ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอความคิดเห็นค่ะ..  (อ่าน 5939 ครั้ง)

pomeloo.oo

• Full Member
  • People Like This 26
อยากขอความคิดเห็นค่ะ..
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2019, 07:24:10 PM »
เราถูกเทจากเฮียที่ดูแลเพราะเราชอบทำให้เขาปวดหัวเขาเตือนก็ไม่ฟังมาสำนึกได้ตอนที่เสียเฮียเขาไปแล้ว555555...เลิกดูแลกันมาเดือนนึงพอดี เราส่งไลน์ไปเขาอ่านแต่ไม่ตอบตลอดหนึ่งเดือน(ไม่ได้บล็อกเบอร์และไลน์)

อยากถามว่าใครมีวิธีที่จะง้อเฮียบ้าง ใครเคยถูกเทแล้วง้อสำเร็จแนะนำกันหน่อยสิคะหรือเราควรทำยังไงดี

ตอบได้หมดนะคะอยากรู้มุมมองจากพี่ผู้ชายที่ดูแลน้องด้วย มีโอกาสที่เฮียจะกลับมาไหม **36**

marron cream

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 61
Re: อยากขอความคิดเห็นค่ะ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2019, 08:05:09 PM »
ตัวเองน่าจะรู้จักเฮียดีที่สุด..
คนอื่นไม่ได้คบเฮียด้วย
คงตอบแทนไม่ได้มั้งครับ

เด็กสมัยนี้ชอบคิดว่า มีคนดูแล
แล้วจะเอาแต่ใจ แค่ไหนก็ได้
หารู้ไม่ว่า คนจ่ายแค่ 10%
ต่อเด็กที่มาหาคนดูแล 100 คน

ถ้ามีเฮียที่ดี ควรรักเฮีย อย่าดื้อ
อย่าซน อย่าเอาแต่ใจ เพ็ชรหายาก
กรวด หิน ดิน ทราย มันหาง่าย..

ฝากไว้ให้คิด...ตอนคบไม่รู้สึก
ไม่เห็นคุณค่า พอเสียไปแล้ว
จะมานึกถึง  **14**
ตัวร้าย-สายDark

pomeloo.oo

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2019, 08:23:20 PM »
ตัวเองน่าจะรู้จักเฮียดีที่สุด..
คนอื่นไม่ได้คบเฮียด้วย
คงตอบแทนไม่ได้มั้งครับ

เด็กสมัยนี้ชอบคิดว่า มีคนดูแล
แล้วจะเอาแต่ใจ แค่ไหนก็ได้
หารู้ไม่ว่า คนจ่ายแค่ 10%
ต่อเด็กที่มาหาคนดูแล 100 คน

ถ้ามีเฮียที่ดี ควรรักเฮีย อย่าดื้อ
อย่าซน อย่าเอาแต่ใจ เพ็ชรหายาก
กรวด หิน ดิน ทราย มันหาง่าย..

ฝากไว้ให้คิด...ตอนคบไม่รู้สึก
ไม่เห็นคุณค่า พอเสียไปแล้ว
จะมานึกถึง  **14**

หนูดื้อแค่เรื่องเดียวค่ะ แต่เป็นเรื่องเดียวที่เฮียขอให้หยุดทำ55555
คือเรื่องที่ชอบคิดมากไปเองแล้วงอแง เขาบอกแล้วหนูไม่ฟังจริงๆ
ส่วนเรื่องอื่นหนูว่าหนูทำดีที่สุดแล้ว หนูทำอาหารไปให้ ทำเซอร์ไพร้วันเกิด ดูแลทำความสะอาดห้อง เฮียอยากเจอตอนไหนก็พร้อมออก

แต่ก็เข้าใจว่าที่เฮียไปเพราะหนูทำที่เฮียขอไม่ได้สักที **07**

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2019, 09:58:59 PM »
ยากมากเลยครับ ที่จะบอกว่าทำยังไงเฮียถึงจะกลับมา
ความรู้สึกของแต่ละคนเราไม่อาจรู้ได้ กรณีของน้องเฮียเค้าอาจจะ
เคยบอกมาแล้วหลายครั้ง จนเค้าหมดความอดทน

ก็ได้แต่หวังว่าถ้าเฮียมาอ่านกระทู้นี้ ก็ลองให้โอกาสน้องเค้าอีกสักทีนะครับ
น้องเค้าคงอยากให้เฮียกลับมาดูแลน้องเค้าเช่นเดิม ให้อภัยกันนะครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

pomeloo.oo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2019, 11:12:43 PM »
ยากมากเลยครับ ที่จะบอกว่าทำยังไงเฮียถึงจะกลับมา
ความรู้สึกของแต่ละคนเราไม่อาจรู้ได้ กรณีของน้องเฮียเค้าอาจจะ
เคยบอกมาแล้วหลายครั้ง จนเค้าหมดความอดทน

ก็ได้แต่หวังว่าถ้าเฮียมาอ่านกระทู้นี้ ก็ลองให้โอกาสน้องเค้าอีกสักทีนะครับ
น้องเค้าคงอยากให้เฮียกลับมาดูแลน้องเค้าเช่นเดิม ให้อภัยกันนะครับ
ขอบคุณค้าบบบบ **26**

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2019, 11:52:02 PM »
ผมว่านิสัยของพี่ ผช แต่ละคน คงไม่เหมือนกัน
สำหรับตัวผมเอง หาตัดสินใจเด็ดขาดลงไปแล้ว
จะไม่ย้อนคืนแน่นอน ไม่ว่าจะง้ออย่างไรก็ตาม

แต่เฮียของท่าน จขกท นี่ไม่ทราบนะครับ
อย่างไรเสีย จขกท ก็ลองพยายามดูนะครับ

หนูดื้อแค่เรื่องเดียวค่ะ แต่เป็นเรื่องเดียวที่เฮียขอให้หยุดทำ55555คือเรื่องที่ชอบคิดมากไปเองแล้วงอแง เขาบอกแล้วหนูไม่ฟังจริงๆ

คิดมากไปเองนี่ คือคิดว่าเฮีย เค้ามีคนใหม่ใช่ป่าว 555

ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

pomeloo.oo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 12:46:53 AM »
ผมว่านิสัยของพี่ ผช แต่ละคน คงไม่เหมือนกัน
สำหรับตัวผมเอง หาตัดสินใจเด็ดขาดลงไปแล้ว
จะไม่ย้อนคืนแน่นอน ไม่ว่าจะง้ออย่างไรก็ตาม

แต่เฮียของท่าน จขกท นี่ไม่ทราบนะครับ
อย่างไรเสีย จขกท ก็ลองพยายามดูนะครับ

หนูดื้อแค่เรื่องเดียวค่ะ แต่เป็นเรื่องเดียวที่เฮียขอให้หยุดทำ55555คือเรื่องที่ชอบคิดมากไปเองแล้วงอแง เขาบอกแล้วหนูไม่ฟังจริงๆ

คิดมากไปเองนี่ คือคิดว่าเฮีย เค้ามีคนใหม่ใช่ป่าว 555

เดาแม่นอย่างกับหมอดู555555 นอกจากกลัวเฮียมีคนอื่นอีกเรื่องคือกลัวเฮียทิ้งค่ะ หนูเพิ่งมีเฮียเขาดูแลคนแรกนี่นาหนูเลยทำตัวงี่เง่าไปนิดนึง

... เฮียเขาก็น่าจะตัดสินใจเด็ดขาดแหละค่ะ...หนูก็แค่หวังว่าเฮียจะใจอ่อนบ้าง หวังว่าจะเห็นความดีที่หนูทำมา ในเมื่อยังไม่บล็อกกันก็น่าจะะะะะะะ ยังมีหวังมั้งคะะะะะ5555555

**24** **24** **24** **24** **24**

marron cream

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 61
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 08:46:05 AM »
เท่าที่อ่านดูก็รู้สึกว่า..
น้องเป็นคนน่ารักดี
และก็ทำดีทุกอย่าง
แค่ติดตรง ..คิดมาก

ซึ่งก็เป็นเรื่องปรกติ
ของน้องดูแลนะ **25**

แบบนี้ขอเชียร์น้องแทนละกัน
ถ้าเฮียมาอ่าน .... คืนดีน้องเถอะครับ
เด็กดีที่ใส่ใจพี่ หายากเหลือเกิน...

สู้ๆน้า น้องสาว **24**
ตัวร้าย-สายDark

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 09:23:01 AM »

ถ้าเฮียมาอ่าน .... คืนดีน้องเถอะครับ
เด็กดีที่ใส่ใจพี่ หายากเหลือเกิน...

จริงแล้ว ไม่ได้อยากมาเขียนนะครับ
แต่อยากบอกว่า การที่น้องคิดแบบนั้น แล้วไปงอแงใส่เขานั้น เป็นเรื่องที่ผิดเลย
การเป็นน้องดูแล น้องไม่มีสิทธิ์ไปก้าวก่ายในสิ่งที่เขาทำ เขาจะมีคนอื่น ดูแลคนอื่นเพิ่ม ตราบใดที่เขายังช่วยเหลือน้องปฏิบัติตัวกับน้องเหมือนเดิม น้องก็ควรรับในสิ่งที่น้องรับก็เพียงพอ
สมมุติว่า เขามีภริยา มีครอบครัวแล้ว น้องจะไปบังคับให้เขาเลิกกับภริยาหรือไง
แล้วถ้าเขารับน้องคนอื่นไปดูแลเพิ่ม น้องจะไปบีบคอเขาให้เลิกกับน้องคนนั้น เพื่อดูแลน้องคนเดียวหรือไง
แม้กระทั่ง จริงๆ แล้ว เขาดูแลคนอื่นอยู่ก่อนแล้ว และมารับดูแลน้อง โดยที่น้องไม่รู้ น้องไปงอแงใส่เขา เขาจะรู้สึกอึดอัดไหม ในเมื่อ เขาก็ไม่ได้จำเป็นต้องบอกความจริงกับน้อง
สรุป นั่นเป็นข้อห้ามข้อใหญ่ครับ
ณ เวลานี้ ก็เป็นไปได้ว่าเขาเจอคนอื่น ที่เขาถูกใจกว่า หรืออาจจะมีอไรเหมือนน้อง หรือด้อยกว่าน้องก็ได้ แต่คนนั้น อาจจะไม่งอแงเหมือนน้อง
เขาจะกลับมาหรือไม่ ไม่มีใครบอกได้ ถ้าเขากลับมา แล้วน้องทำตัวเหมือนเดิม เขาก็ไปใหม่
เปลี่ยนตัวเองให้ได้ ยอมรับความจริงของโลกสีเทาแห่งนี้ และพยายามทำใจให้ได้ ถ้ายังมีปัญหาในการดูแลตัวเอง และยังต้องการหาคนช่วย อย่าลืม อะไรเป็นสิทธิ์ของเขา อย่าก้าวก่าย พยายามแค่รับรู้ เรื่องของตัวเอง ยอมรับในข้อตกลงระหว่างกันเป็นพอ
ปกติ น้องๆ หาพี่ดูแล ชอบพูดว่า ไม่ก้าวก่ายเรื่องส่วนตัวไม่ใช่หรือ สรุปไม่ให้พี่ก้าวก่ายเรื่องส่วนตัวของน้อง แต่น้องก้าวก่ายเรื่องส่วนตัวของพี่ได้ หรือมันควรจะต้องเป็นสิ่งที่กลับกัน กันแน่

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 09:25:11 AM »

แหะๆ อ้างผิด รีบไปหน่อย

จริงแล้ว ไม่ได้อยากมาเขียนนะครับ
แต่อยากบอกว่า การที่น้องคิดแบบนั้น แล้วไปงอแงใส่เขานั้น เป็นเรื่องที่ผิดเลย
การเป็นน้องดูแล น้องไม่มีสิทธิ์ไปก้าวก่ายในสิ่งที่เขาทำ เขาจะมีคนอื่น ดูแลคนอื่นเพิ่ม ตราบใดที่เขายังช่วยเหลือน้องปฏิบัติตัวกับน้องเหมือนเดิม น้องก็ควรรับในสิ่งที่น้องรับก็เพียงพอ
สมมุติว่า เขามีภริยา มีครอบครัวแล้ว น้องจะไปบังคับให้เขาเลิกกับภริยาหรือไง
แล้วถ้าเขารับน้องคนอื่นไปดูแลเพิ่ม น้องจะไปบีบคอเขาให้เลิกกับน้องคนนั้น เพื่อดูแลน้องคนเดียวหรือไง
แม้กระทั่ง จริงๆ แล้ว เขาดูแลคนอื่นอยู่ก่อนแล้ว และมารับดูแลน้อง โดยที่น้องไม่รู้ น้องไปงอแงใส่เขา เขาจะรู้สึกอึดอัดไหม ในเมื่อ เขาก็ไม่ได้จำเป็นต้องบอกความจริงกับน้อง
สรุป นั่นเป็นข้อห้ามข้อใหญ่ครับ
ณ เวลานี้ ก็เป็นไปได้ว่าเขาเจอคนอื่น ที่เขาถูกใจกว่า หรืออาจจะมีอไรเหมือนน้อง หรือด้อยกว่าน้องก็ได้ แต่คนนั้น อาจจะไม่งอแงเหมือนน้อง
เขาจะกลับมาหรือไม่ ไม่มีใครบอกได้ ถ้าเขากลับมา แล้วน้องทำตัวเหมือนเดิม เขาก็ไปใหม่
เปลี่ยนตัวเองให้ได้ ยอมรับความจริงของโลกสีเทาแห่งนี้ และพยายามทำใจให้ได้ ถ้ายังมีปัญหาในการดูแลตัวเอง และยังต้องการหาคนช่วย อย่าลืม อะไรเป็นสิทธิ์ของเขา อย่าก้าวก่าย พยายามแค่รับรู้ เรื่องของตัวเอง ยอมรับในข้อตกลงระหว่างกันเป็นพอ
ปกติ น้องๆ หาพี่ดูแล ชอบพูดว่า ไม่ก้าวก่ายเรื่องส่วนตัวไม่ใช่หรือ สรุปไม่ให้พี่ก้าวก่ายเรื่องส่วนตัวของน้อง แต่น้องก้าวก่ายเรื่องส่วนตัวของพี่ได้ หรือมันควรจะต้องเป็นสิ่งที่กลับกัน กันแน่