ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงพี่ที่เคยช่วยเหลือค่ะ  (อ่าน 1836 ครั้ง)

Lebelr

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
ถึงพี่ที่เคยช่วยเหลือค่ะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 02:57:46 PM »
หลังจากที่เคยหาพี่จ้างเที่ยวกับพี่ดูแลนะคะ ก็ได้มีโอกาสได้คุยกับพี่ๆหลายคนเลย ก็มีทั้งที่ได้รู้จัก ได้คุยกันแล้วก็ได้เจอบ้าง (หนูเขียนจากความคิดและความรู้สึกในส่วนของหนู ซึ่งบางการกระทำหนูอาจจะแสดงด้านแย่ๆออกมาด้วย ซึ่งหนูไม่ได้คิดจะปิดบังเพื่อให้ตัวหนูเองีอยู่ตลอด ยังไงหนูก็ขอโทษไว้ล่วงหน้าในการกระทำที่ไม่ดีค่ะ)

ถึงพี่คนแรก หนูอยากขอบคุณและก็ขอโทษมากๆที่หนูอาจจะทำให้พี่งงและรู้สึกปวดหัวไปบ้าง พี่เป็นคนที่คุยกับหนูบ่อยนะคะเพราะพี่ชอบคอลมา หนูรู้สึกว่าพี่น่ารัก แต่ก็แอบดุเพราะหนูโดนดุบ่อย แต่ก็เป็นที่ตัวหนูเองด้วยที่ทำให้พี่ต้องดุ หนูเข้าใจนะคะว่าเวลาของพี่สำคัญไม่ได้ว่างตลอดเวลา ตัวหนูเองก็ไม่ได้ต่างกันเพียงแต่หนูว่างช่วงกลางคืน ส่วนความช่วยเหลือที่พี่เคยช่วย สำหรับพี่มันอาจจะไม่ได้เยอะอะไรแต่หนูก็ขอบคุณนะคะ แล้วหนูก็ไม่ได้ทำอะไรตอบแทนให้พี่อีก ที่สำคัญคือพี่เลือกที่จะช่วยเหลืออื่นๆอีกทั้งๆที่ยังไม่เคยเจอหนูเลย หนูถึงเลือกที่จะยังไม่รับจนกว่าเราจะได้เจอกันจริงๆ ถ้าหากเจอกันแล้วไม่โอเคพี่จะไม่เสียอะไรไปกับหนูเปล่าๆเลย แต่เหมือนคำพูดของหนูเองที่ทำให้เราคิดต่างกัน แล้วก็อีกหลายๆครั้ง หนูไม่ได้มีเจตนาไม่ดีอะไร หนูเป็นคนที่พูดเพราะแต่ใช้คำพูดห้วนๆสั้นๆจนชิน เพราะหนูไม่ชอบอะไรเยอะๆยืดเยื้อ ทำให้หลายคนเข้าใจผิดบ่อย (บางคนคิดว่าหนูพูดหาเรื่องด้วยซ้ำ -_-) หนูเลยพยามหาจุดที่คิดต่างแล้วอธิบาย จนหนูคิดว่าพี่ไม่เข้าใจหนูหรือเป็นหนูเองที่ไม่เข้าใจพี่ และก็คิดว่าอายุ วุฒิภาวะที่ต่างกันทำให้เราคิดต่างกัน(พี่เขา40แล้วนะ) หลายครั้งที่หนูรู้สึกว่าการที่หนูอธิบายมันเหมือนการทะเลาะกัน หนูเลยเลือกที่จะไม่อธิบายอะไรแล้ว หนูไม่ได้อยากทำให้พี่รู้สึกไม่ดีกับหนูและตัวหนูเองก็ไม่อยากรู้สึกไม่ดีกับพี่เหมือนกัน สุดท้ายหนูขอโทษสำหรับหลายๆเรื่องและก็การกระทำที่ไม่ดีแล้วก็ขอบคุณนะคะ

ถึงพี่คนที่สอง พี่เป็นคนแรกที่แค่ชวนหนูคุยเฉยๆ แล้วก็ที่หนูแปลกใจคือหนูคุยกับพี่ได้เยอะมากแล้วตอบแชทไวมากทั้งๆที่ตอนนั้นหนูนัดทำงานกับเพื่อน แต่ก็ตอบพี่ได้ตลอด ซึ่งปกติแล้วหนูจะไม่ตอบแชทถ้าเรียนหรือทำงาน จะตอบแค่บางช่วงที่ว่างแค่นั้น แต่กับพี่หนูตอบได้เลยไม่มีการคิดอะไรที่นานเลย อาจจะเป็นเพราะว่าหนูเรียนสายเดียวกับพี่ด้วย ทำให้คุยกันแล้วเข้าใจกันมาก บางเรื่องแทบจะไม่ต้องอธิบายอะไรเลย คุยกับพี่แล้วสบายใจนะคะ เหมือนได้รุ่นพี่มาด้วยเลย ทั้งแนะนำและข่มขู่หนูไปพร้อมกัน5555 แต่ก็เป็นเรื่องดีนะคะ หนูจะได้เตรียมตัวและวางแผนดีๆ แล้วก็ขอบคุณนะคะที่ตอนนั้นพี่ทักมาคุยกับหนู แล้วมันก็เป็นประสบการณ์ใหม่ที่พึ่งเจอ มีพี่คนแรกและคนเดียวที่จ้างหนูคุยด้วยเฉยๆ :)

ถึงพี่คนที่สามนะคะ หนูอยากบอกว่าพี่เป็นคนเดียวที่รู้เกี่ยวกับหนูเยอะที่สุดแล้วในเรื่องของส่วนตัวและลักษณะนิสัย เพราะพี่เป็นคนเดียวที่รู้และขอบัญชีแอพอื่นของหนูไปส่องงง :/  แต่หนูไม่ค่อยรู้หรือคุยกับพี่เท่าไหร่ เพราะว่างไม่ตรงกันเลย จริงๆแล้วเราเหมือนกันตรงที่บอกเวลาว่างล่วงหน้าไม่ได้ อยากว่างก็ว่างแล้วก็ไม่ค่อยสะดวกเดินทาง ออกแนวอินดี้เหมือนกันไปอีกก5555(จริงๆซีเรียสนะ อยากมีช่วงว่างแบบชัดเจนบ้าง) และด้วยความที่คล้ายๆกันอยู่บ้างและพี่ก็รู้อะไรเกี่ยวกับหนูเยอะ ทำให้หนูอยากเจอพี่จริงๆ เพราะยังไงพี่ก็รู้อยู่บ้างแล้วว่าหนูนิสัยยังไง(หนูอาจจะแปลกๆหน่อยตรงที่ชอบแสดงนิสัยส่วนที่ไม่ดีออกมาให้รู้จักไปเลย คือถ้ารับได้ก็จะไม่มีปัญหาทีหลัง ไม่ชอบที่จะทำตัวดีๆให้ประทับใจแล้วไปแย่ทีหลัง) แต่สุดท้ายแล้ว เราก็ไม่ว่างที่จะคุยหรือเจอกันเลย และการที่พี่บอกให้หนูพิมพ์ข้อความไว้เลยไม่ต้องรอพี่มาอ่านก่อนค่อยถามหรือบอก แต่สำหรับหนูหนูไม่เคยคิดที่จะทำแบบนั้นเพราะกลัวว่าจะรำคาญ และอีกเหตุผลคือหนูกลัวจะติดแชทพี่ไปเลย แต่พี่บอกว่ามันทำให้พี่รู้สึกดีและหนูก็ทำตามที่พี่พูดเฉยเลย ผิดกฎตัวเองไปอีก :( และพี่ก็หายไปจนมาครั้งสุดท้ายที่พี่ตอบแชท ความรู้สึกแรกดีใจนะ พอหยุดอ่านข้อความพี่แล้ว ก็รู้สึกนอยด์มากแบบเสียใจไปพักหนึ่ง5555 เหตุผลที่รู้สึกแบบนั้นคือหนูรอพี่ว่างจริงๆคือหาเวลาว่างวันว่างไว้แล้วน่าจะได้เจอ แต่พี่บอกให้หนูไปหาคนอื่น ซึ่งหนูไม่ได้มีใครเพราะคิดว่าคุยกับพี่แค่คนเดียวไปเลย คือเหมือนหนูต้องไปเริ่มใหม่ มันเป็นความรู้สึกแบบอีกแล้วเหรอ(พอคาดหวังว่าจะได้เจอได้คุยกับพี่จริงๆแล้วก็ผิดหวัง)  แต่มันไม่ใช่ความผิดของพี่นะ หนูไม่ได้โกรธหรืออะไรพี่เลย หนูเข้าใจที่พี่บอกทุกอย่าง แล้วหนูก็ไม่คิดจะยื้อพี่ไว้เหมือนกัน ถ้าพี่ได้มาอ่านหนูอยากบอกว่าเสียใจนิดหน่อยแอบน้ำตาซึมเหมือนเด็กน้อยไปแปปหนึ่ง555 แต่ไม่เป็นไรค่ะ สุดท้ายแล้ว ขอบคุณนะคะที่ช่วย ไม่คิดว่าพี่จะช่วยด้วยวิธีนี้ เหตุผลของพี่นั้นทำให้หนูรู้สึกว่าข้อมูลตัวเองมีราคาที่แพงมาก55555 (ขอให้เจอน้องดีๆแบบที่ต้องการนะคะ ถ้ามีโอกาสได้เจอกันหนูจะตอบแทนคืนให้นะคะ)

ปล. ขอบคุณพี่ๆคนอื่นๆที่ทักมาด้วยนะคะ ถึงจะแค่มาพูดคุยกันเฉยๆ แต่หนูก็รับรู้นะคะว่าพี่หวังดีและอยากช่วยจริงๆ แต่มันยังมีปัจจัยอื่นๆอีกที่ต้องเอามาคิดและตัดสินใจรวมด้วย ขอบคุณนะคะ

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: ถึงพี่ที่เคยช่วยเหลือค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 09:34:59 AM »
     น้องโชคดีนะครับที่ได้เจอพี่ๆ ที่ดีๆ อย่างน้อย 3 คน
ซึ่งแม้ว่าทั้งหมดจะไม่ได้สรุปตกลงอะไรกัน น้องก้ได้ความช่วยเหลือ และมิตรภาพดีๆ จากพี่ๆ ท่านนั้นๆ

เดี๋ยวนี้พี่สังเกตน้องๆ หงายๆ คนทั้งที่อ่านจากการมาตั้งกระทู้ การพูดคุยหรือในไลน์กลุ่มต่างๆ
พี่คิด ( เอาเอง ) ว่าน้องๆ ไม่ค่อยปรับตัว และความคิด ยังคงเป็นอะไรที่เคยเป็น ยังคิดว่าความอินดี้
และอีโก้ เป็นสิ่งที่ปรับเปลี่ยนได้ยาก ซึ่งหลายๆ ครั้งบางคนเลยขาดโอกาสที่ดีในช่วงเวลาที่จำเป็น
ยิ่งหากเจอพี่ๆ ที่่อินดี้ อีโก้สูงด้วย คงยิ่งยากเข้าไปใหญ่

ก็ขอให้น้องเจอพี่ๆ คนที่ 3 4 5 ที่น่ารักๆ แบบนี้นะครับ เผื่อจะพอใจใครสักคน แล้วมีดอกาสพัฒนาความสัมพันธ์กันต่อไป
หากน้องยังคงมีความจำเป็นอยู่ โชคดีครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Lebelr

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 08:12:33 PM »
     น้องโชคดีนะครับที่ได้เจอพี่ๆ ที่ดีๆ อย่างน้อย 3 คน
ซึ่งแม้ว่าทั้งหมดจะไม่ได้สรุปตกลงอะไรกัน น้องก้ได้ความช่วยเหลือ และมิตรภาพดีๆ จากพี่ๆ ท่านนั้นๆ

เดี๋ยวนี้พี่สังเกตน้องๆ หงายๆ คนทั้งที่อ่านจากการมาตั้งกระทู้ การพูดคุยหรือในไลน์กลุ่มต่างๆ
พี่คิด ( เอาเอง ) ว่าน้องๆ ไม่ค่อยปรับตัว และความคิด ยังคงเป็นอะไรที่เคยเป็น ยังคิดว่าความอินดี้
และอีโก้ เป็นสิ่งที่ปรับเปลี่ยนได้ยาก ซึ่งหลายๆ ครั้งบางคนเลยขาดโอกาสที่ดีในช่วงเวลาที่จำเป็น
ยิ่งหากเจอพี่ๆ ที่่อินดี้ อีโก้สูงด้วย คงยิ่งยากเข้าไปใหญ่

ก็ขอให้น้องเจอพี่ๆ คนที่ 3 4 5 ที่น่ารักๆ แบบนี้นะครับ เผื่อจะพอใจใครสักคน แล้วมีดอกาสพัฒนาความสัมพันธ์กันต่อไป
หากน้องยังคงมีความจำเป็นอยู่ โชคดีครับ

ขอบคุณมากนะคะ :) เมื่อก่อนหนูเองก็เป็นแบบนั้น แต่ตอนนี้หนูเปลี่ยนไปมากตามเหตุการณ์ต่างๆที่เจอ เพราะถ้าจะไม่ปรับตัวตามสถานการณ์อะไรเลยก็จะใช้ชีวิตลำบาก หลายครั้งที่รู้สึกว่าพลาดโอกาสดีๆไปรึเปล่า แต่ก็ช้าไปเพราะย้อนกลับไปไม่ได้แล้ว

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2019, 12:43:23 PM »
   ถ้าน้องคิดได้ว่าอะไรที่ถ้าปรับเปลี่ยนบ้าง แล้วทำให้น้องมีสิ่งดีๆ คนดีๆ เข้ามา
พี่ว่าไม่สายไปนะครับ ชีวิตเรามีโอกาส มีความหวังได้เสมอ ช้าเร็วก็จะได้เจอกับสิ่งที่เรา
ต้องการครับ ขอแค่ คิดได้ ปรับตัวได้ เข้าใจคนอื่น ก่อนที่จะให้เค้ามาเข้าใจเรา โชคดีในเร็ววันนะครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา