ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สึกแบบเหมือนการเล่นหุ้น...การลงทุนมีความเสี่ยง  (อ่าน 3019 ครั้ง)

Gentlemanz

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
ผิดรึเปล่าครับ ที่รู้สึกแบบนั้น หรือ หัวเรามันมีแต่เรื่องงาน (แต่ไม่ได้เล่นหุ้นนะครับ กำลังเล็งๆไว้)

ด้วยความที่เราเป็นค่อนข้างอ่อนไหวง่าย ด้านนอกดูเข้มแข็ง แต่กับบางเรื่อง แม่งอ่อนโปกเปียกเลย

ว่าด้วยเรื่อง เมื่อ เดือน11 ปี62 ครั้งแรกที่เข้าเว็ปนี้ ก็เจอน้องคนนึง คุยกันนานพอสมควรเลย ต่างคนต่างไม่ค่อยมั่นใจนัก แต่น้องก็รับแบบ ฟลู นั่นแหละ
เราก็เปิดเลย ด้วยความไว้ใจว่า เดือดร้อนจริงๆ ให้พี่โอนก่อนก็ได้ แต่น้องก็โอเคร ไม่รับ จนได้มาเจอ น้องก็นั่งแก๊ปมาหาถึงบ้าน
ด้วยความที่เราก็ไม่ใช่สายหื่น หรืออะไร เราก็ไม่ได้มีอะไรด้วย ทั้งๆที่เค้ามาหาถึงที่ แต่ก็ยินดีครับ คนเดือดร้อน ก็พร้อมจะช่วย ถ้าคุณจริงใจ เราเข้าใจความเสี่ยง...
ก็ไปส่งตอนดึกๆ พร้อมกับช่วยเหลือไปบางส่วน พร้อมของ 1ชิ้น เพื่อไว้ยามคับขัน และด้วยความเป็นคนอ่อนไหวง่าย ความรู้สึกนั้นมันก็เกิดขึ้นจริงๆ...

มาหากัน สาม-สี่ ครั้ง ก็ไม่เคยมีอะไรด้วย (บางคนคงปิดจ๊อบไปแล้ว) แต่ไม่รู้ทำไมมันเอ็นดูคนละแบบ จะว่าเราเสื่อมก็ไม่นะ 555
เดือดร้อนมือถือพัง ไอ้เราก็กระวนกระวาย กลัวไม่ได้คุย กะไว้ว่าจะเซอไพรส์ แต่ไม่ทันแระ เจองานเข้าก่อน ก็พากันไปซื้อให้ 1เครื่อง ด้วยความยินดีนะ ไม่ได้โดนบังคับ

แต่พักหลังว่า เรามีความรู้สึกแบบ ทำไมน้องดูไม่ค่อยตรงต่อเวลา ไม่เท่ากับตอนเราส่งให้บ้าง ไม่ได้เจอกันบ่อยๆ เจอกันที ก็จะให้อะไรดีๆให้กิน ที่อยากกินไม่เคยขัด
บางวันหายไปเหมือนคนไม่รู้จักกัน มาครั้งนึงก็จะมีมาพร้อมกับเรื่องให้ต้องเสียทรัพย์ (แรกๆก็ไม่คิดหรอกครับ) แต่หลังมาชวนรู้สึกแบบนั้น และ อารมณ์ด้วยแหละ
ไอ้เราก็ไม่ใช่คนเงินถุงเงินถัง บางทีเจอคำที่ว่า จะเอานั่นไปจำ จะเอานี่ไปปล่อย คนฟังใครมันจะทนได้ ก็โอนสิครับ รออะไร

แต่ที่คิดว่ามันคือฟางสุดท้าย แม่งเป็นของเล็กน้อยมาก ถ้าเทียบกับสิ่งอื่น (บุหรี่ไฟฟ้า) ก็ว่าจะให้มาหาและเอาไป แต่สุดท้ายคุยกันตอนวันก่อนว่า จะหยุดแล้วจะมาหา
นัดกันไว้บอกว่า 2-3 ทุ่ม โอเคร มันฟังเป็นเวลาปกติ ที่น้องเค้ามาทุกๆครั้ง แต่อยู่ดีๆ 3ทุ่มติดธุระ เราก็คิดว่าถ้ามาดึกกว่านี้ เราก็ไม่ไหว เพราะต้องทำงานเช้าด้วย
เพราะต้องวิ่งไปส่งน้องย่านวิก3 เราก็โอเคร งั้นทำธุระเถอะไม่รบกวนให้มาดีกว่า

พอมาวันรุ่งขึ้น มันเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นจริงๆ คือ เราหวังว่าน้องเค้าจะเข้าใจความรู้สึกคนอยากเจอนะ (อยากเจอจริงๆ) แต่ก็บอกเราแค่ว่า ให้ส่งบุหรี่ไฟฟ้าให้หน่อย
(จ้าง GRAB ไป) หลังจากวันนั้น เราก็ฉุดคิดแล้วแหละว่า สิ่งที่เค้าต้องการคงไม่ใช่ความรู้สึก ก็คงเพราะแค่สิ่งของที่เราให้มากกว่า
เพราะตั้งแต่ วันที่ 12-3-63 จนถึงตอนนี้ ก็ไม่มีการติดต่อกลับมาแม้แต่ครั้งเดียว คนอื่นคิดว่ายังไงหรอครับ คิดเหมือนผมไหม

อย่างที่บางท่านเคยกล่าวว่า "ถ้าคิดจะหางานในนี้จริงๆ ต้องไร้หัวใจ" เรื่องจริงใช่รึป่าวครับ ???

สุดท้ายเรื่องหุ้น ความหมายก็คือ
"ซื้อหุ้น ก็ต้องลงทุน ถ้าถอนทุนไม่ทัน เราก็ขาดทุน และที่ ลงหุ้นตัวนี้ไป เพราะคิดว่ามันจะสร้างผลกำไรในภายภาคหน้า แต่มันกลับดึงให้เราติดลบ"
"ยิ่งเราซื้อเยอะ ความเสี่ยงก็ยิ่งเยอะตาม และถ้าหุ้นตัวนั่นมันสร้างมาเพื่อหลอกนักลุงทุน ก็คงต้องก้มหน้ารับสภาพขาดทุน"

ก็แค่บอกกับตัวเองว่า "เงินไม่ตายหาใหม่ได้ แต่ความรู้สึกที่เสียไป ไม่สามารถดึงกลับมาได้"

lonelylin

• Sr. Member
  • People Like This 77
เก็บไว้เป็นบทเรียนค่ะ
เวปสอนให้เราเรียนรู้ว่า
อย่าเชื่อใจ ให้ใจใครง่ายๆ ไม่ว่าทั้งชายหรือหญิง

ยืมคำพี่คนนึงมาตอบ
"แต่ก็ได้ช่วยเหลือเขาล่ะ ให้ไปแล้วก็อย่าคิดมาก"

ปล.เป็นกำลังใจ
ให้นะคะ
การพบเจอกัน ... เป็นเรื่องน่ายินดี...

pomeloo.oo

• Full Member
  • People Like This 26
หนูยังเชื่อเสมอ...ถ้าเราดีและจริงใจกับใครเราก็จะได้เจอกับคนแบบเดียวกับเรา
ที่เขารับรู้ถึงความจริงใจของเราและขอบคุณกับสิ่งที่เราทำให้จริงๆ
แค่เราอาจจะต้องระวังและจริงใจให้ถูกคนมากกว่าปกติสักหน่อยในเวปสีเทาๆนี้

“ใจพี่ไม่ต้องแข็งค่ะ ขอแค่รหัสพร้อมเพย์ยากๆไว้ก็พอ”

ทุกครั้งที่ใครหายไป หนูจะคิดเสมอว่าเขาจะเสียคนที่จริงใจไป555555

#บีบมือให้กำลังใจนะคะ

Santa Cruz

• People Like This 130
กับคำถามที่ว่าผิดไหมที่คิดแบบนี้? คำตอบคือ "ไม่ผิด"ครับ....แต่อาจโดนน้องโลกสวย เกลียดได้ 55555555...

จริงใจได้แต่ต้องเผื่อใจ.... ให้ใจได้แต่ต้องเผื่อใจด้วย เช่นกัน

โอนเงินได้ ถ้าเราไม่เดือดร้อน และไม่เสียดาย.... ถ้าจะโอนเพราะอยากพิสูจน์ความจริงใจ อยากลองใจ หวังว่าจะได้ใจน้อง.....อย่าโอน!!!!

คุยกันตรงๆๆ ชัดๆๆ แล้วจะสนุกกับการผจญภัยในโลกเทาๆๆ

ปล. ถือเป็นการเสริมสร้างประสบการณ์ในชีวิตครับ......
ปล. ถ้ามีปัญหาชีวิต ปรึกษาเพื่อนหลินของผมได้นะ #เพื่อนหลินพร้อมเป็นที่ปรึกษา ได้ทุกเรื่อง #lonelylin  **04** **04**

Santa Cruz

• People Like This 130
หนูยังเชื่อเสมอ...ถ้าเราดีและจริงใจกับใครเราก็จะได้เจอกับคนแบบเดียวกับเรา
ที่เขารับรู้ถึงความจริงใจของเราและขอบคุณกับสิ่งที่เราทำให้จริงๆ
แค่เราอาจจะต้องระวังและจริงใจให้ถูกคนมากกว่าปกติสักหน่อยในเวปสีเทาๆนี้

“ใจพี่ไม่ต้องแข็งค่ะ ขอแค่รหัสพร้อมเพย์ยากๆไว้ก็พอ”

ทุกครั้งที่ใครหายไป หนูจะคิดเสมอว่าเขาจะเสียคนที่จริงใจไป555555

#บีบมือให้กำลังใจนะคะ

อยากถูกน้องPomeloo.oo บีบมือบ้างจัง นะๆๆๆๆ
 **39** **39**

AirBlue

• Newbie
  • *
  • People Like This 11
ในนี้ต้องพยายามไม่ผูกพันธ์ครับ  **25**

BE with me FREE Starbuck

• Newbie
  • *
  • People Like This 8
คบด้วยใจ ไม่ต้องใช้เงินมีอยู่จริงค่ะ แค่เราหากันไม่เจอเท่านั้นเอง แต่ของฟรีไม่มีในโลก คุณอาจต้องแลกด้วยความจริงใจ ใส่ใจ แม้จะไม่มีโอกาสมีอนาคตร่วมกันก็ตาม

PaPerN

• VERIFY USER
  • Jr. Member
  • *
  • People Like This 1
เฮ้อออ บางครั้งก็เอ็นดูทั้งฝั่ง ผช  ที่ลงทุนหุ้นไปแบบผิดพลาพลาด แต่คนเราการลงทุนคือความเสี่ยง ไม่ว่าจะเรื่องใดๆ  รุ้เท่าทันเหล่เหลี่ยม พิจารณาแบบ เคส บาย เคส นี่จะดีกว่า ส่วนน้องที่ดีๆและต้องการความข่วยเหบือจริงๆมีมายมาย ที่ไม่เอาเงินไปซื้ออะไรที่ไร้สาระ ผช ที่นัดน้อง นัดเท คุยดูขอดูนม กอบโกยหาผลประโยชน์เรือนกายจากน้องฟรีๆก็มากมาย  ทำใจกับโลกเท่า ๆ  เปงกำลังใจให้นะคะ  ♥️

TiVA

• Full Member
  • People Like This 68
เรื่องปกติครับ  มือถือพัง ญาติป่วย บราๆๆๆ
 **11**

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
     ท่านดีเกินไปครับ แล้วโชคไม่ดีที่ไปดีกับคนที่ไม่ควรดีด้วยขนาดนั้น
เหมือนซื้อหุ้นที่เราคิดว่าศึกษามาดีพอแล้วว่าพื้นฐานดี ธุรกิจดี...น่าจะมีอนาคต
แต่โชคร้ายเจอเจ้าของหุ้นนิสัยแย่ จนวันนึงพาบริษัทเสียหาย เราก็เลยซวยไปด้วย

คำแนะนำครือถ้ามาที่นี่ เริ่มจากการแลกเปลี่ยนที่พอเหมาะพอสมครับ
ไม่ต้องเป็นเทพ ไม่ต้องเป็นมาร ควรให้อะไร ควรรับอะไรก็ทำตามนั้น
เราต้องรักษาความรู้สึกเราเอาไว้ด้วยครับ ใจที่ดีพอนั้นเอาไว้ให้คนที่ดีพอ
และหากเผลอไปให้คนที่ ไม่ดีพอ ก็เอาคืนมา

อีกอย่างหนึ่งที่อยากขออนุญาตแนะนำคือ เมื่อท่านทำดีจนน้องเค้าเห็นว่าท่านเป็นแบบนี้
น้องก็เลยเป็นแบบที่น้องเป็น บางทีท่านคงต้องพิจารณาด้วยว่า ท่านเองก็มีส่วนที่ทำให้น้อง
ไม่เกรงใจ เอาเปรียบ....เพราะท่านเองมีส่วนทำให้น้องเป็นแบบนั้นครับ

เรามีเงิน...ซื้อหุ้นผิดก็ขายทิ้ง เรามีเงินและความจริงใจ เจอคนที่ไม่ดีพอก็เท
รอเจอคนใหม่ที่ทำให้เรามีความสุขมากกว่านี้ครับ ยิ่งยามนี้ คนเดือดร้อนเยอะมาก
ผมเชื่อว่าท่านมีโอกาสเจอคนที่ดีพอได้ไม่ยากครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา