้าประเวณี ทุกคนในเวปนี้ ก็รู้กันดีอยู่แล้วว่ามันคืออะไร แล้วที่ตั้งๆ กันอยู่มันคืออะไร แต่ผลต่อเนื่องมันไม่ได้อยู่ที่คนเขียนกระทู้นะ มันตกอยู่ที่เวปด้วย ลองไปอ่านข้อกฎหมายดูว่าจริงไหม
กรณี "นัทโอนไว" เป็นเรื่องของการหลอกยืมเงินนะ ไม่ใช่แบบที่เป็นเรื่องกันอยู่ ผช เป็นคนใจดี เห็นรูปนึกว่าใช่ตัวจริง ชอบใจ โอนให้ยืมด้วยความเสน่หา ไม่ได้ให้เปล่า การยืมเงิน ผ่านสื่อเป็นข้อความ สามารถนำมาใช้เป็นหลักฐานได้
คนไม่ได้เป็นตะกวด สามารถไม่เห็นด้วยกับการแจ้งความ เพราะปัญหาอื่นๆ ที่เกิดขึ้น และการแจ้งความ หากไม่ใช่เป็นเรื่องใหญ่โต ต่อให้ลงในบันทึกประจำวันว่าให้ตำรวจดำเนินการให้ถึงที่สุด ตำรวจก็อาจจะพิจารณาว่า เรื่องดังกล่าว ไม่ใช่เรื่องเร่งด่วน และไม่รีบดำเนินการ ก็เป็นได้ เงินก็ให้เป็นเงินสด ไลน์เดี๋ยวนี้ ลบทิ้งง่ายมาก สร้างใหม่ก็ง่าย เบอร์เติมเงิน ยกเลิกก็ง่าย ยกเลิกแล้วบริษัทโทรศัพท์ยังเก็บหลักฐานการลงทะเบียนซิมไว้ไหมก็ไม่รู้ ตามตัวยากเกินไป ตำรวจก็อาจจะไม่ดำเนินการให้ โดยเร็ว เพราะตำรวจ มีคดีอื่นๆ อีกมากที่ต้องดำเนินการ
สุดท้าย เราก็รู้ๆ กันอยู่ คนในเวปนี้ มีตะกวดเยอะมาก แอบซ่อนอยู่ แถมยังมีร่างจำแลง ซึ่งออกมาปกป้องตัวเอง สร้างกับเพื่อนๆ ในเวป ในมีทั้งใช่ตัวจริง ไม่ใช่ตัวจริง มีทั้งตะกวดและไม่ใช่ตะกวด รวมอยู่ปนกันไปหมด แยกแทบไม่ออก แล้วถามหน่อยว่า จะให้ไปจับมือใครดม เพราะตะกวดบางคน โดนจับได้ ก็จะเลิกใช้ยูสนั้น แล้วก็เปลี่ยนยุสมาเป้นคนดีซักพัก แล้วก็สร้างโปรไฟล์ตะกวด สร้างไลน์ สร้างยูสใหม่ มาเล่น หาคนใหม่ โดยทำว่าตัวเองเป็นเด็กใหม่ ไม่เคยงาน ไรแบบนี้ ไล่ตามจับไปเถอะ ไม่มีวันหมดหรอกตราบที่คนรู้ว่าใครเป็นใคร ไม่ช่วย
ฝากไว้คิดก็แล้วกันนะ ว่าจะทำไงให้เวปมันดีขึ้น หรือช่างมันเถอะทุกคนระวังตัวกันเอาเอง