ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอความคิดเห็นค่ะ..  (อ่าน 5944 ครั้ง)

pomeloo.oo

• Full Member
  • People Like This 26
Re: อยากขอความคิดเห็นค่ะ..
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 10:37:03 AM »
 **22**
เท่าที่อ่านดูก็รู้สึกว่า..
น้องเป็นคนน่ารักดี
และก็ทำดีทุกอย่าง
แค่ติดตรง ..คิดมาก

ซึ่งก็เป็นเรื่องปรกติ
ของน้องดูแลนะ **25**

แบบนี้ขอเชียร์น้องแทนละกัน
ถ้าเฮียมาอ่าน .... คืนดีน้องเถอะครับ
เด็กดีที่ใส่ใจพี่ หายากเหลือเกิน...

สู้ๆน้า น้องสาว **24**

ขอคุณนะคะ หนูก็ทำได้แค่รอและง้อต่อไป  **36** **36**

pomeloo.oo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 10:46:30 AM »
เท่าที่อ่านดูก็รู้สึกว่า..
น้องเป็นคนน่ารักดี
และก็ทำดีทุกอย่าง
แค่ติดตรง ..คิดมาก

ซึ่งก็เป็นเรื่องปรกติ
ของน้องดูแลนะ **25**

แบบนี้ขอเชียร์น้องแทนละกัน
ถ้าเฮียมาอ่าน .... คืนดีน้องเถอะครับ
เด็กดีที่ใส่ใจพี่ หายากเหลือเกิน...

สู้ๆน้า น้องสาว **24**
จริงแล้ว ไม่ได้อยากมาเขียนนะครับ
แต่อยากบอกว่า การที่น้องคิดแบบนั้น แล้วไปงอแงใส่เขานั้น เป็นเรื่องที่ผิดเลย
การเป็นน้องดูแล น้องไม่มีสิทธิ์ไปก้าวก่ายในสิ่งที่เขาทำ เขาจะมีคนอื่น ดูแลคนอื่นเพิ่ม ตราบใดที่เขายังช่วยเหลือน้องปฏิบัติตัวกับน้องเหมือนเดิม น้องก็ควรรับในสิ่งที่น้องรับก็เพียงพอ
สมมุติว่า เขามีภริยา มีครอบครัวแล้ว น้องจะไปบังคับให้เขาเลิกกับภริยาหรือไง
แล้วถ้าเขารับน้องคนอื่นไปดูแลเพิ่ม น้องจะไปบีบคอเขาให้เลิกกับน้องคนนั้น เพื่อดูแลน้องคนเดียวหรือไง
แม้กระทั่ง จริงๆ แล้ว เขาดูแลคนอื่นอยู่ก่อนแล้ว และมารับดูแลน้อง โดยที่น้องไม่รู้ น้องไปงอแงใส่เขา เขาจะรู้สึกอึดอัดไหม ในเมื่อ เขาก็ไม่ได้จำเป็นต้องบอกความจริงกับน้อง
สรุป นั่นเป็นข้อห้ามข้อใหญ่ครับ
ณ เวลานี้ ก็เป็นไปได้ว่าเขาเจอคนอื่น ที่เขาถูกใจกว่า หรืออาจจะมีอไรเหมือนน้อง หรือด้อยกว่าน้องก็ได้ แต่คนนั้น อาจจะไม่งอแงเหมือนน้อง
เขาจะกลับมาหรือไม่ ไม่มีใครบอกได้ ถ้าเขากลับมา แล้วน้องทำตัวเหมือนเดิม เขาก็ไปใหม่
เปลี่ยนตัวเองให้ได้ ยอมรับความจริงของโลกสีเทาแห่งนี้ และพยายามทำใจให้ได้ ถ้ายังมีปัญหาในการดูแลตัวเอง และยังต้องการหาคนช่วย อย่าลืม อะไรเป็นสิทธิ์ของเขา อย่าก้าวก่าย พยายามแค่รับรู้ เรื่องของตัวเอง ยอมรับในข้อตกลงระหว่างกันเป็นพอ
ปกติ น้องๆ หาพี่ดูแล ชอบพูดว่า ไม่ก้าวก่ายเรื่องส่วนตัวไม่ใช่หรือ สรุปไม่ให้พี่ก้าวก่ายเรื่องส่วนตัวของน้อง แต่น้องก้าวก่ายเรื่องส่วนตัวของพี่ได้ หรือมันควรจะต้องเป็นสิ่งที่กลับกัน กันแน่

ที่พี่พูดมามันถูกทั้งหมดค่ะ หนูก็คิดแบบพี่ แค่หนูคิดได้ช้าคิดได้ตอนที่เฮียเขาเลิกกับหนูไปแล้ว เมื่อก่อนหนูไม่ฟังที่เฮียเขาขอจริงๆมาถึงตอนนี้หนูขอโอกาสเฮียเขาไม่ให้แล้ว หนูก็อดทนทำได้แค่ง้อและรอให้เฮียใจอ่อน แต่ง้อมาเป็นเดือนเฮียเขาก็ไม่ตอบไลน์หนูดีที่ไม่บล็อก
ถ้าได้โอกาสอีกครั้งหนูจะทำมันให้ดี หนูรู้ว่าหนูไม่ดีตรงไหน หนูพร้อมแก้ไข ขอแค่ได้โอกาสเท่านั้นค่ะ
ขอบคุณนะคะที่เตือนสติ ต่อให้หนูรักเฮียเขายังไงสำหรับหนูกับเขาเราก็แค่คนดูแลกัน
แต่หนูไม่ยอมแพ้หรอกค่ะ หนูจะสู้ต่อไป **24**

Amarone

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 165
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 11:20:23 AM »
อ่านบางความเห็นแล้วรู้สึกเหมือนว่าการดูแลกันเป็นความสัมพันธ์แบบทาสกับนายทาส   **08**

pomeloo.oo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 12:39:43 PM »
 **08**
อ่านบางความเห็นแล้วรู้สึกเหมือนว่าการดูแลกันเป็นความสัมพันธ์แบบทาสกับนายทาส   **08**

จริงๆแล้วเฮียของหนูเขาน่ารักมากค่ะ เราอยู่กันเหมือนเป็นแฟนกัน

ส่วนตรงที่หนูไม่ดีหนูก็ยอมรับมันเป็นข้อเสียที่หนูรู้ตัวเองมาตลอดว่าหนูก็เป็นคนขี้ระแวงคิดมากเพราะไม่มั่นใจในตัวเองแต่แก้ไม่ได้สักที รอบนี้ถ้าเฮียให้โอกาสหนูจะทำให้ดี แต่ถ้าต้องจบกันจริงๆยังไงหนูก็ต้องแก้นิสัยตรงนี้

คนที่อยู่กับหนู ไม่ว่าจะใครหรือสถานะไหนเขาจะได้สบายใจที่มีหนูอยู่

เฮียเขาสอนเขาเตือนมาหลายครั้งตอนนั้นหนูไม่ทำเองแหละหนูคงทำให้เขาอยู่ด้วยแล้วไม่สบายใจจริงๆเขาถึงไป

ขอบคุณพี่ๆทุกความเห็นนะคะทั้งให้กำลังใจ ทั้งเตือนสติ ทุกวันนี้เข้าเวปมาอ่านนู้นั่นก็สนุกดีติดเวปปนี้สะแล้วสิ ไม่ได้มาหาพี่ที่ดูแลใหม่เลยค่ะ

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 12:49:00 PM »
ผมว่านิสัยของพี่ ผช แต่ละคน คงไม่เหมือนกัน
สำหรับตัวผมเอง หาตัดสินใจเด็ดขาดลงไปแล้ว
จะไม่ย้อนคืนแน่นอน ไม่ว่าจะง้ออย่างไรก็ตาม

แต่เฮียของท่าน จขกท นี่ไม่ทราบนะครับ
อย่างไรเสีย จขกท ก็ลองพยายามดูนะครับ

หนูดื้อแค่เรื่องเดียวค่ะ แต่เป็นเรื่องเดียวที่เฮียขอให้หยุดทำ55555คือเรื่องที่ชอบคิดมากไปเองแล้วงอแง เขาบอกแล้วหนูไม่ฟังจริงๆ

คิดมากไปเองนี่ คือคิดว่าเฮีย เค้ามีคนใหม่ใช่ป่าว 555

เดาแม่นอย่างกับหมอดู555555 นอกจากกลัวเฮียมีคนอื่นอีกเรื่องคือกลัวเฮียทิ้งค่ะ หนูเพิ่งมีเฮียเขาดูแลคนแรกนี่นาหนูเลยทำตัวงี่เง่าไปนิดนึง

... เฮียเขาก็น่าจะตัดสินใจเด็ดขาดแหละค่ะ...หนูก็แค่หวังว่าเฮียจะใจอ่อนบ้าง หวังว่าจะเห็นความดีที่หนูทำมา ในเมื่อยังไม่บล็อกกันก็น่าจะะะะะะะ ยังมีหวังมั้งคะะะะะ5555555

**24** **24** **24** **24** **24**

ที่เดาแม่น เพราะเคยมีน้องดูแลแบบนี้มาก่อน
อาทิตย์ไหนไม่ไปหาเพราะงานยุ่ง ก็จะงอแงใส่
หาว่ามีคนใหม่ใช่มั้ย หายไปไหนมา บลา ๆ ๆ
อธิบายอย่างไรนางก็ไม่เชื่อ ชวนทะเลาะตลอด

สุดท้ายความอดทนก็ถึงขีดสุด ก็ต้องจบกันไป

**25** **25** **25** [/size][size=78%]  [/size]
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 12:53:00 PM »

คงเป็นเฉพาะพี่ ผช ที่มีน้องดูแลหลาย ๆ คนในคราวเดียวกันมั๊งครับ

ปกติคนสองคน หากคบหากันถึงแม้จะไม่ใช่ตัวจริง แต่ก็ย่อมมีความผูกพันที่ดีต่อกัน
อยากดูแล ช่วยเหลือ ในเรื่องต่าง ๆ ให้อีกฝ่าย มีชีวิตความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นกว่าเดิม
มีน้องดูแลคนเดียว ก็แทบไม่มีเวลาให้เพียงพอแล้วครับ ไม่ต้องคิดถึงมี สอง สาม

**30** **30** **30**

ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

pomeloo.oo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 02:47:10 PM »
ผมว่านิสัยของพี่ ผช แต่ละคน คงไม่เหมือนกัน
สำหรับตัวผมเอง หาตัดสินใจเด็ดขาดลงไปแล้ว
จะไม่ย้อนคืนแน่นอน ไม่ว่าจะง้ออย่างไรก็ตาม

แต่เฮียของท่าน จขกท นี่ไม่ทราบนะครับ
อย่างไรเสีย จขกท ก็ลองพยายามดูนะครับ

หนูดื้อแค่เรื่องเดียวค่ะ แต่เป็นเรื่องเดียวที่เฮียขอให้หยุดทำ55555คือเรื่องที่ชอบคิดมากไปเองแล้วงอแง เขาบอกแล้วหนูไม่ฟังจริงๆ

คิดมากไปเองนี่ คือคิดว่าเฮีย เค้ามีคนใหม่ใช่ป่าว 555

เดาแม่นอย่างกับหมอดู555555 นอกจากกลัวเฮียมีคนอื่นอีกเรื่องคือกลัวเฮียทิ้งค่ะ หนูเพิ่งมีเฮียเขาดูแลคนแรกนี่นาหนูเลยทำตัวงี่เง่าไปนิดนึง

... เฮียเขาก็น่าจะตัดสินใจเด็ดขาดแหละค่ะ...หนูก็แค่หวังว่าเฮียจะใจอ่อนบ้าง หวังว่าจะเห็นความดีที่หนูทำมา ในเมื่อยังไม่บล็อกกันก็น่าจะะะะะะะ ยังมีหวังมั้งคะะะะะ5555555

**24** **24** **24** **24** **24**

ที่เดาแม่น เพราะเคยมีน้องดูแลแบบนี้มาก่อน
อาทิตย์ไหนไม่ไปหาเพราะงานยุ่ง ก็จะงอแงใส่
หาว่ามีคนใหม่ใช่มั้ย หายไปไหนมา บลา ๆ ๆ
อธิบายอย่างไรนางก็ไม่เชื่อ ชวนทะเลาะตลอด

สุดท้ายความอดทนก็ถึงขีดสุด ก็ต้องจบกันไป

**25** **25** **25** [/size][size=78%]  [/size]

หนูไม่ถึงขนาดชวนทะเลาะ แค่แบบงอแงส่งไลน์ไปเยอะๆแล้วก็สำนึกได้เองว่าเฮียคงงานยุ่ง555555 ก็หายเอง

แต่เฮียน่าจะเข็ดขยาดกับหนู5555555 **01**

charlie0495

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 01:23:12 AM »
ส่งไลน์ ถี่ขนาดไหนครับทุกวันหรือเปล่า ถ้าถี่มากๆแนะนำให้หยุดส่งซักเดือนครับ ถ้าหนูยังส่งไลน์หาเขาบ่อยๆทั้งๆที่เขาก็ไม่ตอบ เขาอาจจะกำลังทดสอบว่าหนูสามารถเปลี่ยนตัวเองได้จริงไหม

pomeloo.oo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 03:59:24 AM »
ส่งไลน์ ถี่ขนาดไหนครับทุกวันหรือเปล่า ถ้าถี่มากๆแนะนำให้หยุดส่งซักเดือนครับ ถ้าหนูยังส่งไลน์หาเขาบ่อยๆทั้งๆที่เขาก็ไม่ตอบ เขาอาจจะกำลังทดสอบว่าหนูสามารถเปลี่ยนตัวเองได้จริงไหม

อาทิตย์แรกก็ส่งเยอะมากพิมพ์ไปแบบnonstopค่ะ555555 ต่อมาก็น้อยลงเหลือวันละครั้งแบบ ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ/หนูยังรอเฮียให้โอกาสนะ/....วันละประโยคค่ะ ตอนนี้เลิกส่งละค่ะว่าจะเหลืออาทิตย์ละครั้ง ไม่ได้ท้อนะคะแต่กลัวเฮียเขาบล็อก555555

Heat4U

• People Like This 56
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 02:27:12 PM »
ก่อนหน้านี้ก็เขียนแสดงความเห็น สุดท้ายเกรงว่าโพสต์แล้วสถานการณ์อาจแย่ลงเลยลบทิ้ง
พออ่านถึงตรงนี้ ก็ขอแสดงความเห็นแบบถ้าเป็นผมแล้วเจอแบบนี้
1.ผมถือดีว่าผมน่าจะเป็นพี่ผช.ที่น้องๆอยากพบและผมเลือกได้
2.เมื่อเกิดแบบนี้คือเตือนแล้ว เตือนหลายครั้งก็ยังไม่ยอมหยุด ตรงนี้สำหรับตัวผมจะมี 2 เงื่อนไข
2.1.ถ้าใจยังคงไม่อยากเลิก ก็จะสอนบทเรียน คือ หายไป แกล้งเงียบบ บางครั้งเป็นเดือน แต่สิ่งที่จะบอกว่ายังมีใจมั๊ยคือ ยังโอนให้ตลอดตามที่เคยทำ
2.2.ถ้าใจอยากเลิกอยู่แล้ว แต่เกรงจะถูกหาว่าไม่แฟร์ก็จะทำตามข้อ2.1.สักระยะจากนั้นเมื่อถึงเวลาที่กำหนดในใจก็จะแจ้งขอจบขาดจากกันหรือถ้าไม่เกรงถูกหาว่าไม่แฟร์ก็จะเป็นแบบเงียบไปเลย
3.ถ้าเป็นแบบ2.1. แน่นอนว่าถ้าน้องกลับตัวได้ ผมก็จะให้โอกาสแต่ถ้าหลังจากกลับมาคบกันอีกถ้ายังเป็นเหมือนเดิมอีก ก็คงจบสนิท
ขออภัยนะครับถ้าคห.นี้ทำให้อะไรแย่ลง
แต่อยากย้ำว่าสิ่งที่น้องจขกท.พยายามและมาโพสต์แบบนี้เป็นสิ่งดีครับ
พยายามๆๆต่อไปนะครับ