ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเริ่มรู้สึกควรเดินออกมามั้ยคะ  (อ่าน 3277 ครั้ง)

nichaploy

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
ถ้าเริ่มรู้สึกควรเดินออกมามั้ยคะ
« เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 12:40:00 AM »
ถ้าเราเริ่มรู้สึกกับพี่ดูแลเราควรเดินออกมาเลยมั้ยคะ

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: ถ้าเริ่มรู้สึกควรเดินออกมามั้ยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 09:06:08 AM »
ถ้าเราเริ่มรู้สึกกับพี่ดูแลเราควรเดินออกมาเลยมั้ยคะ

เรื่องของความรู้สึก เป็นแบบเฉพาะของแต่ละคนนะครับ
บางคนถ้ารู้สึกดี จนกลายเป็นรัก เป็นหลง เป็นคลั่งไคล้ได้ง่าย ก็ควรรีบตั้งสติถอยออกมาครับ
แต่ถ้ารักษาอาการไว้ได้ หมายถึงดูแลจิตใจตัวเองได้ ทำใจเป็น แล้วถ้าตอนนี้มีความสุขที่ได้ชอบ ได้รัก
ก็ปล่อยมันให้เป็นไปอย่างที่ใจอยากเป็นครับ

ส่วนตัวผมจะประเมินความสุขกับทุกช์ หากจะเกิดขึ้นในอนาคต
แล้วถ้ามันสุขคุ้มกับความทุกข์ ผมก็ปล่อยใจให้มีความสุขนั้นอย่างที่มันจะเป็น
แล้วถ้าอนาคตมันจะต้องทุกข์ ก็ค่อยไปเยียวยาใจตัวเราเอา....
ถ้ามัวแต่กลั้นความสุขเพราะกลัวจะทุกข์ เราจะมีหัวใจไว้ทำไมกัน

ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

lonelylin

• Sr. Member
  • People Like This 77
Re: ถ้าเริ่มรู้สึกควรเดินออกมามั้ยคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 09:09:29 PM »
เอาใจ ออกห่างนะคะ

ทำใจให้ถอยออกมา ค่ะ

ปล.เดินทางสายนี้แล้ว ต้องเป็นคนไม่มีหัวใจค่ะ
การพบเจอกัน ... เป็นเรื่องน่ายินดี...

Santa Cruz

• People Like This 130
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 09:20:56 PM »
เอาใจ ออกห่างนะคะ

ทำใจให้ถอยออกมา ค่ะ

ปล.เดินทางสายนี้แล้ว ต้องเป็นคนไม่มีหัวใจค่ะ

**11** **11** **11**

Monin_II

• Full Member
  • People Like This 115
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 09:36:33 PM »
อยากให้ยับยั้งชั่งใจดีกว่าค่ะ
ถ้าพี่ดูแลมีครอบครัวแล้วยิ่งต้องทำ
ถ้าเราจำเป็นยังต้องพึ่งเค้า
ก็อย่าพึ่งเดินออกมาค่ะ พี่ดูแลดีดีคงหาได้ยาก
แต่ถ้าอยู่แล้วเราทุกข์ และเราพออยู่ได้ด้วยตัวเองแล้ว
อันนั้นก็พิจารณาตามความเหมาะสมของความรู้สึกตัวเอง

Black coffee

• Full Member
  • People Like This 55
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 09:43:11 PM »
ไม่ควรเดินออกมา

เชียร์ให้เดินหน้าต่อไป 

เป็นความสุขทีน่าดีใจนะครับ 

แต่ควรมีสติ และ สร้างความสบายใจให้เกิดขึ้นทั้งสองฝ่าย

Mochiya.01

• Newbie
  • *
  • People Like This 6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 10:00:42 PM »
แบ่งได้เป็น2กรณีค่ะ
1.ถ้า พี่ดูแล มีครอบครัวแล้ว แนะนำให้ถอยออกห่าง อย่าเอาใจไปผูก คุณจะเป็นฝ่ายเจ็บเสียเอง
2.ถ้า พี่ดูแล สถานภาพโสด ไม่มีพันธะใดๆ ไม่ต้องถอยค่ะ พุ่งชนเลย มุ่งหน้าแสดงความรู็สึกที่ดีให้ต่อกัน อย่างเต็มที่
สู้ๆนะคะ บางทีความรัก ก็ไม่ได้จบด้วยการอยู่ด้วยกันเสมอไป ในโลกนี้ ไม่มีอะไรที่สมบูรณ์แบบ ไม่มีอะไรตายตัว.....

Konba501

• People Like This 78
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 10:00:58 PM »
หากหาทางออกใม่ได้ ก็ออกทางที่เข้ามา

ลองไปทบทวนดูก่อนเจอกันคุยกันว่ายังใง 

เล่นกับใจมันเจ็บเสมอ

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 10:59:53 PM »

ถ้าเริ่มรู้สึกว่า รัก พี่ดูแล นั่นหมายความว่า
พี่เค้าต้องดี กับน้องมาก ๆ น้องถึงเริ่มรู้สึก

ถามว่าถ้าพี่เค้าดีกับน้องขนาดนั้น
แล้วน้องจะเดินออกมาทำไม ?

มีอะไรในโลกนี้ที่ยั่งยืน ไม่มีการพลัดพรากบ้าง
จะไปห่วงอนาคตทำไม อยู่กับปัจจุบันให้ดีก็พอ

**24**
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

gigkumkum2

• Newbie
  • *
  • People Like This 21
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2020, 11:04:03 PM »
ไม่ค่อยกล้าตอบกระทู้แนวนี้เลย เพราะทุกวันนี้ยังเอาตัวไม่รอด เรื่องความรู้สึกบางทีมันพูดยาก ไม่มีอะไรตายตัว ไม่มีอะไรแน่นอน

ป.ล. เอาใจช่วยน้องให้ใช้เหตุผลมากกว่าอารมณ์ ใช้สติไตร่ตรองให้ดีก่อนตัดสินใจนะครับ
ตามหาน้องน่ารักทั้งหน้าตาและนิสัย ทักมาครับ
เรื่องลับๆ คุยในที่ลับๆ ทักมาครับ
งบไม่อั้น ขอแค่ถูกใจ พร้อมดูแล 50k+
(แอท)gigkumkum