ผู้เขียน หัวข้อ: ผลกระทบจากโควิด ใครเป็นยังไงบ้าง  (อ่าน 1455 ครั้ง)

อัญชัน

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 42
ผลกระทบจากโควิด ใครเป็นยังไงบ้าง
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2020, 06:52:00 PM »
ช่วงนี้หลายๆคนก็คงจะได้รับผลกระทบจากโควิดไม่มากก็น้อย อย่างเราก็ที่บริษัทให้ใส่เเมสขณะทำงานตลอดเวลา เเละเเมสก็หายากเเละมีราคาเเพงมากด้วย ถ้ามีไข้ ไอ เจ็บคอ ให้สมัครใจหยุดงาน1เดือนโดยไม่จ่ายเงินเดือน ห้ามเดินทางไปต่างประเทศในช่วงนี้. เพื่อนบางคนทำงานโรงเเรมนักท่องเที่ยวน้อย เเทบไม่มี ทางโรงเเรมก็ขอให้สมัครใจหยุดงานเเบบไม่รับเงินเดือน อันนี้เเย่กว่าเราเยอะเลย
เพื่อนๆเป็นยังไงบ้างมาเล่าสู่กันฟัง

Santa Cruz

• Sr. Member
  • People Like This 130
Re: ผลกระทบจากโควิด ใครเป็นยังไงบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2020, 08:29:19 PM »
ช่วงนี้ถือเป็นช่วงเวลาตรึงเครียดที่ทุกๆฝ่าย ทุกๆคนต้องร่วมมือกันครับ ก็ขอเป็นกำลังใจให้กับคนที่ประสบปัญหา หรือ ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์นี้ ทั้งผู้ประกอบการและพนักงาน แต่ข้อดีอย่างหนึ่งของประเทศไทยคือ การตื่นตัวครับ จะเห็นได้ว่าทุกๆฝ่าย ให้การตื่นตัวกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น

ในขณะที่ทางฝั่งยุโรปนั่น เหมือนอยู่บนเส้นด้าย เหมือนรอเวลาติดเชื้ออย่างเดียว ระบบการป้องกัน หรือ การตื่นตัวทางแถบยุโรปเท่ากับ 0%..... ทุกวันนี้แทบจะไม่มีใครในลอนดอนใส่หน้ากากอนามัยกันเลย อย่างวันก่อนผมไปทำธุระในตัว Central London ตลอดทั้งวัน ผมเห็นคนใส่หน้ากาก 3 คน (รวมตัวผมเองด้วย) ตอนค่ำๆผมกลับบ้าน ปรากฏว่าผับข้างๆๆบ้านคนเต็มทะลัก โดยไม่มีใครCareไวรัส แอบคิดในใจ ถ้า1ในนั่นมีใครเป็น คงได้ติดกันในพริบตา

ในความยากลำบากของการใช้ชีวิตช่วงนี้ ขอบอกว่าคนไทยที่อยู่บนแผ่นดินไทย โชคดีในระดับหนึ่งแล้วครับ (โชคดีที่ทุกคนตื่นตัว) .....ไม่นับการบริหารงานของภาครัฐ กับผีน้อยนะครับ  **25** **07** **07**

ขอเป็น1ในกำลังใจ ให้ทุกคนผ่านพ้นไปได้ครับ..... สำหรับคนที่ยังไม่ไก็รับผลกระทบ ก็อย่าชะล่าใจนะครับ ใช้ชีวิตอย่างมีสติ ป้องกันล่วงหน้า ดีที่สุดครับ **36** **36**...but do not panic!!!

Konba501

• Sr. Member
  • People Like This 78
Re: ผลกระทบจากโควิด ใครเป็นยังไงบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 01:56:22 PM »
จริงๆโควิชนี่เป็นแค่องค์ประกอบหนึ่งในความโชคร้ายของประเทศ

ส่วนเรื่องอื่นๆอย่าให้เหลากันเลยจะยาว มันแย่มาหลายปีแระครับ

ตามทฤษฎีต้มกบ