ผู้เขียน หัวข้อ: ผมควรทำยังไงดีครับ ขอความคิดเห็น  (อ่าน 3021 ครั้ง)

Tag.tt

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
ผมควรทำยังไงดีครับ ขอความคิดเห็น
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2019, 11:15:34 AM »
มีเรื่องมาปรึกษาสมาชิคในเว็บครับ
ผมดูแลน้องคนนึงมา6-7เดือน ก่อนหน้านั้นทำความรู้จัก
จากการจ้างเที่ยว แรกคบกันน้องน่ารักขี้อ้อนครับ
หลังๆเวลาว่างไม่ค่อยตรงกัน ผมก็เข้าใจเพราะผมก็ยุ่ง
แต่ประเด็นคือ ผมมารู้ความจริงว่าน้องไม่ได้ทำงาน
ตามที่น้องบอก พอมารู้แบบนี้ก็เสียความรู้สึก
เพราะมีหลายอย่างที่คิดว่าน้องก็คงมีเรื่องปิดบังอีก
อย่างเช่นเรื่องมหาวิทยาลัยที่จบ คณะที่เรียน
ผมพยายามชวนคุยเรื่องตอนเรียน น้องจะบ่ายเบี่ยง
ตรงนี้แหละครับทำให้คิดว่าแล้วที่น้องบอกว่ายุ่ง
คือน้องทำงานอะไร หรือไม่ได้ทำ หรือแค่ไม่อยากเจอกัน
ผมควรทำไงดีครับ จะถามตรงๆผมก็ขี้เกียจทะเลาะ
ยอมรับว่าตัดสินใจดูแล ก็เพราะโปรไฟล์น้องด้วย

pomeloo.oo

• Full Member
  • People Like This 26
Re: ผมควรทำยังไงดีครับ ขอความคิดเห็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2019, 11:31:23 AM »
เคยมีพี่ขอดูทรานสคริปมหาลัยเพื่อยืนยันว่าเรียนที่นี่จริง จบที่นี่จริง5555
ส่วนเรื่องยุ่งจนไม่มีเวลามาเจอ คิดว่าในเมื่อรับหาพี่ดูแลแล้วก็ต้องมีเวลาให้พี่ไม่ว่าในกรณีมีงานทำหรือไม่มีงานทำก็ตาม

#สุดท้ายบอกพี่แก่แล้วดูแลใครไม่ได้หรอก **34**

tawans

• Hero Member
  • People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
Re: ผมควรทำยังไงดีครับ ขอความคิดเห็น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2019, 02:36:35 PM »
ถ้าสงสัยว่าน้องไม่บอกความจริง..ก็ถามตรงๆบอกให้ชัดว่าเราระแวงอะไร
น้องก็มีโอกาสอธิบาย..จากคำตอบน้องก็จะพอรู้ครับ...

1.ถ้าเราระแวงไปเองก็จะได้เลิกระแวง..ไม่ทำปลาตัวโตตกน้ำ
หรือ
 2.รู้ตัวว่าหญ้าเต็มพุงจนท้องอืด

**38**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

annop56

• Newbie
  • *
  • People Like This 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2019, 05:18:44 PM »
เข้ามาอ่าน ขอแสดงความเห็น “ส่วนตัว” ครับ

1. ประเด็นที่ถามว่าควรทำไงดี : อันนี้ตอบไม่ได้ครับ เจ้าของกระทู้ต้องคิดและพิจารณาเอง เพราะเป็นเรื่องของคน 2 คน

2. ประเด็นเรื่อง “โปรไฟล์” เข้าใจว่า พอทราบความจริงแล้วอาจจะเสียความรู้สึก ผิดหวัง แต่ว่าดูแลกันมา 6~7 เดือน

เวลาไม่ใช่น้อย ความดี ความเอาใจใส่ของน้องกะผู้ดูแล ไม่ได้เพิ่มขึ้นเลยหรือครับ ถ้าเพิ่มขึ้น มันอาจจะมาแทนที่โปรไฟล์

ได้ไหม หรือว่าเจ้าของกระทู้หาน้องแค่ที่ ”โปรไฟล์” เท่านั้น ถ้าเป็นเช่นนี้ คำตอบ ไม่ยากครับ  ระหว่าง โปรไฟล์และความสุข

เจ้าของกระทู้เลือกอันไหน อันนั้นคือคำตอบครับ

3. ควรคุยกะน้องที่ให้การดูแล ว่ามีอะไร บอกกันตรงๆ หากมีเหตุการณ์แบบนี้อีก จะเป็นอย่างไร ชัดเจน ต่างคนต่างสบายใจ

4. เวลาเปลี่ยน คนเปลี่ยนครับ กฎของธรรมชาติ น่าจะใช้ได้กะทุกคน ไม่ว่าจะเป็นน้องที่เราดูแล หรือพี่ที่ดูแล

ขอให้เจ้าของกระทู้ มีความสุขกะการดูแลครับ

Black coffee

• People Like This 55
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2019, 06:53:42 PM »
มีเรื่องมาปรึกษาสมาชิคในเว็บครับ
ผมดูแลน้องคนนึงมา6-7เดือน ก่อนหน้านั้นทำความรู้จัก
จากการจ้างเที่ยว แรกคบกันน้องน่ารักขี้อ้อนครับ
หลังๆเวลาว่างไม่ค่อยตรงกัน ผมก็เข้าใจเพราะผมก็ยุ่ง
แต่ประเด็นคือ ผมมารู้ความจริงว่าน้องไม่ได้ทำงาน
ตามที่น้องบอก พอมารู้แบบนี้ก็เสียความรู้สึก
เพราะมีหลายอย่างที่คิดว่าน้องก็คงมีเรื่องปิดบังอีก
อย่างเช่นเรื่องมหาวิทยาลัยที่จบ คณะที่เรียน
ผมพยายามชวนคุยเรื่องตอนเรียน น้องจะบ่ายเบี่ยง
ตรงนี้แหละครับทำให้คิดว่าแล้วที่น้องบอกว่ายุ่ง
คือน้องทำงานอะไร หรือไม่ได้ทำ หรือแค่ไม่อยากเจอกัน
ผมควรทำไงดีครับ จะถามตรงๆผมก็ขี้เกียจทะเลาะ
ยอมรับว่าตัดสินใจดูแล ก็เพราะโปรไฟล์น้องด้วย

อ่านหลายๆรอบแล้วรู้สึกว่า "เหนื่อยแทน จขกท"

เริ่มแรกคบ ชอบที่น้องสดใส น่ารัก ขี้อ้อน

โปรไฟล์น้องสวยงาม เป็นส่วนหนึง่ในการตัดสินใจดูแลน้อง

มีคำถามเกิดขึ้นมากมาย

-ดูแลน้องเพราะความน่ารัก หรือ เพราะโปรไฟล์

-ระยะเวลาที่ผ่านมา การได้กิน เที่ยว ทำกิจกรรมร่วมกัน  น้องเต็มที่กับเราไหม

-ในแต่ละวัน น้องให้ความห่วงใย การดูแลเอาใจใส่ หรือ ปัญหาให้กับเรามากกว่ากัน 

-ถ้าถามหาความจริงแล้ว คำตอบ "ไม่ถูกใจ" เราจะทำอย่างไรดี ไปต่อ หรือ แยกย้าย

สุดท้าย น้องทำให้เรามีความสุขไหม และ เราทำให้้น้องมีความสุขไหม 

ถ้าสิ่งที่ขวางเส้นทาง พอที่จะกระโดดข้ามได้ ก็ข้ามไปเถอะ 

แต่ถ้ากระโดดข้ามแล้ว ทำให้เราต้องเจ็บตัว เจ็บใจ   ................ เดินเลี่ยงเลย   

Otw911

• People Like This 16
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2019, 07:09:51 PM »
เล่าประสบการณ์ให้ฟังละกันครับ
เคยดูแลน้องมา1คน ดูอยู่เกือบ3ปี
ตั้งแต่น้องเรียนปี3 จนจบได้งานทำ
ตอนแรกตกลงว่าดูแลจนจบแล้วก็แยกย้าย แต่ด้วยความผูกพันก็ดูกันมาเรื่อยๆ หลังจบ

จนช่วงหลังเริ่มไม่ค่อยมีเวลาว่าง ติดนุ่นนี่ บลาๆๆๆ
ซึ่งโดยเซนส์เราก็รู้ว่าไม่ปกติ ผ่านไปสัก2เดือนเลยขอคุยตรงๆ ผมเชื่อว่าเรื่องเวลา ถ้าอยากเจอกัน มันไม่มีหรอกที่จะไม่ว่าง มีแค่อยากเจอ/ไม่อยากเจอ
น้องยอมรับว่ามีคนมาจีบ ซึ่งผมมองว่าเป็นเรื่องธรรมดามาก ที่น้องควรไปมีชีวิตแบบปกติ แค่อยากให้บอกกันตรงๆ  อีกอย่างน้องเองนั่นแหละจะรู้สึกแย่ที่ต้องคบซ้อนแบบนั้น คนที่เข้ามาก็ต้องรู้สึกไม่ดีถ้ารู้เรื่องเข้า

ผมก็เลยเดินออกมา อาจจะเสียใจบ้างที่จะไม่ได้เจอกันอีก แต่ก็ดีใจที่น้องไปมีความสุข ในเส้นทางที่ไม่ต้องหลบอยู่ใต้เงาใคร
ยังไงๆก็ต้องจากกันอยู่แล้วสำหรับความสัมพันธ์แบบดูแล แค่จะจากกันแบบไหน

Black coffee

• People Like This 55
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2019, 07:19:10 PM »
เล่าประสบการณ์ให้ฟังละกันครับ
เคยดูแลน้องมา1คน ดูอยู่เกือบ3ปี
ตั้งแต่น้องเรียนปี3 จนจบได้งานทำ
ตอนแรกตกลงว่าดูแลจนจบแล้วก็แยกย้าย แต่ด้วยความผูกพันก็ดูกันมาเรื่อยๆ หลังจบ

จนช่วงหลังเริ่มไม่ค่อยมีเวลาว่าง ติดนุ่นนี่ บลาๆๆๆ
ซึ่งโดยเซนส์เราก็รู้ว่าไม่ปกติ ผ่านไปสัก2เดือนเลยขอคุยตรงๆ ผมเชื่อว่าเรื่องเวลา ถ้าอยากเจอกัน มันไม่มีหรอกที่จะไม่ว่าง มีแค่อยากเจอ/ไม่อยากเจอ
น้องยอมรับว่ามีคนมาจีบ ซึ่งผมมองว่าเป็นเรื่องธรรมดามาก ที่น้องควรไปมีชีวิตแบบปกติ แค่อยากให้บอกกันตรงๆ  อีกอย่างน้องเองนั่นแหละจะรู้สึกแย่ที่ต้องคบซ้อนแบบนั้น คนที่เข้ามาก็ต้องรู้สึกไม่ดีถ้ารู้เรื่องเข้า

ผมก็เลยเดินออกมา อาจจะเสียใจบ้างที่จะไม่ได้เจอกันอีก แต่ก็ดีใจที่น้องไปมีความสุข ในเส้นทางที่ไม่ต้องหลบอยู่ใต้เงาใคร
ยังไงๆก็ต้องจากกันอยู่แล้วสำหรับความสัมพันธ์แบบดูแล แค่จะจากกันแบบไหน

ชอบมากๆเลย

"อีกอย่างน้องเองนั่นแหละจะรู้สึกแย่ที่ต้องคบซ้อนแบบนั้น คนที่เข้ามาก็ต้องรู้สึกไม่ดีถ้ารู้เรื่องเข้า"

" แต่ก็ดีใจที่น้องไปมีความสุข ในเส้นทางที่ไม่ต้องหลบอยู่ใต้เงาใคร"

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2019, 07:33:55 PM »
ขออนุญาตถาม จขกท หน่อยครับว่า จขกท รับดูแลน้อง เพราะว่าอะไร มีเป้าหมายอะไร อยากให้น้องเป็นอะไร
อย่างเช่นว่า น้องบอกว่าเรียนหมอ หรือเรียนพยาบาล จบหมอหรือจบพยาบาลมา คุณเลยเลือก เพราะมีเป้าหมาย หวังคบยาว ให้น้องดูแลในอนาคต หรือเปล่า
หรือน้องบอกว่า จบจาก ม ดัง คณะเด่น แล้วคุณจะให้น้องเป็นอะไร จะให้เป็นตัวจริงเลยไหม หรือยังไง ก็เป็นแค่นี้ ไม่มีไกลไปกว่านี้
การดูแลน้อง ที่ยังเรียนไม่จบ เราได้ประโยชน์น้องได้ประโยชน์ เราวางกรอบ แล้วเขายอมทำตามภายในกรอบ ก็โอเค จะไปกะเกณฑ์ว่าเขาจะต้องเรียนจบอะไร ต้องทำงานอะไร เราคงทำไม่ได้หรอกมัง จริงไหม
สำหรับการดูแลน้องที่เรียนจบ เขาเรียนจบอะไรมา จะเป็นไหมต่อการคบหา เขาทำงานอะไร ก็จำเป็นไหมกับการคบหา ถ้าเขาไม่ได้ทำงาน แต่โกหกว่าทำ นั่นซิ ต้องคิดว่าทำไมเขาถึงโกหก เรื่องแบบนี้ คุยกันตรงๆ ได้
น้องทุกคนที่ผมดูแล เกือบทั้งหมด เริ่มดูแลตอนน้องเรียนอยู่ เขาจะเรียนอะไรไม่ว่า แต่จะเลิกหรือจะย้ายที่เรียนใหม่ ควรต้องคุยกันก่อน เพราะก็ไม่ได้หมายความว่าย้ายที่แล้ว ผมจะยอมส่ง เพราะมันมีค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้น ตอนนกลงกันว่าจะดูแล ผมก็จะบอกว่าจะดูแลจนเรียนจบนะ เมื่อจบแล้ว เราค่อยมาคุยกันว่าจะเดินอย่างไรต่อไป ซึ่งส่วนใหญ่ก็ดูแลต่อ อย่างน้อยก็อีกพักใหญ่ และพยายามให้น้องหางานทำ เพื่อให้ยืนได้ด้วยตัวเอง ถ้าเขาได้งานทำแล้ว ก็จะตกลงกันว่าผมจะลดเงินดูแลลงนะ ซึ่งน้องส่วนใหญ่ก็ยอม เพราะเขาก็รู้เขาเริ่มมีชีวิตของตัวเอง
เพราะงั้น เห็นด้วยกับท่านอื่นนะครับ ที่ควรคุยกับน้องเขาตรงๆ แต่ก่อนจะคุย ควรไตรตรองให้ดีก่อนว่า ถ้าเขาบอกในสิ่งตรงข้ามกับที่คุณรู้ คุณจะทำอย่างไร และคุณต้องการอะไรในความสัมพันธ์นี้ ถ้าไม่ชอบใจ พร้อมไหมที่จะเลิกและเดินออกมา มีประเด็นสุดท้าย ทำใจสปอร์ตหน่อย และให้ความช่วยเหลือเขาตามสมควรก่อนที่จะเดินจากไป ดีไหม

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2019, 12:47:22 PM »
   ถ้าน้องคนที่ท่าเล่าในกระทู้ คือน้อง ซ. ไม่มีเรื่องไหนจริงเลยครับ ที่ท่านรับรู้เกี่ยวกับตัวน้อง
แต่ถ้าไม่ใช่ ก็ช่างคล้ายกันจริงๆ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Tag.tt

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2020, 07:54:01 PM »
ต้องขอโทษด้วยครับผมไม่ได้มาตอบใครเลย
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ปัจจุบันผมบอกเลิกน้องเขาแล้ว
1ผมเสียความรู้สึกเรื่องการโกหก
2ผมจับได้ว่าเขามีพี่ดูแลอีกหลายคน
3ผมไม่อยากหึง ไม่อยากก้าวก่ายชีวิตใครมากไป
ผมต้องการความสบายใจ ซึ้งข้อนี้น้องเขาคงให้ผมไม่ได้อีกแล้ว