ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมยิ่งโตขึ้นยิ่งเหงา  (อ่าน 2528 ครั้ง)

Zabzab

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
ทำไมยิ่งโตขึ้นยิ่งเหงา
« เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 09:00:46 PM »
เหงาจัง รู้สึกตัวคนเดียว พอโตขึ้นเพื่อนก็เริ่มห่าง อะไรที่เคยทำก็เบื่อ เห้อออ
ทำยังไงกันบ้างคะ

the stranger

• Full Member
  • People Like This 304
Re: ทำไมยิ่งโตขึ้นยิ่งเหงา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 09:12:36 PM »
ก็จริงนะครับ   ต่างคน ต่างก็มีภาระเพิ่ม ตามวัย  ทำอะไรซ้ำๆ ก็เบื่อ ขอรอฟังอีกคน 555

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 02:33:27 PM »
หาอะไรทำที่จะสร้างประโยชน์ และความสุขให้คนอื่นๆครับ

เช่นเช้าไปซื้อข้าวแกง ขนมบ้านๆ ใส่บาตร

เจอใครที่เราเกื้อหนุนแบ่งปันอะไรได้บ้างก็ทำไป

ก่อนลุกจากที่นอนก็คิดว่าวันนี้เราจะทำอะไรดีๆ ให้ตัวเองและใครได้อย่างไรบ่าง

ทักทายเพื่อนๆ ด้วยการอวยพรให้เค้าพบเจอสิ่งดีๆ คนดีๆ ในแต่ละวัน

รับรองว่าไม่นาน น้องจะไม่เหงาอีกเลย
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Black coffee

• People Like This 55
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 06:46:14 PM »
เหงาจัง รู้สึกตัวคนเดียว พอโตขึ้นเพื่อนก็เริ่มห่าง อะไรที่เคยทำก็เบื่อ เห้อออ

ขอแนะนำให้จ้างพี่ๆเที่ยว  ไม่เหงา ไม่เบื่อ แน่นอน

แถมได้ความแปลกใหม่ และ ตื่นเต้น 

41

HugGi

• People Like This 11
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 06:59:46 PM »

ทำสิ่งที่ไม่เคยทำคับ...อาจมีโลกอีกใบอยุ่ในนั้นก็ได้  **10**
I am นักเดินทาง...

lonelylin

• Sr. Member
  • People Like This 77
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 07:15:23 PM »
ทำในสิ่งที่ตัวเองไม่เคยทำนะคะ

แต่สิ่งนั้นต้องถูกต้องน๊า

และหาอะไรใหม่ๆที่ตื่นเต้น ค่ะ

รับรองจะหายเหงา
การพบเจอกัน ... เป็นเรื่องน่ายินดี...

Santa Cruz

• Sr. Member
  • People Like This 130
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 10:24:04 PM »
ลองเริ่มจากเปลี่ยนความคิดเดิมๆๆ ก่อนครับ บางคนตื่นมาก็เบื่อแล้วอ่ะ... คนเราเบื่อมาจาก2เหตุผล
1) ทำสิ่งเดิมๆๆ ซ้ำๆๆ.....ลองหาอะไรใหม่ๆๆทำครับ
2) ทำในสิ่งที่ไม่ชอบ ....ลองหาอะไรที่ชอบทำดู แต่ละคนมีความชอบไม่เหมือนกันครับ หรือไม่ก็ลองตั้งเป้าหมายให้ตัวเอง ทีละstep 1...2...3.....

แต่เหนือสิ่งอื่นใด เปลี่ยนความคิดก่อนครับ เปลี่ยนทัศนคติ...แล้วจะเจอกับอะไรที่ ยังไม่รู้อีกเยอะ ว่ามีบนโลกนี้

Pistula

• People Like This 29
  • รู้จักเราเท่าที้เราอยากให้เรารู้จักพอ:(
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2020, 12:10:18 AM »

เราเหงาเพราะเราไม่มีใครหรือเปล่าค่ะ

Mona119

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
    • https://www.star99.com/%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A1%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%96%E0%B8%B7%E0%B8%AD/brand/sa-gaming
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2020, 11:44:06 PM »
เป็นเรื่องธรรมดาครับการที่เรานั้นโตขึ้นมาจะทำ
ให้การมองโลกของเรานั้นมันแตกต่างออกไปจ
จากตอนเด้กเพราะว่าการใช้ชีวิตของเรานั้นก็จะ

แตกต่างออกไปเพื่อนที่เรานั้นเคยคบเคยที่จะ
ไปไหนมาไหนด้วยกันก้ต่างที่จะแแยกย้ายกัน
ไปตามทางของตัวเองการที่คุณนั้นรุ้สึกว่ากำลัง

เหงานั้นเราเองก้เหงาเหมือนกันเเราเลยเลือกที่
จะไปออกกำลังกายแทนเพื่อที่จะได้พบเจอกับ
คนใหม่ๆอยุ่เสมอๆ

Heat4U

• People Like This 56
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 07:34:01 AM »
ผมเองชอบความสันโดษและอยู่แบบนี้มาตลอด น่าจะไม่เคยเหงา เหตุผลคือ
1.มีรุ่นน้อง มีรุ่นพี่ มีเพื่อนๆ คอยมาถาม คอยมาชวนเกือบทุกวัน
2.มีผู้คนจากหน่วยงานต่างๆคอยมาปรึกษาเรื่องต่างๆมากมาย
3.มีสิ่งที่ต้องทำจะเรียกว่า งานอดิเรกเพียบ
4.ออกกำลังกายเป็นประจำและการเดินท่องตลาดนัดตามแหล่งต่างๆ
5.และมีน้องที่คอยติดต่อมาประจำเวลาที่เริ่มจะว่าง
6.ท่องยุทุบ ตั้งแต่ คลิปบอล คลิปทำอาหาร คลิปปลูกต้นไม้ คลิปสมุนไพร คลิปกีฬา และ คลิปDIY ประดิษฐ์ประดอยแม้กระทั่งพับกระดาษหรือการนำวัสดุเหลือใช้มาประยุกต์ใช้ ฯลฯ
แต่ละวันหมดไปแบบปุ๊บปั๊บ ไม่ค่อยมีเวลารู้สึกแบบนี้เลยครับแม้ว่าจะอยู่ตามลำพัง
น้องจขกท.ควรทำตามคำแนะนำของพี่ๆข้างบนนะครับ อย่างน้อยหาเวลามาแสดงคห. มาตั้งกระทู้ชวนคิด หรือมาตอบคห.ในกระทู้นี้ก็จะช่วยได้ในระดับหนึ่ง
อย่าซึมเศร้าละกัน

myman

• People Like This 61
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 09:45:57 AM »
ยิ่งโต ยิ่งแก่ เพื่อนยิ่งน้อย

ตอนยังไม่30เพื่อยนเพียบเลยนะครับ เที่ยวตจว. กินเหล้า เดินห้าง

แต่พอโตมาตอนนี้เหลือเพื่อน2คน ฮ่าๆๆๆ

แต่ก็ใช้ชีวิตปรกติ แค่ไปไหนมาไหนคนเดียว ทำอะไรคนเดียว นานๆเพื่อนจะขอเมียออกมาหาได้ นานๆเพื่อนสนิทที่อยู่ตจว.จะกลับมากทม. ถึงมีโอกาศได้เจอกัน
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ

tawans

• Hero Member
  • People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2020, 11:52:29 AM »
ผมเองชอบความสันโดษและอยู่แบบนี้มาตลอด น่าจะไม่เคยเหงา เหตุผลคือ
1.มีรุ่นน้อง มีรุ่นพี่ มีเพื่อนๆ คอยมาถาม คอยมาชวนเกือบทุกวัน
2.มีผู้คนจากหน่วยงานต่างๆคอยมาปรึกษาเรื่องต่างๆมากมาย
3.มีสิ่งที่ต้องทำจะเรียกว่า งานอดิเรกเพียบ
4.ออกกำลังกายเป็นประจำและการเดินท่องตลาดนัดตามแหล่งต่างๆ
5.และมีน้องที่คอยติดต่อมาประจำเวลาที่เริ่มจะว่าง
6.ท่องยุทุบ ตั้งแต่ คลิปบอล คลิปทำอาหาร คลิปปลูกต้นไม้ คลิปสมุนไพร คลิปกีฬา และ คลิปDIY ประดิษฐ์ประดอยแม้กระทั่งพับกระดาษหรือการนำวัสดุเหลือใช้มาประยุกต์ใช้ ฯลฯ
แต่ละวันหมดไปแบบปุ๊บปั๊บ ไม่ค่อยมีเวลารู้สึกแบบนี้เลยครับแม้ว่าจะอยู่ตามลำพัง
น้องจขกท.ควรทำตามคำแนะนำของพี่ๆข้างบนนะครับ อย่างน้อยหาเวลามาแสดงคห. มาตั้งกระทู้ชวนคิด หรือมาตอบคห.ในกระทู้นี้ก็จะช่วยได้ในระดับหนึ่ง
อย่าซึมเศร้าละกัน
จะเพิ่มข้อ 7. นั่งชิวร้านกาแฟ สุมหัวนินทา น้องๆในเวปบ้างไหมครับ **11**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

Zabzab

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 11:58:57 AM »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะที่เเนะนำ อ่านแล้วรุ้สึกดีขึ้นเยอะเลยเดี๋ยว

Zata

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2020, 01:29:43 PM »
 **04** ลองหันไปออกกำลังกายซิครับ
จะเดิน จะวิ่ง เข้ายิม โยคะ
ให้การออกกำลังกายมันเป็นกิจกรรมที่เราต้องใช้เวลากับมัน
เพราะถ้าเราจริงจังกับมันนิด อาจจะต้องศึกษาหาข้อมูล นั่นนี่ ดูนั่นดูนี่ จะหายเหงาหายเบื่อไปได้ระดับนึงเลยนะครับ
แล้วในที่สุด อาจจะเจอเพื่อนๆที่รักการออกกำลังกายแบบเรา คุยกันบ้าง หรือพากันไปออกกำลังกายบ้าง
เผลอๆเจอใครซักคนที่ทำให้ชีวิตเรามีพลังก้าวต่อไปก้ได้...

**06**