ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเกี่ยวกับการดูแลน้องๆ  (อ่าน 2140 ครั้ง)

Untamed

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
ปรึกษาเกี่ยวกับการดูแลน้องๆ
« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 07:34:33 AM »
มีบางอย่างที่ไม่กระจ่างอยากปรึกษาพี่ๆน้องๆครับ

1) ถ้าตกลงจ่ายเป็นรายอาทิตย์ แล้วถ้าน้องไม่ว่างควรต้องจ่ายไหม?

2) ถ้าอาทิตย์นั้นน้องบอกว่าเมนมา ต้องจ่ายไหม?

3) ตกลงเรทเรียบร้อย แล้วน้องอยากใด้งบ Shopping ตามมารยาทแล้วต้องมีให้น้องหรือไม่?

4) ถ้าเข้ากันไม่ได้ ไม่ว่าจะเรื่อง Sex ทัศนคติ ตรงต่อเวลา ความรับผิดชอบ หรืออะไรก็ตาม  ตามมารยาทแล้วสามารถหยุดดูแลได้เลยมั้ยครับ?

ขอบคุณที่สละเวลามาตอบล่วงหน้าครับ

lonelylin

• Sr. Member
  • People Like This 77
Re: ปรึกษาเกี่ยวกับการดูแลน้องๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 07:51:31 AM »
มีบางอย่างที่ไม่กระจ่างอยากปรึกษาพี่ๆน้องๆครับ

1) ถ้าตกลงจ่ายเป็นรายอาทิตย์ แล้วถ้าน้องไม่ว่างควรต้องจ่ายไหม?

2) ถ้าอาทิตย์นั้นน้องบอกว่าเมนมา ต้องจ่ายไหม?

3) ตกลงเรทเรียบร้อย แล้วน้องอยากใด้งบ Shopping ตามมารยาทแล้วต้องมีให้น้องหรือไม่?

4) ถ้าเข้ากันไม่ได้ ไม่ว่าจะเรื่อง Sex ทัศนคติ ตรงต่อเวลา ความรับผิดชอบ หรืออะไรก็ตาม  ตามมารยาทแล้วสามารถหยุดดูแลได้เลยมั้ยครับ?

ขอบคุณที่สละเวลามาตอบล่วงหน้าครับ
ขอตอบ ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ
1-2)จริงๆ ควรจ่ายนะคะ ดูรายเดือนรึเปล่า แต่แค่แบ่งจ่ายเป็นอาทิตย์เองนะคะ ถ้าน้องไม่ว่างหรือเป็น ปจด ก็ควรต้องจ่ายนะคะ
เพราะน้องเขาก็ต้องใช้เงินในสัปดาห์นั้น
3) คุยกันก่อนหน้าที่จะตกลงดูแลนะคะ ว่าพี่จะให้น้องหรือเปล่า หรือน้องขอหรือเปล่า ถ้าตกลงให้ก็ต้องให้ค่าshop บ้าง
4)จริงๆข้อนี้ ถ้าทัศนคติไม่ตรงกันแต่แรก ไม่ควรที่จะดูแลแต่แรกแล้วค่ะ
การพบเจอกัน ... เป็นเรื่องน่ายินดี...

gigkumkum2

• Newbie
  • *
  • People Like This 21
Re: ปรึกษาเกี่ยวกับการดูแลน้องๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 08:09:28 AM »
ตัวผมเคยดูแลน้องแบบไม่มีเงื่อนไขอะไรเลย สุดท้ายกลายเป็นน้องขอเงินกันเละเทะ มาเจอบ้างไม่มาเจอบ้าง มีโอกาสได้คุยกับแอดมินของเว็บ gigtd ขอเอาหลักเกณฑ์ของแอดมินเว็บ gigtd มาตอบนะครับ

ข้อ1. ถ้าอาทิตย์นั้นน้องไม่ว่าง ไม่ต้องจ่ายครับ แต่ถ้าพี่ไม่ว่างต้องจ่ายครับ แล้วเลื่อนวันที่เจอไปเพิ่มอาทิตย์หน้าแทนครับ

ข้อ2. เรื่องปจด.ควรอยู่ในเงื่อนไขที่คุยกันตั้งแต่แรกนะครับ เพราะใน 1เดือนจะจะมี 1อาทิตย์ที่น้องไม่สามารถมาเจอได้ครับ

ข้อ3. เรื่องงบ shopping ควรคุยให้เคลียร์ตั้งแต่แรกนะครับ อย่างตัวผมไม่เคยคิดว่าน้องบางคนจะกล้าขอเพิ่มเยอะขนาดนี้ เลยไม่ได้คุยตั้งแต่แรก เพราะเรทดูแลก็สูงมากอยู่แล้ว สุดท้ายโดนขอบ่อยๆ ผมก็จะนอยไปเหมือนกัน ตอนหลังเลยไม่ได้ให้งบ shopping น้อง แต่ให้เป็นค่ารถ หรือให้เพิ่มเวลาที่น้องทำอะไรให้เราพอใจมากๆแทนครับ

ข้อ.4 ถ้าคิดว่ามีปัญหา ก็ต้องลองคุยลองปรับดูก่อนนะครับ สุดท้ายถ้าปรับแล้ว แก้ไขแล้ว แต่ยังไม่ตรงกัน ก็ต้องคุยกันตรงๆดูครับ ว่าจะหยุดดูแล อย่างของเว็บ gigtd เค้าจะมีเงื่อนไขดูแลขั้นต่ำอยู่ 1-3 เดือนขึ้นอยู่กับน้องนะครับ อันนี้ต้องลองไปปรับกันดูครับ

ป.ล. สุดท้ายแล้วผมมองว่าเป็นเรื่องของความรู้สึกนะครับ ทุกอย่างสามารถยืดหยุ่นได้ อย่างน้องไม่ว่างก็อาจจะมาเจอเพิ่มทีหลัง อย่างน้องอยากได้เงินก่อน ก็อาจเบิกล่วงหน้าไปบางส่วน ของแบบนี้ไม่มีอะไรตายตัวครับ
ตามหาน้องน่ารักทั้งหน้าตาและนิสัย ทักมาครับ
เรื่องลับๆ คุยในที่ลับๆ ทักมาครับ
งบไม่อั้น ขอแค่ถูกใจ พร้อมดูแล 50k+
(แอท)gigkumkum

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 09:08:02 AM »
ถ้าถึงระดับที่เรากับน้องจะคบหาดูแลกัน แปลว่าเรามีภาระ ความรับผิดชอบต่อกันครับ
สำหรับเรา การจ่ายเงินตามตกลงคือความรับผิดชอบข้อแรก อันนี้ยกเว้นไม่ได้ครับ
จะรายอาทิตย์ รายเดือน ก็ตามตกลงครับ ส่วนน้องก็ควรมาพบเราตามตกลง
ส่วนจะมามี sex หรือมีไม่ได้ ก็มาทานข้าว ไปเที่ยว อะไรกัน เว้นแต่เราไม่สะดวกไป
ก็ถือว่า เราเป็นฝ่ายไม่พบน้อง แต่ต้องจ่ายตามที่ตกลงไว้อยู่ดี

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เราควรสบายใจในการคบกันครับ
ถ้าเราคิดว่าโดนเอาเปรียบ นั่นแปลว่าน้องมีอะไรที่ทำให้เรารู้สึกแบบนั้น
หรือเราเรียกร้องมากไป น้องไม่มีคสามรู้สึกที่ดี มีแค่ให้เรารู้สึกว่ามาเอาเงิน
อันนี้ก็คงคบกันไม่นานแน่ๆ

ผมว่าถ้ารู้จักกันดีพอ ก่อนจะตกลงกัน มักคบกันได้ยาวนานกว่า
เจอกันครั้ง 2 ครั้งแล้วตกลงเลย ยังไม่ทันรู้นิสัยใจคอกันดีพอ
ยังไม่เห็นข้อบกพร่อง หรือไม่ทันมีความรู้สึกดี/ไม่ดีกันมากพอ
มักคบกันไม่ยืดครับ

เริ่มจากจ้างเที่ยว no sex ครับ จนมั่นใจกันมากหน่อย ค่อยเปลี่ยนสถานะครับ
ดีกว่าเยอะ น้องคนไหนรีบให้ตกลงในทันทีที่เจอ แทบไม่เคยดีพอครับ แม้จะสวย
แต่พอเจอ 3-4 ครั้ง ความสวยหายไปได้เมื่อนิสัยที่ไม่น่ารัก มีออกมาให้เห็นครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Heat4U

• Full Member
  • People Like This 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 10:44:17 AM »
เคยดูแลแค่คนเดียวที่เป็นครั้ งแรกเมื่อหลายๆปีก่อนโดยเงื่อนไขไม่รัดกุม แค่ตกลงเจอกี่วัน ต้องค้างด้วย ไม่มีกลิ่นต่างๆเช่น บุหรี่ เหล้า  กินสาบที่เส้นผม เรทและการจ่าย พอเจอกันไประยะหนึ่งสุดท้ายจะขึ้นกับระดับความพอใจของทางผม คือ
-ไม่พอใจมากแบบ ถ้าน้องทำตัวไม่เหมาะสมไม่ตรงกับที่เคยตกลง ผมก็จ่ายตามที่ตกลง ไม่เพิ่มและถ้าทนไม่ไหวก็จบด้วยการเลิกแบบอยู่ที่ความแฟร์ของเรา ถ้าไม่แฟร์ก็บอกเลิกทันทีแบบไม่มีค่าตกใจ ถ้าแฟร์ ก็บอกกันก่อนพร้อมชดเชย
-ไม่พอใจระดับกลาง ถ้าน้องทำตัวไม่เหมาะสม ผมจะคุยเตือนกันก่อน ส่วนจะจ่ายที่ขอเพิ่มหรือไม่จะขึ้นกับ ระดับความจำเป็นของน้อง
-พอใจ ไม่ว่าน้องจะเป็นอย่างไร ยอมทำตามหมด

ส่วนที่พี่จขกท.ถามนั้น ถ้าไม่อยู่ในข้อตกลงตั้งแต่แรก อะไรๆที่นอกข้อตกลงก็จะขึ้นความพอใจ ของแต่ละฝ่าย เช่น พี่ขอให้มาพบเพิ่มอีกวันในสัปดาห์นี้ น้องมีสิทธิเลือกที่จะยอมหรือไม่ยอม หรือ น้องขอเงินช้อปเกินข้อตกลง ก็อยู่ที่พี่เลือกที่จะให้หรือไม่ให้

กรณีดูแลเป็นสัปดาห์ สำหรับแนวคิดผมคือ การตกลงดูแลนั้นต้องประจำและต่อเนื่อง ไม่ว่าน้องว่างหรือไม่ว่างก็ต้องจ่ายครับ เว้นแต่มีการตกลงกันมาก่อน อย่างเช่นกรณีของพี่จขกท.ควรจ่าย(ใช้คำว่า ควร นะครับ ไม่ได้ใช้คำว่า ต้อง) การทบทวนข้อตกลงกันใหม่ก็ควรต้องทำ ถ้าพี่จขกท.เริ่มไม่สบายใจ

ถ้าอาทิตย์นั้น เมนส์มาต้องจ่ายมั๊ย ไม่จ่ายก็ไม่น่าจะเหมาะนะครับถ้าไม่ได้คุยตกลงกันมาก่อน

กรณีทรมานที่จะคบกันต่อ แล้วจะทนทรมานได้นานแค่ไหน ก็ลองคิดเองนะครับ

สรุปทุกคำถามถ้าไม่อยู่ในข้อตกลงก็จะขึ้นกับ
1.ความพึงพอใจ
2.ความแฟร์ของพี่ผู้ดูแล
3.ความจำเป็น, เจตนา หรือ เหตุผลแท้จริงของน้องเค้า
หมายเหตุ
ไม่สามารถฟันธงให้เพราะไม่มีปสก.และไม่รู้ว่าสถานการณ์จริงใครคือคนถูกต้องหรือฝ่ายใดที่เป็นฝ่ายเอาเปรียบครับ
ถ้าจะรักษาความแฟร์ของเราคือ
กรณีจ่าย: ยอมจ่ายแล้วตกลงใหม่
กรณีบอกเลิก: ควรมีชดเชย
ขอให้ผ่านเหตุการณ์ไปได้ด้วยดีนะครับ

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 08:52:22 PM »

เมื่อไรที่มีคำถามแบบนี้มากมายในหัว
เป็นไปได้ว่า...ท่านไม่พร้อมดูแลน้อง / น้องไม่พร้อมให้ท่านดูแล / หรือแค่ไม่ชอบพอกันมากพอ
คุยรายละเอียดก่อนตกลงให้ดี ถ้ามีอะไรไม่ตรงที่คุย ก็ค่อยๆปรับ
สุดท้ายไม่ไหว ก็ต่างคนต่างไป....

หาใหม่

Trucker1976

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 35
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 08:08:23 AM »
เรามีเงิน   น้องมีความเดือดร้อน
เราเลือกได้  ว่าสบายใจจะช่วยใคร
การมีน้องดูแล ก็เหมือนมีแฟนในโลกอีกใบ
ค่อยๆเลือก ค่อยๆหา จนเจอที่พอดีกัน
ในนี้หลายๆคู่ ดูแลกันนาน
บางคู่จูงมือกันเดินออกไปเป็นแฟนในชีวิตจริง
บางคู่พัฒนาจนแต่งงานกัน
อยากบอกว่า จ้างเที่ยวก็เป็นช่องทางที่ดี
ถูกใจก็จ้างบ่อยๆ ช่วยเหลือปัญหาน้องให้คลี่คลาย
แล้วจะพัฒนาเป็นพี่ดูแล ก็คงไม่สาย
รัก10ล้อต้องรอ10โมง
แม่คิ้วโก่ง ขวัญใจ10ล้อ

the stranger

• Full Member
  • People Like This 304
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 10:04:29 AM »
น่าจะคุยให้เคลียร์ก่อนตกลง ดูแล    ส่วนใหญ่คนเลี้ยงเด็ก  ไม่ค่อยคิดหยุมหยิมหรอก  เพราะเขาใช้เงินส่วนเกินมาเปย์  ถ้าคิดละเอียด แบบท่าน  ผมว่าหากินแบบคราวๆดีกว่า ไม่ต้องคิดเยอะ   ผมก็เน้นแบบที่ว่าแหละ  เพราะดูแลสาวๆ  มันไม่ง่ายหรอก  มันจะมีปัญหาต่างๆตามมาอีกมาก  โดยเฉพาะเรื่องเงิน   
  แต่ถ้าท่านโชคดี เจอน้องนิสัยน่ารัก รู้จักสะกดคำว่าเกรงใจบ้าง  เขาก็จะไม่มีเรื่องหยุมหยิม ให้ท่านปวดหัวหรอก

Konba501

• Sr. Member
  • People Like This 78
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 10:21:24 AM »
1-2 ตอบใม่ต้องจ่าย รายอาทิตย์ มันบอกตามตัวอยู่แล้ว ยกเว้นน้องว่างพี่ใม่ไปเอง

3 งบช๊อปปิ้ง หากตามมารยาทก็ย้อนไปดูพฤติกรรมที่น้องทำกับพี่ หากน้องมารยาทดีมาก ก็ให้ตามสมควรควร มารยาทใม่ดีก็ใม่ต้อง

4 ตกลงเป็นอาทิต พี่ใม่พอใจก็สามารถ ยกเลิกอาทิตย์ใหนก็ได้ชื่อบอกอยู่แล้ว

สุดท้าย ดูแลอีกคนมันยากนะ หากใม่พร้อมก็อย่าฝืนตัวเอง

C.718

• Newbie
  • *
  • People Like This 13
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 01, 2020, 08:41:41 PM »

ข้อ 1 เราคิดว่าควรให้นะคะ ตกลงดูแลแล้ว นั่นคือดูแล แต่จะชำระช่องทางไหน เมื่อไร เท่าไร นั่นคือรายละเอียดปลีกย่อยของวิธีการให้เงิน ลองคุยกันีไหมคะ เช่นไม่ว่าง ติดสอบ ติดโปรเจค งั้นอาทิตย์ต่อไปเจอกันมากขึ้นดีไหม ^^

ข้อ 2 ชำระเป็นรายเดือน หรือรายปี น้องก็ต้องมีประจำเดือนค่ะ (ถ้าน้องประจำเดือนไม่มา น่าจะกังวลกว่านะคะ หยอกๆ) ขอกลับไปด้านบนอีกครั้ง ชดเชยเวลาในอาทิตย์อื่นกันแทนดีไหมคะ น้องดูแลน่าจะผูกพันกันมากกว่าแค่เรื่อง xxx เปลี่ยนไปทานขนม เดินเล่นกันบ้าง หรือ one day trip ดูมั้ยคะ ความสัมพันธ์ที่ดีจะทำให้เรื่องบนเตียงดีขึ้นน้า ^^

ข้อ 3 ถ้าไม่ได้เป็นจำนวนเงินที่มากเกินไป ให้แล้วไม่เดือดร้อน แต่อาจจะทำให้พี่สบายตาสบายใจมากขึ้น เช่น ไปซื้อครีมทาหน้า เข้าคอร์สความสวยความงาม หรือไปใช้จ่ายอะไรที่พัฒนาชีวิต เช่น เรียนอะไรเพิ่มเติม แบบนี้ให้ไปเถอะค่า

เคยมีพี่ท่านนึงพูดไว้ ไม่แน่ใจว่ายูสไหนนะคะ ว่าเงินส่วนที่นำมาใช้ในการดูแลน้องนี้ ควรเป็นเงินที่ไม่กระทบ living cost ของพี่ๆ และพี่ๆก็ควรประเมินรายจ่ายของตนเองให้เรียบร้อย หากยังไม่พร้อม ก็ยังไม่ควรคอมมิทกับใครค่ะ หมายถึงพร้อมทั้งเรื่องเงินและเรื่องใจนะคะ ว่าถูกใจคนนี้แล้วใช่มั้ย

ข้อ 4 ต้องถามว่า แล้วแรกเริ่มที่ตกลงกัน พี่ถูกใจน้องตรงไหน จุดนั้นยังดึงดู ดใจพี่พอไหมคะ หากใช่ ลองบอกน้องเป็น warning ดูก่อนไหมคะ ถ้าปรับกันไม่ได้จริงๆก็ควรให้ระยะเวลาน้องทำใจบ้าง อย่าใจร้ายตัดรอนกันฉับพลันเลย

เลิกเป็นพี่ดูแล/น้องดูแล กันแล้ว ก็ยังเป็นพี่น้องกันได้เนอะ

ลองดูนะคะ