ผู้เขียน หัวข้อ: Covid กับ ผลกระทบในWlg  (อ่าน 4575 ครั้ง)

Santa Cruz

• Sr. Member
  • People Like This 130
Covid กับ ผลกระทบในWlg
« เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 04:17:29 PM »
เป็นอีก1กระทู้ที่ตั้งใจเขียน และอยากให้ทุกคนได้อ่านนะครับ

ขอเกริ่นก่อนเลยว่า.... ผมไม่ได้จบการเงิน, ไม่ได้จบเศรษฐศาสตร์, ไม่ได้จบสาธารณสุข,.... แต่ผมคือ คนนึงที่คลุกคลีกับพี่ๆน้องๆในwlg มาพอสมควร และพอที่จะรับรู้ได้ว่า Covidจะส่งผลกระทบกับทุกๆท่าน ในwlgอย่างไร จึงอยากจะเขียนกระทู้นี่ขึ้นมาให้ได้มีแง่คิดกันนะครับ (โดยอิงกับความเป็นจริงในUK)

เราคงปฏิเสธไม่ได้กันนะครับว่า ในWLGตัวเงินคือ1ในปัจจัยของความสัมพันธ์ ถ้าไม่มีเงินเป็นจุดเริ่มแล้ว ความสัมพันธ์ดีๆระหว่างพี่ๆ น้องๆ ก็คงจะไม่เกิดขึ้นตามมาเช่นกัน และในขณะนี้Covidได้มีผลกระทบต่อเงินในกระเป๋าตังค์ของพี่ๆๆแน่นอน ไม่ช้าก็เร็ว.... ไม่ว่าท่านจะประกอบกิจการ การค้าอะไรก็ตาม (เว้นแต่พี่ๆที่กินสมบัติเก่า หรือ รับราชการ) ในความรู้สึกผม ผมว่าพวกท่านไม่สามารถเลี่ยงได้แน่นอนครับ (อยู่ที่ว่าจะยอมรับความจริงกันหรือเปล่า?)  แล้วมันเกี่ยวอะไรกับน้องๆๆๆ (เงินพี่ไม่ใช่เงินหนู).....

รายได้หลักๆ ของประเทศมาจากการส่งออก และการท่องเที่ยว.... การหยุดการแพร่ระบาดของเชื้อCovid วิธีที่ดีที่สุดคือ งดการเดินทาง และกักไม่ให้เชื้อกระจาย ตอนนี้หลายๆประเทศในยุโรป และอเมริกา กำลังเลือกที่จะใช้วิธีปิดเมือง เพื่อระงับการติดเชื้อ...... จะเกิดไรขึ้นถ้าการท่องเที่ยวฯของไทย และการส่งออกของไทย เท่ากับ 0 ...... (มีข่าววงในว่า สายการบินบางสายจะหยุดบิน ในเร็ววันนี้ ขอไม่เอ่ยชื่อบริษัทนะครับ)

ในส่วนของพี่ๆๆ ทุกท่านในนี้ ..... ผมมีความเชื่อมั่นในระดับนึงว่า พวกท่านผ่านไปได้แน่นอน พวกพี่ผ่านร้อนผ่านหนาวมามากกว่าเด็กอย่างผมแน่นอน

แต่.....ในส่วนของน้องๆๆ.... ผมว่ายังไม่สายเกินไปที่จะเปลี่ยน ทัศนคติและวิธีการใช้ชีวิตนะครับ
1) น้องนักเรียน ..... งดหรือละของฟุ่มเฟือย และกิจกรรมฟุ่มเฟือยทั้งหลาย..... รายได้ที่พวกหนูเคยได้จากพี่ๆลุงๆในWlg อาจจะไม่ได้อีกต่อไปในอนาคตอันใกล้นี้

2) น้องๆวัยทำงาน ..... อย่าเปลี่ยนงาน อย่ามีEgoสูงในช่วงนี้เด็ดขาด 555555 ....ฉันสวย ฉันเก่ง ฉันเลือกงานได้ พับความคิดพวกนี้ไปก่อนเลยครับ 555555.....

3) น้องที่มีพี่ดูแลประจำ..... ช่วงนี้ต้องเอาใจพี่ๆ ของหนู เป็นพิเศษ.... ห้ามงอแงเด็ดขาด ถ้าไม่อยากเดือดร้อน อิอิ.... พี่อยากได้ไร หนูต้องพร้อมจัดให้  41 41 41

4) น้องที่รับเที่ยว...... กลุ่มนี้คือ กลุ่มที่น่าเป็นห่วงเป็นพิเศษครับ .... ขอไม่ออกความเห็นดีกว่าครับ (ลำพังเงินให้เมีย ให้ลูกยังไม่ค่อยจะเหลือ อิอิ)

ไม่ได้เขียนให้กลัว ไม่ได้เขียนให้เครียด..... แต่เขียนให้ระวัง!!!!!

Covidจบ .....แต่ศก.ไม่น่าฟื้นนะครับ

Covidไม่ใช่แค่ไข้หวัด แต่มันคือฝีมือของคนบางกลุ่มที่ตั้งใจปล่อย

ปล. หน้ากาก และเจลล้างมือ ไม่ช่วยอะไรเท่าไหร่นะครับ ..... ล้างมือด้วยสบู่ หรือ น้ำยาล้างมือ คือสิ่งที่ดีที่สุดครับ

isuper

• Newbie
  • *
  • People Like This 16
Re: Covid กับ ผลกระทบในWlg
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 04:42:30 PM »
เป็นสิ่งที่เห็นได้ชัดมาก และยิ่งกระทบแรงขึ้นเรื่อยๆ
สำหรับตัวผมเองคงได้แต่กลับมาพัฒนาตัวเองเตรียมไว้ในอนาคต

ขอบคุณเรื่องราวที่น่าให้ความสนใจกันทุกๆคน

lonelylin

• People Like This 77
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 05:07:28 PM »

แวะมากด thank you เฉยๆ
การพบเจอกัน ... เป็นเรื่องน่ายินดี...

OZLO

• People Like This 18
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 05:35:57 PM »
อย่างเร็วไตรมาส4ของปี2020ที่จะเริ่มผงกหัว แต่ถ้าสถานการณ์covid-19ยาวนาน8เดือนแบบSARSก็ไปเก็บกระดูกกันปี2021เลยครับ สิ่งไหนที่ฟุ่มเฟือยต้องงด น้องๆที่เรียกเรทสูงๆคิดใหม่ได้ครับ ปากท้องสำคัญกว่าอย่างอื่นอะไรไม่จำเป็นตัดได้รีบตัดถ้าจำเป็นสิ่งไหนต้องCut lossก็ต้องทำครับ

GdBBtY

• VERIFY USER
  • Jr. Member
  • *
  • People Like This 7
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 05:37:20 PM »
แวะมากด thank you ด้วยอีกคนค่ะ

เป็นแง่คิดที่ดีมากเรื่องหนึ่งเลยค่ะ.พี่Santa

**26** **26**

Mochiya.01

• Newbie
  • *
  • People Like This 6
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 06:17:57 PM »
เป็นอีกหนึ่งกระทู้ ที่ดีมากๆๆๆ ก.ไก่ ล้านตัวจริงๆค่ะ ทั้งการแชร์ความคิด ทัศนคติและการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการใช้ชีวิต
หนูเห็นด้วยเลยค่ะ  แบบนี้ต้องกด Thank you สิบๆรอบ
ป.ล. แต่มันกดได้แค่ครั้งเดียวอะ

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 07:00:54 PM »
เมื่อเศรษฐกิจย่ำแย่ ต่อเนื่อง
ในยุค เจลขาด หน้ากากแพง
มาตรการที่จะช่วยได้ในเบื้องต้น
คือ หยุดการใช้จ่ายที่ไม่จำเป็น

พี่ ๆ ที่เคยมีเงินเหลือมาจ้างงาน
ก็จะไม่มีเงินเหลือเหมือนอย่างเคย
ดังนั้นอัตราการจ้างงานก็จะลดลง
ซึ่งจะส่งผลกระทบมาถึงน้อง ๆ แน่นอน

อาการเหล่านี้จะเริ่มเกิด และรุนแรงขึ้น
ขอให้เตรียมตัวรับมือกันให้ดี ดี นะครับ

**25**

ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

Santa Cruz

• People Like This 130
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 07:19:58 PM »
มาตรการที่จะช่วยได้ในเบื้องต้น
คือ หยุดการใช้จ่ายที่ไม่จำเป็น

พี่ ๆ ที่เคยมีเงินเหลือมาจ้างงาน
ก็จะไม่มีเงินเหลือเหมือนอย่างเคย
ดังนั้นอัตราการจ้างงานก็จะลดลง
ซึ่งจะส่งผลกระทบมาถึงน้อง ๆ แน่นอน

อาการเหล่านี้จะเริ่มเกิด และรุนแรงขึ้น
ขอให้เตรียมตัวรับมือกันให้ดี ดี นะครับ

**25**

เย้ๆๆๆ พี่อเวย์มาแล้ววว

ห่วงก็แต่พี่อเวย์ .... หายหน้าหายตาไปนาน 555555
 **36** **36** **36**

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2020, 07:31:45 PM »

**25**

เย้ๆๆๆ พี่อเวย์มาแล้ววว

ห่วงก็แต่พี่อเวย์ .... หายหน้าหายตาไปนาน 555555
 **36** **36** **36**

ขอบคุณครับพี่ Santa ที่เป็นห่วงนะครับ
เศรษฐกิจตอนนี้ ต้องขุดไหที่ฝังดินไว้มาใช้จ่ายแล้วครับ

**30** **30** **30**
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

Heat4U

• Full Member
  • People Like This 56
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 11:24:33 AM »
จากการไปสำรวจทุกsectorsของธุรกิจ อาการหนักมากๆและจะยิ่งหนักขึ้นครับ
หนักกว่าต้มยำกุ้งแล้วละครับ
แต่จะถึงขนาดลามไปจนถึงหาบเร่ แผงลอย ตลาดนัด ทั่วประเทศ (หลายๆแห่งโดนแล้ว)หรือ ต้องปลูกผักกินเองหรือไม่ ตรงนี้อาจเป็นไปได้(ถ้าดูลักษณะการจัดการแบบนี้) ที่กลัวคือ พอเชื้อฝังตัวในผู้คนแบบต่อๆกันไป จนถึงฤดูกาลของประเทศเราที่ไวรัสชอบ หายนะจะตามมาแน่ๆครับแต่นี่เป็นเรื่องอนาคตอันใกล้ที่ต้องรอดู
การเข้ามาเตือนของกระทู้นี้จึงเป็นสิ่งที่ดีครับเพื่อต้องหยุดคิดทบทวนแล้วเตรียมตัวรองรับกัน
ท้ายนี้ขอให้ทุกๆคนโชคดีกันนะครับ
 **12**
เรื่องธนบัตรที่เคยเกริ่นเล่นๆ ตอนนี้ทั่วโลกและแบ็งค์เรามีมาตรการออกมาแล้วจริงๆ
เฮ้อ....น่ากลัวจริงๆ