ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นเหมือนกันไหม??  (อ่าน 3612 ครั้ง)

marymay

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
Re: เป็นเหมือนกันไหม??
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 12:56:20 PM »
เราทำงาน 24/7 ค่ะ ยิ่งตอนนี้เรียนด้วยที่ใจกลางเมือง บางวันออกจากมหาลัยช่วงเย็น ขับรถถึงบ้านใช้เวลา 4 ชั่วโมง บางวันไปทำงานละไปเรียนละกลับมาไปประชุมต่อ (ระยะทางไม่เยอะค่ะ ถ้าขับถนนโล่งๆนี่ 10-15 นาทีถึงแล้ว) ของคุณอาจจะดูน่าเบื่อ แต่ของเรานี่ทั้งน่าเบื่อทั้งเหนื่อยเลยค่ะ ไปตจว.หรือไปตปท.เราก็ต้องทำงานไปด้วยนะคะ ตื่นมาประชุมตีสามก็มีค่ะ(เวลาประเทศที่เราไป)

ลองหางานอดิเรกทำีไหมคะ ทำวันละนิดหน่อยไปเรื่อยๆ อย่างเราชอบปักผ้า ทำขนม เวลาเหนื่อยๆมาแล้วได้หยุดพักมางานอดิเรกก็ผ่อนคลายดีค่ะ หรือบางคนอาจจะชอบออกกำลังกาย ลองหาคลิปง่ายๆเปิดดูละทำในบ้านก็ได้ เป็นการ challenge ตัวเองดีนะคะ เปลี่ยนคลิปไปเรื่อยๆ

เล่นเกมส์ในมือถือก็ได้ค่ะ แต่หาแว่นกรองแสงใส่หน่อยนะคะ เกมส์นี่เราเล่นละเพลินทุกที ปวดตามาก 555 ตอนนี้ติดเกมส์ line chef ค่ะ

หาสิ่งที่ชอบให้เจอนะคะ ที่ทำแล้วผ่อนคลาย หรือเราไม่เบื่อกับมันง่ายๆ สำหรับเราตอนนี้คือชอบนอนมากค่ะ 555 (วันนึงได้นอน 4-5 ชม.เองค่ะ)
ขอบคุณคะ...สู้ๆกันต่อไปเนอะ ตอนนี้ยังไม่รู้เลยตัวเองชอบอะไร ทำอะไรจะรู้สึกเหนื่อยไปหมด คงมีแต่นอนอย่างเดียวมั้งคะที่ช่วยได้ อิอิ^^

marymay

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 01:04:50 PM »
เราทำงาน 24/7 ค่ะ ยิ่งตอนนี้เรียนด้วยที่ใจกลางเมือง บางวันออกจากมหาลัยช่วงเย็น ขับรถถึงบ้านใช้เวลา 4 ชั่วโมง บางวันไปทำงานละไปเรียนละกลับมาไปประชุมต่อ (ระยะทางไม่เยอะค่ะ ถ้าขับถนนโล่งๆนี่ 10-15 นาทีถึงแล้ว) ของคุณอาจจะดูน่าเบื่อ แต่ของเรานี่ทั้งน่าเบื่อทั้งเหนื่อยเลยค่ะ ไปตจว.หรือไปตปท.เราก็ต้องทำงานไปด้วยนะคะ ตื่นมาประชุมตีสามก็มีค่ะ(เวลาประเทศที่เราไป)

ลองหางานอดิเรกทำีไหมคะ ทำวันละนิดหน่อยไปเรื่อยๆ อย่างเราชอบปักผ้า ทำขนม เวลาเหนื่อยๆมาแล้วได้หยุดพักมางานอดิเรกก็ผ่อนคลายดีค่ะ หรือบางคนอาจจะชอบออกกำลังกาย ลองหาคลิปง่ายๆเปิดดูละทำในบ้านก็ได้ เป็นการ challenge ตัวเองดีนะคะ เปลี่ยนคลิปไปเรื่อยๆ

เล่นเกมส์ในมือถือก็ได้ค่ะ แต่หาแว่นกรองแสงใส่หน่อยนะคะ เกมส์นี่เราเล่นละเพลินทุกที ปวดตามาก 555 ตอนนี้ติดเกมส์ line chef ค่ะ

หาสิ่งที่ชอบให้เจอนะคะ ที่ทำแล้วผ่อนคลาย หรือเราไม่เบื่อกับมันง่ายๆ สำหรับเราตอนนี้คือชอบนอนมากค่ะ 555 (วันนึงได้นอน 4-5 ชม.เองค่ะ)

ขอบคุณคะ.... สู้ๆกันต่อไปเนอะ ตอนนี้ทำอะไรก็รู้สึกเหนื่อย ขี้เกลียดคะ จะเล่นเกมส์ก้ติดงอมแงมแน่ๆเลย สังสัยคงได้แต่นอนนี่ละมั้งคะที่จะช่วยได้ อิอิ^^

marymay

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 01:08:06 PM »
    เดี๋ยวก็ผ่านไปครับ  เท่าที่อ่านดู น่าจะไม่ค่อยมีเวลาให้เหงานะ ออกจะแนวเบื่อมากกว่า  เพราะไหนจะทำงานด้วย เรียนอีก  สมัยก่อน ผมแทบไม่มีเวลาให้เหงา  แค่เรียนให้จบ ก็จะอ๊วกละ      แต่ตอนนี้ดิ เหงาจริง เพราะไม่ได้ทำงานมาสี่่ห้าปีละ  ขี้เกียจ  แถมโสดอีก แต่ก็ชินละ ยังดีมีหลานให้เลี้ยง   ถ้าเทียบกับตอนมีแฟน  ถึงจะไม่เหงา แต่เครียดแทน  เลยชั่งน้้าหนักแล้ว ใช้ชีวิตอิสระดีกว่า   
     แต่เรื่องหาเพื่อนนี่ก็จำเป็นนะครับ  เพราะเวลาเครียด จะได้มีที่ระบาย  หรือมีคนไปทำกิจกรรมเป็นเพื่อน  ถ้าอายุเยอะๆ  คนรอบข้างเขาก็มีภาระของเขา คงไม่เวลาเท่าไหร่
ขอบคุณคะ...เป็นคน ตจว.คะ ไม่ค่อยมีเพื่อนเลย ที่ทำงานพี่ๆเค้าก้มีครอบครัวกันหมดแล้ว ไปเรียนก้ต่างคนต่างเรียน เรียนเสร้จก้แยกย้ายกลับบ้านกันคะ

marymay

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2019, 01:10:43 PM »
วัฎจักรโดยปกติของชีวิตคนกรุงเทพฯ  ต่อสู้กันไป  เบื่อๆเหนื่อยๆ  เพื่ออนาคต

เกิดอาการเหนื่อย ก็พัก  ตื่่นเช้ามาก็หายเหนื่อย  ตอนสายๆก็เริ่มเหนื่อยอีกรอบ 

เกิดอาการเบื่อ   ลองหาทำอะไรทำให้หายเบื่อ   ลองหัดทำคุ๊กกี้  นอกจากกลิ่นที่หอมแล้ว 

การทำขนมหรือคุ๊กกี้  สามารถสร้างสรรค์ไอเดียไปได้หลายแบบหลายแนวทาง  แก้เบื่อได้ยาวๆ
ขอบคุณคะ...จะลองหัดทำนะคะ เผื่อจะดีขึ้นคะ^^