ผู้เขียน หัวข้อ: จ้างเที่ยว สมัยนี้ ต่างจากสมัยก่อนเยอะไหม  (อ่าน 1448 ครั้ง)

the stranger

• Full Member
  • People Like This 304
ลองทบทวน ความคิด ตั้งแต่แรกๆ เข้ามา กับ ปัจจุบัน มีข้อแตกต่าง โดยสังเขป ประมาณนี้
1 เมื่อก่อนน้องรับงานเที่ยวหลากหลายกว่านี้ คือมีตั้งแต่สวยน่ารัก และพื้นๆ ปนๆกันไป ไม่ค่อยมีเงื่อนไขอะไรเยอะ  สมัยนี้ สังเกตเห็นมีแต่ระบุ แนวเพื่อนคุย no touch 
2 ความเป็นมืออาชีพ ในการรับงาน เริ่มตั้งแต่ตอนติดต่อ
   สมัยก่อน น้องส่งรูป เรท รายละเอียด ชัดเจน สนใจ ก็ค่อยติดต่อไป  จะได้ไม่เสียเวลากันมาก  เดี๋ยวนี้  มีตั้งแต่   กลับมาขอรูปเราบ้าง ขอรายละเอียดบ้าง  ส่งมาเฉยๆ ไม่มีอะไรเลย ไม่รู้จะส่งมาทำไมเหมือนกัน
   สาเหตุที่ไม่ค่อยอยากให้ line เพราะ ส่วนหนึ่ง มันก็เกรงใจ  ถ้าเขาส่งรูปมาทาง line  แล้วเราไม่ตรงสเปค  จะบอกตรงๆ เดี๋ยวก็จะเคืองกันเปล่า   แต่ก็มีบางส่วนที่ค่อนข้างมืออาชีพ  จะขึ้นรูป ที่ line หรือ โพส ไว้ให้พิจารณาเลย  ก็ไม่ต้องเสียเวลาขออีก 
แล้วอีกส่วนหนึ่ง ก็เพราะมี line เดียว ไม่ได้มีหลาย line  จะเลือก add เฉพาะคนที่จำเป็น ไม่อยาก add มั่วซั่ว
   พอจ้างเที่ยว  สมัยก่อนน้องบางคน ก็มีบ้างที่ห้ามเยอะ แต่พอเจอจริง ก็ไม่เยอะแบบที่คุย ยืดหยุ่นบ้าง   สมัยนี้ พอระบุห้ามไว้ เช่น no touch  ก็ปล่อยผ่านไปเลย  เพราะคิดว่า เราคงไม่ได้กลุ่มเป้าหมายเขา 
   พอนัดจริง เรื่องไม่ตรงเวลา  สมัยไหนก็เป็นเหมือนกัน คือมีทั้งสองแบบ  บางคนก็เลื่อนไปเลื่อนมา  บางคน ก็เลือกอยากกินโน่นกินนี่   คือ กลายเป็นเสียเงินจ้าง  เพื่อให้เขาอยากกินอะไร ดูหนังอะไร  ห้ามแตะ   มาเจอรับเงิน แล้วเตรียมกลับก็มี หรือ คิดว่ามารับงานเที่ยวเล่นๆก็มี  ไม่ค่อยสนใจลูกค้า  เอาแต่เล่นมือถือก็มี
   แต่น้องดีๆ  ก็มีนะบางส่วน  ที่สบายใจที่จะไปเจอ ขอสรุปคร่าวๆนะ
1 ส่งรายละเอียดครบ แทบไม่ได้ต้องขออะไรเพิ่ม  ใช้ข้อมูลจริง มีตัวตน  มีที่มาที่ไป  ไม่ต้องกังวล จะเจอมิจฉาชีพ
2 นัดเจอ เป็นเวลา ตรงเวลา ไม่ขอนั่นนี่  ทั้งที่อยู่ห่างไป สี่ห้าสิบ กิโล  ตอนเจอ ก็เฟรนลี่  คุยดีมีมารยาท สะอาดสะอ้าน  สนใจลูกค้า  ไม่แตะมือถือ มีcheck บ้าง   
   ที่กล่าวมาโดยสรุป  ไม่นับรวม พวกตะกวด หรือพวกไม่มีตัวตน  พวกหน้า กับรุปร่าง ไม่ตรงปก   ที่ก็คงมีทุกยุคทุกสมัย

charlie0495

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
Re: จ้างเที่ยว สมัยนี้ ต่างจากสมัยก่อนเยอะไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2019, 12:46:14 PM »
โดยส่วนตัวผมเข้าใจน้องๆที่ขอรูปเราก่อนนะเพราะเขากลัวเจอคนรู้จัก ส่วนเรื่องNo Touch งานกินข้าวอย่างมากก็คงแค่ขอจับมืออ่ะครับ ถ้ามากกว่านั้นผมหางานแรงเลยครับ
แต่ที่ผมติดใจคือเรื่องเรทของน้องๆตั้งราคากันสูงเหลือเกิน

the stranger

• Full Member
  • People Like This 304
Re: จ้างเที่ยว สมัยนี้ ต่างจากสมัยก่อนเยอะไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2019, 01:27:00 PM »
โดยส่วนตัวผมเข้าใจน้องๆที่ขอรูปเราก่อนนะเพราะเขากลัวเจอคนรู้จัก ส่วนเรื่องNo Touch งานกินข้าวอย่างมากก็คงแค่ขอจับมืออ่ะครับ ถ้ามากกว่านั้นผมหางานแรงเลยครับ
แต่ที่ผมติดใจคือเรื่องเรทของน้องๆตั้งราคากันสูงเหลือเกิน

เรื่องรูปผมเฉยๆ  เคยให้เหมือนกัน แล้วถ้ามี แอดไลน์ ก็มีรูปแสดงอยู่แล้ว    เรื่องงาน no touch ก็ไม่ได้ว่าอะไร  แล้วแต่ข้อจำกัดแต่ละคน  แค่เปรียบเทียบ ว่าสมัยก่อน มีหลากหลายกลุ่มมากกว่า   เรื่องหางานแรง นี่ผมข้ามเลย เคยเจอเหมือนกัน แต่ไม่สนใจ ไปเที่ยวตามสถานที่เฉพาะ ปลอดภัย สบายใจกว่า   
    เรื่องเรท  ถ้าเกิน 2000 ผมก็ข้ามเหมือนกัน  อาจให้ค่า taxi เพิ่มบ้าง ถ้าเขากลับดึก แล้วอยู่ไกล