ผู้เขียน หัวข้อ: เครียดๆ เหนื่อย ท้อ กับชีวิต มีใครที่อยู่คนเดียว ไม่มีญาติบ้างคะ ผ่านชีวิตมากันยังไง  (อ่าน 1372 ครั้ง)

Nong_Notebook

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
สวัสดีค่ะ

รู้สึกเหนื่อย ท้อเเท้ ในชีวิต ที่เกิดมาไม่มีอะไรเลย
ผ่านเเละสู้อะไรด้วยตัวเองมาตลอด
พ่อเเม่ แยกทางกันตั้งเเต่เด็กค่ะ เเละหายไปเลย
อาศัยอยู่กับน้าค่ะ (ตอนนี้น้ามีครอบครัวเเล้ว)
เราก็ไม่ได้รบกวนเค้ามานานเเล้ว
ส่งเสียตัวเองเรียนเอง มาจนจบ ป.ตรี
ด้วยการทำงาน Part time ต่างๆ
เเละอาศัยทุนสนับสนุนจากมหาวิทยาลัยนิดหน่อย
เลยรอดมาจนจบ

ไม่เคยคิดเลยว่าตัวเองจะมีโอกาสได้เรียนจนจบ ป.ตรี
ถามว่าภูมิใจไหม ภูมิใจที่สุดในชีวิตเลยค่ะ
ที่ได้ส่งตัวเองเรียน ไม่นอกลู่นอกทางไปกับสังคม
รอบบ้านน้า (ที่อยู่ในชุมชน ที่ส่วนมากมีเเค่เด็กติดยา ไม่เรียนหนังสือ)

เพราะเราคิดอย่างเดียวว่า การเรียนจะทำให้ชีวิตเราดีขึ้น ไม่ลำบาก เหมือนที่ผ่านมา เเละก็จริงค่ะ
ทุกวันนี้มีงานทำ มีเงินเดือน

เเต่อีกใจก็อดคิดไม่ได้ว่าทำไม เราไม่เกิดมาต้นทุนดีแบบคนอื่น ที่มีครอบครัวคอยเอาใจใส่ ดูแลทุกอย่าง
แอบน้อยใจชีวิตบ่อยๆค่ะ

ในบางครั้งที่เครียด หรืออยากหาที่พึ่งทางจิตใจที่เป็นคนในครอบครัว กลับน่าตกใจที่ไม่มีใครเลย ไม่มีเลยจริงๆ (น้าย้ายไปอยู่กับสามี ที่ต่างประเทศค่ะ ติดต่อกันบ้าง เเต่ไม่เคยรบกวนอะไรเค้า เพราะเค้ามีครอบครัวที่ต้องดูแล)

ทำให้เรารู้สึกเคว้งคว้างในชีวิต ถึงขนาดเวลาสมัครงาน เค้าจะให้กรอก บุคคลที่ติดต่อได้ในเวลาฉุกเฉิน
นี่ต้องสะเทือนใจทุกครั้ง ที่ไม่รู้จะกรอกชื่อใคร ทำได้เเต่กรอกชื่อน้าลงไป เพราะไม่รู้จะใส่ใครจริงๆ หดหู่มากค่ะ

มีพี่ๆคนไหนที่ในชีวิต เกิดมา สร้างทุกอย่างด้วยตัวเองบ้างคะ ผ่านมากันอย่างไร เล่าสู่กันฟังเพื่อเป็นเเรงบันดาลใจหน่อยค่ะ

ปล. รับทำงานทุกอย่างนะคะ แจกใบปลิว จนไปถึงพิมงาน ก็รับค่ะ หาเงินซื้อ notebook อยู่ค่ะ ติดต่อมาได้ทาง pm เลยค่ะ ไม่รับงานเเรงหรือหาพี่ดูแลทุกกรณี

ต้องขอขอบคุณพี่ๆที่สนใจสละเวลาเข้ามาอ่านนะคะ

Nong_Notebook

• Newbie
  • *
  • People Like This 0

Konba501

• Sr. Member
  • People Like This 78
มาให้กำลังใจครับ คุณเก่งและพยายามมาก ที่เห็นชีวิตคนรอบๆข้างแยกเป็น

1 มีแบบที่ดิ้นริ้นแทบตาย กว่าจะเรียนจบ กว่าจะมีการงานที่ดีมั่นคง นับถือในความพยายามมากๆ

2 พวกแบบเหลวใหล ติดยา ชีวิต เหลวแหลก ก็น่าสงสารนะ หากเราเป็นเขาก็คงจะใม่ต่างกับเขามาก

3 พวกคาบช้อนเงินช้อนทองมาเกิด พวกนี้ทำบุญมาแยอะได้ได้ อนุโมทนากับเขาด้วยที่อยู่ในครอบครัวและฐานะที่ดี

4 คนธรรมดาชีวิตกลางๆ ที่ใม่ดิ้นรนมาก ชีวิต เหมือนถูกขีดมาเป็นเส้นตรง คิดแบบนี้ก็มีความสุขเนอะ

อยากจะบอกว่า คนเราทุกคนมีทางเลือก ใม่ว่า จะดี จะจน จะพยายามดิ้นรน ใช้ชีวิตสโลไลส์  ทุกคนมีความสุข

ตามแบบฉบับตัวเองได้  บางคนเลือกที่จะดีแม้ดิ้นรนและเหนื่อยมากมาย บางคนใช้วิตเหลวไหลเสเพล ก็ดำเนินชีวิตกันไป

แต่ทุกคนได้ใช้ชีวิตในแบบตนเอง หาความสุข ความสุข ตามแบบฉบับของตน  ป ปลาเวียนวน  ค คนวนเวียน

วันใหนท้อๆ ลองดูอดีตที่ดิ้นรนที่ผ่านมา ดูชีวิตคนอื่นที่เดือดร้อนกว่าเรา เพื่อสร้างกำลังใจให้กับชีวิต

ในขณะที่วันใหนต้องการแรง ต้องการไฟ ในการมุ่งไปข้างหน้า ให้ดูคนที่สูงกว่าเรา หลายๆคนดิ้นรนมามากกว่าจะสบาย

แต่สิ่งหนึ่งที่อย่าลืมคือ ใม่ว่า สุข หรือทุกข์ เดี๋ยวมันก็จะผ่านเราไปมันเป็นแค่ช่วงขณะหนึ่ง ค้นหาตัวเองให้เจอ

ว่าชีวิตจะเป็นอย่างไร เรามีสิทธิเลือกและเราเชื่อว่า ทุกอย่างเกิดจากการกระทำของเรา ทำแล้วก็รับผลของมันทั้งดีชั่ว

ZzRisa

• Newbie
  • *
  • People Like This 9
แวะมาให้กำลังใจค่ะ

อย่างน้อยมีงานทำ มีเงินเดือน นะคะ

งานพาสไทม์ เสริช ตามเกิล หรือ เฟสบุคดูค่ะ//  งานชุก 

ยังดีนะคะ มีเวลาทำพาร์ทไทม์ด้วย เราทำงานเวลาก้ำกึ่ง ทำงานเสริมไม่ได้เลย

เรื่องทุนชีวิต คิดไป ก็นอยด์เปล่าๆค่ะ  คุณผ่านมาขนาดนี้แล้ว เก่งสุดๆ ค่ะ

ทำงานมีเงินเดือน ไม่ลองสมัครบัตร ผ่อน โน้ตบุค ละคะ

แล้วก็ใช้บัตรแบบมีวินัยเอา จะได้ไม่ต้องเครียดตอนจ่ายหนี้บัตร

ยังไงก็สู้ๆนะคะ คุณน้องโน้ตบุค ^^

Tharapong

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
สวัสดีครับ สนใจนะ ขอแค่เป็นคนดี ก็พอ 0641478861