ผู้เขียน หัวข้อ: หนูไม่รู้หนูจะไหวไปอีกนานแค่ไหน  (อ่าน 1802 ครั้ง)

Sososoy

• Hero Member
  • People Like This 261
หนูไม่รู้หนูจะไหวไปอีกนานแค่ไหน
« เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 04:17:50 PM »
หนูไม่อยากโตไปมากกว่านี้แล้วค่ะ  หนูเหนื่อย หนูท้อ **07**  ปัญหาแต่ละอย่างมันไม่มีทางออกให้หนูเลย  ยิ่งหนูพยายามจะให้มันดีขึ้นมันกลับแย่ลง  แย่ลง

making1

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 34
Re: หนูไม่รู้หนูจะไหวไปอีกนานแค่ไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 07:09:15 PM »
ไม่รู้นะครับว่าน้องอายุเท่าไหร่
แต่ถ้าคิดว่าท้อหรือเหนื่อย อยากให้ลองหยุดพัก ทำใจให้สบาย เพื่อผ่อนคลายตัวเองบ้าง แล้วค่อยมาตั้งหลักใหม่
ถ้าอึดอัด หรือเก็บอะไรไว้เยอะแยะ พูดออกมาบ้างก็ได้ครับ หรือหาคนที่รับฟังให้คำปรึกษาได้ หาคนที่ไว้ใจได้ ครอบครัว เพื่อนสนิท หรือแฟน มาช่สยรับฟัง ช่วยคิด ช่วยให้กำลังใจเถอะครับ

U_smile_I_smile

• Full Member
  • People Like This 28
  • Alone again and again and again
Re: หนูไม่รู้หนูจะไหวไปอีกนานแค่ไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 10:47:37 PM »
แวะมากอดและให้กำลังใจค่ะ ^^ 

ถ้ายิ่งเดินต่อมันยิ่งเหนื่อย ลองถอยกลับมาก้าวนึง หยุดพักแล้วมองปัญหาว่าเกิดจากอะไร ใช้สติค่อยๆคิดแก้ทีละเรื่องค่ะ  เมื่อวานยังผ่านมาได้เลย วันนี้ก็ต้องผ่านไปได้เหมือนกันค่ะ  ปัญหาและอุปสรรคจะทำให้เราเก่งขึ้นและเข้มแข็งขึ้นนะคะ  ร้องไห้ได้ถ้ามันเหนื่อยเกินไป แต่เมื่อร้องจนพอแล้วลุกขึ้นมาสู้กับปัญหาเหล่านั้นต่อนะคะ 

คุนไม่ได้ต่อสู้กับปัญหาแค่คนเดียว ยังมีคนที่ต่อสู้ปัญหาอีกหลายร้อยคน ที่เขาก็กำลังพยายามอยุ่เหมือนกัน  เรามาพยายามสู้ไปพร้อมกันนะคะ   **24** **24**
~~บางครั้งสิ่งดีดีหรือเรื่องราวดีดี ก็อาจมาจากที่ที่คุณไม่คาดคิด~~
>>Everybody is somebodys daydream.<<

incarnationman

• Newbie
  • *
  • People Like This 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 11:44:12 PM »
สวัสดีครับมาให้กำลังใจกับน้อง ถึงแม้เราจะไม่รู้จักกัน แต่พี่ก็ดูจากกระทู้ของน้องก็พอจะรู้ความเป็นมาบ้าง รู้ว่าคุณเหนื่อยมากแล้ว พี่ก็มีความคิดเหมือนคุณmaking1 และคุณU_smile_I_smile ถ้าเหนื่อยมากก็ลองหยุดนิ่งๆ ตั้งสติ คิดให้รอบคอบ ค่อยๆ แก้ปัญหาที่เล็๋กๆ ก่อน จะได้มีกำลังใจที่จะแก้ปัญหาใหญ่ๆ ต่อไป ถ้ายังคิดไม่ออก ลองปรึกษาคนรอบข้างอย่างน้อยก็เป็นการระบายความเครียด และอาจจะมีคำแนะนำที่ดีจากเพื่อนๆ และคนรอบข้างได้ พี่เคยได้ยินคำพระว่าอย่ามองคนที่สูงกว่า ให้มองคนที่ต่ำกว่าจะได้สบายใจทุกคนก็มีปัญหาทั้งนั้นอยู่ที่ว่าเขาจะบอกใครหรือไม่ เมื่อวันหนึ่งที่น้องสามารถผ่านปัญหาไปได้ น้่องจะสามารถมองไปข้างหน้าอย่างภาคภูมิใจกับอดีตที่เข้มแข็งที่น้องผ่านมันมาได้ เป็นกำลังใจให้นะครับ

Trident

• Newbie
  • *
  • People Like This 8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2019, 12:41:41 AM »
ขอร่วมเป็นกำลังใจอีกคนครับ   เราไม่เคยคุยกัน แต่ผมเคยอ่านกระทู้น้องอยู่บ้าง
คิดว่าน้องเป็นคนเข้มแข็งมากอยู่แล้ว ขอให้รักษากำลังใจเอาไว้  คิดว่าเดี๋ยวมันกันผ่านไปครับ
ในบางเรื่องที่แก้ไขไม่ได้  ก็คงต้องยอมรับมัน คิด่าเป็นชะตากำหนดมา เราทำได้แค่ไหนก็แค่นั้น 

อีกอย่างลองหาเวลาทำอะไรให้ตัวเองบ้าง  เพื่อเติมความชุ่มชื่น เติมกำลังใจให้เราดำเนินชีวิตต่อ
ลองฟังเพลงให้กำลังใจหน่อยไหม
https://www.youtube.com/watch?v=9HLNXhq3mU8

Pistula

• People Like This 29
  • รู้จักเราเท่าที้เราอยากให้เรารู้จักพอ:(
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 02:53:35 PM »
หนูไม่อยากโตไปมากกว่านี้แล้วค่ะ  หนูเหนื่อย หนูท้อ **07**  ปัญหาแต่ละอย่างมันไม่มีทางออกให้หนูเลย  ยิ่งหนูพยายามจะให้มันดีขึ้นมันกลับแย่ลง  แย่ลง

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อยค่ะ แต่เชื่อว่าเราจะผ่านจุดที่เหนื่อยมาได้แน่นอน
เป็นกำลังใจให้เยอะๆค่ะ **36**

วันใหม่

• People Like This 42
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 08:18:15 AM »
ใจเย็นๆ ใช้สติค่ะ

ปัญหาจะทำให้เราเติบโตขึ้น แข็งแรงขึ้นกว่าเดิม

เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆค่ะ^^

If you miss love, that is you miss life.

Sososoy

• Hero Member
  • People Like This 261
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2019, 10:11:46 PM »
จริงๆโซเป็นคนตลกนะ  แต่มันก็มีบางช่วงที่ตลกไม่ออก
จริงๆแล้วมันยากมากเลยนะคะที่จะพยายามให้พรุ่งนี้หนูยังมีชีวิตอยู่  โซเป็นคนที่ต้องรับผิดชอบทุกอย่างและเป็นคนที่ต้องเก็บทุกความเจ็บปาด  วันนี้มันไม่ใช่แค่คนที่ต้องทำงานหนัก  ไม่ใช่แค่แม่ที่มีลูกเป็นเด็กพิเศษ ไม่ใช่แค่แม่ที่ต้องเลี้ยงลูกคนเดียว ไม่ใช่แค่ลูกที่ต้องดูแลแม่ให้ดีที่สุด  ใม่ใช่แค่พี่ที่ต้องคอยตามแก้ปัญหาให้น้อง  หนูไม่ได้เดือนร้อนที่ไม่ได้ใช้ชีวิตของหนูเพื่อตัวหนูเองเลย  แต่ที่ตอนนี้เจ็บมากคือทุกสิ่งทุกอย่างที่ทำมาไม่มีค่าเท่าคำพูดพล่อยๆของพวกคนทรงเจ้าไม่ได้   ตอนนี้หนูโดนข้อหาหนักเลยค่ะ  เขาว่าหนูทำคุณไสย์ใส่แม่แล้วญาติ​หลายๆคนก็เชื่อ  แม่หนูก็เชื่อ  อย่าให้รู้ว่าไปดูที่ไหนมาหนูจะไปถีบหน้าให้