ผู้เขียน หัวข้อ: ระวัง คนนี้ ครับ  (อ่าน 4822 ครั้ง)

Nuinuii

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
Re: ระวัง คนนี้ ครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 09:00:26 AM »
อยุ่ดีดี ผมเข้า account  ชื่อเดิมไม่ได้ อ่ะครับ

marron cream

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 61
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 09:18:38 AM »
ขอเผือกแบบโง่ๆ
นิดนึงนะฮะ แบบผมชาวบ้าน
จบป.4 ไร้การศึกษา...

กรณี นัทโอนไว
มันเริ่มจากการใช้รูปปลอม
ไหมฮะ คดีเรยดัง ตำรวจเรยตาม

ส่วนเคส หลอกอื่นๆ ส่วน
มากก็ใช้รูปปลอม แระจำนวน
เงินที่สูง...

กับเคสแบบนี้...
เงินแค่หมื่นเดียว
เจอหน้าตัวเป็นๆ ตรงปก
ยื่นให้เองกับมือ...

แค่ยังไม่ว่างเอา...

โอนก็โอนเอง อย่างเต็มใจ
ไม่ใช่ การยืม...

แค่เค้าหายไป ไม่มาให้ซ่ำ
เสมือนใ้ห้เงินแฟนอ่าฮะ...

ส่วนมากที่ตำรวจตาม
คือยอดเงินมันสูงไหม

จะบอกว่า คนที่จ่ายให้นาง
ยอดเยอะกว่านี้ยังไม่คิดแจ้งเรย

แร้วน้องที่ได้เงิน ละหาย
ในเวปแม่มโคดเยอะอ่ะ

แจ้งให้หมดทุกคนเรยดิค้าบ

ไม่ได้มาซ้ำเติมนะขอรับ
แต่คราวหน้า
"เอาก่อนนะคับ"

แร้วค่อยจ่าย!!!!!!!

ถ้าเขาหาย จะได้ถือว่าเป็น
...งานแรง เรตนางฟ้า....
ตัวร้าย-สายDark

marron cream

• **
  • People Like This 61
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 09:25:11 AM »
หมายถึง
ยื่นเงินให้แร้ว ต้องได้เอาอ่ะ

พิมผิด ความหมายเปลี่ยน

ไม่งั้น เด็กก็หายแบบนี้
ถือว่าได้ตังค์ฟรี ละกุชิ่ง
ตัวร้าย-สายDark

ผ่านมา

• **
  • People Like This 20
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 09:36:57 AM »
ขอเผือกแบบโง่ๆ
นิดนึงนะฮะ แบบผมชาวบ้าน
จบป.4 ไร้การศึกษา...

กรณี นัทโอนไว
มันเริ่มจากการใช้รูปปลอม
ไหมฮะ คดีเรยดัง ตำรวจเรยตาม

ส่วนเคส หลอกอื่นๆ ส่วน
มากก็ใช้รูปปลอม แระจำนวน
เงินที่สูง...

กับเคสแบบนี้...
เงินแค่หมื่นเดียว
เจอหน้าตัวเป็นๆ ตรงปก
ยื่นให้เองกับมือ...

แค่ยังไม่ว่างเอา...

โอนก็โอนเอง อย่างเต็มใจ
ไม่ใช่ การยืม...

แค่เค้าหายไป ไม่มาให้ซ่ำ
เสมือนใ้ห้เงินแฟนอ่าฮะ...

ส่วนมากที่ตำรวจตาม
คือยอดเงินมันสูงไหม

จะบอกว่า คนที่จ่ายให้นาง
ยอดเยอะกว่านี้ยังไม่คิดแจ้งเรย

แร้วน้องที่ได้เงิน ละหาย
ในเวปแม่มโคดเยอะอ่ะ

แจ้งให้หมดทุกคนเรยดิค้าบ

ไม่ได้มาซ้ำเติมนะขอรับ
แต่คราวหน้า
"เอาก่อนนะคับ"

แร้วค่อยจ่าย!!!!!!!

ถ้าเขาหาย จะได้ถือว่าเป็น
...งานแรง เรตนางฟ้า....

อันนี้เห็นด้วยครับ กรณีแบบนี้มันสุ่มเสี่ยงว่าจะไม่ผิดจริงๆ ยิ่งยอดเงินน้อยๆตำรวจจิ่งไม่สนใจทำคดีให้(ถ้าไม่มีเส้นสายหรือสนิทกับตำรวจจริงๆ)

เราถึงยังเห็นตะกวดหลายๆคนยีนหยัดหลอกเงินคนในเวปมาได้อย่างยาวนาน

ทางที่ดีที่สุดคือศึกษาและหาทางป้องกันตัวเอง ลดเงื่อนไขที่จะทำให้เกิดการหลอกให้น้อยที่สุด อย่างที่ท่านว่า งดโอน เน้นเจอหน้า จ่ายตังแล้วต้องได้เอา(ส่วนเอาแล้วน้องหาย ก็ทำใจถือว่าจ่ายเรทแพงไปหน่อย)

ปราย

• Newbie
  • *
  • People Like This 8
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 09:39:42 AM »
เมื่อก่อนเราเคยไม่กล้าไปแจ้งความ เพราะเคยคิดแบบหลายคนกลัว? อาย? เสียเวลา?

แต่จะบอกว่าพอตัดสินใจไปครั้งนึง จะรู้ว่ามันไม่ใช่เรื่องยาก

และอยากบอกคนคิดว่าเสียเวลาว่า ตะกวดอ่านความคิดพวกคุณอยู่

และนั่นเป็นจุดอ่อนให้พวกมันเหิมเกริม และเลือกคุณเป็นเหยื่อ

ตำรวจเขาไม่ได้ตามจับเพราะเงิน 11,500 บาท

แต่เค้าสืบสาวพวกมันได้ทั้งกระบวนการ และยอดเงินผู้เสียหายอาจะเป็นแสนเป็นล้าน

ส่วนข่าวนัทโอนไว นัทเป็นคนแจ้งความค่ะ ไม่ใช่ขวัญผู้เป็นเจ้าของรูป แต่เขามายืนยันตัวตนช่วยเหลือฝ่ายนัท เพราะเขาโดยเอารูปไปแอบอ้างในทางเสียหายเช่นกัน

ทั้งนี้ ถ้าไม่ใช่ตะกวดจะเดือดร้อนทำไม ถ้าผู้เสียหายจะแจ้งความ?

คราวนี้พี่ๆเห็นชัดรึยังคะ ว่าใครสะอาดจริง? และน้องดีๆหายากแค่ไหน?

**11**

Fragile

• Newbie
  • *
  • People Like This 18
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 10:14:33 AM »
การหลอกลวงดังกล่าวไม่น่าจะเป็นความผิดฐานฉ้อโกงเนื่องจากการค้าประเวณีเป็นการกระทำที่ผิดกฎหมาย   ผู้ที่เจตนาจะซื้อไม่ใช่ผู้เสียหายตามกฎหมาย ดังนั้นจึงไม่มีสิทธิฟ้องร้องดำเนินคดี   
  เหมือนกับกรณีหลอกขายสิ่งเสพติด  ก็ไม่มีความผิดฐานฉ้อโกงครับ

มาตราไหนครับใน พรบ ป้องกันและปราบปรามการค้าประเวณี พ.ศ.2539  ที่กำหนดว่า การค้าประเวณี เป็นสิ่งผิดกฎหมาย

ลองดูมาตรา 5 พรบ.ดังกล่าวครับ

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 10:25:00 AM »
เฮ้อ คนเรานะ คนเลวมันก็คือคนเลววันยังค่ำ แล้วคนที่เข้ามาหลอกในเวปนี้ ส่วนใหญ่ก็รู้ว่า เงินที่ ผช ในเวปนี้โดนหลอก มันไม่เท่าไหร่ เมื่อเทียบกับการเสียเวลา กับการเสียหน้า และความเสียหายอื่นๆ ที่จะตามมา แต่ไม่ใช่หมายความว่า จะห้าม ไม่ให้แจ้ง ใครอยากแจ้ง เมื่อโดนหลอก ก็สามารถทำได้นะ
ความผิดที่จะสามารถดำเนินการได้ ก็อาจจะเป็นการฉ้อโกง โดยการสัญญาว่าจะทำอย่างใดอย่างหนึ่ง แต่เมื่อรับเงินไปแล้ว ไม่ยอมทำตามคำสัญญาที่พูดไป แต่อย่าลืม ข้อสัญญาที่คุยกัน (ในกรณีนี้) มันคุยกันต่อหน้า ไม่มีหลักฐาน นอกจากมีการคุยผ่านไลน์ก่อนแล้ว หรือมีการอัดเสียงเอาไว้ ในส่วนของการค้าประเวณี ทุกคนในเวปนี้ ก็รู้กันดีอยู่แล้วว่ามันคืออะไร แล้วที่ตั้งๆ กันอยู่มันคืออะไร แต่ผลต่อเนื่องมันไม่ได้อยู่ที่คนเขียนกระทู้นะ มันตกอยู่ที่เวปด้วย ลองไปอ่านข้อกฎหมายดูว่าจริงไหม
กรณี "นัทโอนไว" เป็นเรื่องของการหลอกยืมเงินนะ ไม่ใช่แบบที่เป็นเรื่องกันอยู่ ผช เป็นคนใจดี เห็นรูปนึกว่าใช่ตัวจริง ชอบใจ โอนให้ยืมด้วยความเสน่หา ไม่ได้ให้เปล่า การยืมเงิน ผ่านสื่อเป็นข้อความ สามารถนำมาใช้เป็นหลักฐานได้
คนไม่ได้เป็นตะกวด สามารถไม่เห็นด้วยกับการแจ้งความ เพราะปัญหาอื่นๆ ที่เกิดขึ้น และการแจ้งความ หากไม่ใช่เป็นเรื่องใหญ่โต ต่อให้ลงในบันทึกประจำวันว่าให้ตำรวจดำเนินการให้ถึงที่สุด ตำรวจก็อาจจะพิจารณาว่า เรื่องดังกล่าว ไม่ใช่เรื่องเร่งด่วน และไม่รีบดำเนินการ ก็เป็นได้ เงินก็ให้เป็นเงินสด ไลน์เดี๋ยวนี้ ลบทิ้งง่ายมาก สร้างใหม่ก็ง่าย เบอร์เติมเงิน ยกเลิกก็ง่าย ยกเลิกแล้วบริษัทโทรศัพท์ยังเก็บหลักฐานการลงทะเบียนซิมไว้ไหมก็ไม่รู้ ตามตัวยากเกินไป ตำรวจก็อาจจะไม่ดำเนินการให้ โดยเร็ว เพราะตำรวจ มีคดีอื่นๆ อีกมากที่ต้องดำเนินการ
สุดท้าย เราก็รู้ๆ กันอยู่ คนในเวปนี้ มีตะกวดเยอะมาก แอบซ่อนอยู่ แถมยังมีร่างจำแลง ซึ่งออกมาปกป้องตัวเอง สร้างกับเพื่อนๆ ในเวป ในมีทั้งใช่ตัวจริง ไม่ใช่ตัวจริง มีทั้งตะกวดและไม่ใช่ตะกวด รวมอยู่ปนกันไปหมด แยกแทบไม่ออก แล้วถามหน่อยว่า จะให้ไปจับมือใครดม เพราะตะกวดบางคน โดนจับได้ ก็จะเลิกใช้ยูสนั้น แล้วก็เปลี่ยนยุสมาเป้นคนดีซักพัก แล้วก็สร้างโปรไฟล์ตะกวด สร้างไลน์ สร้างยูสใหม่ มาเล่น หาคนใหม่ โดยทำว่าตัวเองเป็นเด็กใหม่ ไม่เคยงาน ไรแบบนี้ ไล่ตามจับไปเถอะ ไม่มีวันหมดหรอกตราบที่คนรู้ว่าใครเป็นใคร ไม่ช่วย
ฝากไว้คิดก็แล้วกันนะ ว่าจะทำไงให้เวปมันดีขึ้น หรือช่างมันเถอะทุกคนระวังตัวกันเอาเอง