ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สึกแบบเหมือนการเล่นหุ้น...การลงทุนมีความเสี่ยง  (อ่าน 3025 ครั้ง)

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
เท่าที่อ่าน รู้สึกเพียงแค่ว่าสิ่งที่พี่ Gentlemanz ต้องการ กับสิ่งที่น้องเค้าให้ได้มันคงละแบบกัน
น้องเค้ารับงานด้วยความจำเป็นหรืออะไรก็แล้วแต่...เค้าก็ให้ได้แบบนั้น
พี่ Gentlemanz จ้างงาน แต่ต้องการความรู้สึก...มันก็คนละทาง

น้องบางคนเค้าไม่ได้ต้องการความผูกพันทางใจ ก็อาจอึดอัดได้
เรื่องแบบนี้ต้อง เจอถูกคน ถูกเวลา..

ซื้อหุ้น มันก็ตอบแทนด้วยกำไร/ขาดทุน ด้วยเงิน
 ไม่ใช่ตอบแทนด้วยความรู้สึกทางใจ
เพียงเพราะเราคิดไปเอง...

ปรับที่ใจเรา

Konba501

• Sr. Member
  • People Like This 78
อย่าไปคิดรายมาก มองแค่เวลาอยู่กับน้องแล้วมีความสุขใหม คุ้มหรือเปล่ากันที่ลงทุนไป ส่วนท่านจะทำอะไรหรือใม่ทำมันก็อยู่ที่ท่านเอง

ส่วนน้องใม่รู้ว่าคุยกันใง แต่ท่าทางน้องเขามืออาชีพอยู่มืออาชีพเขาใม่ได้ใช้ใจวัด  คนโง่อย่างผมมักจะบอกบ่อยๆ หากอยากดูใจ ให้ตัดเงินทิ้ง แล้วมาดูกัน

Trucker1976

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 35

หลายๆครั้งที่ได้อ่านเรื่องทำนองนี้ไม่ว่า
จะเป็นจากพี่ผู้ชายหรือน้องผู้หญิง สิ่งนึงที่ผมคิด
ก็คือ ทำไมคนพวกนี้ไม่มีโอกาสได้ทำความรู้จักกัน
อย่างน้อยมันอยู่บนพื้นฐานว่ามีความจริงใจแต่ให้ผิดคน...,
 ถ้าคนแบบนี้มาเจอกันก็คงดี
ถ้าClickก็ไปต่อ อิอิ
            ส่วนที่เปรียบว่าเหมือนซื้อหุ้นมันอาจจะไม่ถูกต้องซะทั้งหมดทีเดียว
แต่ถ้าจะเอาหนึ่งในข้อปฏิบัติของการเล่นหุ้นมาใช้ในนี้ ผมก็จะเสนอข้อปฎิบัติที่ว่าด้วยการCut loss
555สายTechnicalก็มา ฝากไว้นะครับ
เมื่อรู้สึกว่าขาดทุนเกินกำหนด
ก็Cutอย่างมีวินัย เพื่อรักษาต้นทุนและเอาเงิน
ไปลงทุนในหุ้นตัวใหม่
อย่าไปกลัว ว่าCutแล้วจะเด้งใส่หน้า
Cutแล้วอย่าไปมองเดี๋ยวสะเทือนใจ
***ส่วนจุดCutจะอยู่ที่เท่าไหร่ก็แล้วแต่การยอมรับความเสี่ยงของแต่ละคนเลยครับ
      แต่ก็อย่างที่บอกล่ะครับ ความรู้สึกบางทีมันก็ตีเป็นมูลค่าไม่ได้
คิดคนละอย่าง มองคนละมุม
      เอาแบบผมมั๊ยล่ะ ทั้งPortมีตัวเดียว อดทนถือจนหน้าดำหน้าแดง
ตอนนี้Turn aroundแล้วครับ ไม่ใช่มูลค่านะ แต่เป็นน้ำหนัก อิอิ
      มีความสุขในการเล่นและพบเจอคนในเวป
กันนะครับ
รัก10ล้อต้องรอ10โมง
แม่คิ้วโก่ง ขวัญใจ10ล้อ

tawans

• Hero Member
  • People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
อะ.....เล่นหุ้น...
1. กระจายความเสี่ยง....ลงทุนหลายๆตัวพร้อมๆกัน
2. อันไหน"กำไร"ก็ซื้อเพิ่ม..."ขาดทุน"ก็ขายทิ้ง.....

อะ.....จีบสาวในนี้ก็เสี่ยงเนอะ.....  **25**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ