ผู้เขียน หัวข้อ: รับปรึกษา ปรับทุกข์ ให้กำลังใจ สำหรับพี่ๆน้องๆทุกเพศทุกวัย ที่เจอพิษCovidเล่นงาน  (อ่าน 5916 ครั้ง)

Sososoy

• Hero Member
  • People Like This 261
คนบ้านใกล้ๆหนูวันนี้ประกาศติดโควิชแล้วค่ะ
น้องที่อยู่บ้านเดียวกันกับคนติด มาซื้อของร้านหนูเกือบทุกวันค่ะ

Santa Cruz

• Sr. Member
  • People Like This 130
โซใกล้จะเป็นบ้าแล้วค่ะ กลางวันที่พยายามจะเข้มแข็ง ให้ทุกคนเห็นว่ายังไหว กลางคืนนอนร้องให้ทุกคืนค่ะ ต้องการกำลังใจมากมายมหาสาร แต่หันไปทางไหนก็ไม่มีใครเลยที่จะกอดให้กำลังใจโซได้ ออกจากบ้านไปขายของทุกวัน กลัวเป็นคนเอาโรคไปติดแม่ติดเจ้าลูกทูนหัว แต่ในสถานะหัวหน้าครอบครัว โซต้องไปทำงานค่ะ เงินเรายังมีไม่พอ อาหารเรายังมีไม่พอ ยาที่จำเป็นต้องใช่ยามฉุกเฉินยังไม่พอ ต้องไปทำงานแล้วค่อยๆซื้อเข้าบ้าน วันก่อนหมู่บ้านที่อยู่ใกล้ๆกันโดนปิดไปแล้วค่ะ เช้ามาถูกปิดล้อมห้ามเข้าออกพื้นที่14วัน เร็วมากจนคนในพื้นที่ยังไม่ได้กักตุนอาหารเลยด้วยซ้ำ  นอกจากโควิด  ก็ยังเจอทำถนน ขุดท่อระบายน้ำ  ลื้อทางเดิน รายได้หาย70% รายจ่ายพุ่งไม่หยุดฉุดไม่อยู่ สุขภาพจิตก็ย่ำแย่ไปทุกวัน หัวใจโซมันเหนือยล้าเต็มทีแล้วค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณน้องโซผู้เข้มแข็ง

ก่อนอื่นเลยพี่ต้องขอชื่นชม และขอปรบมือดังไปให้กับความเข็มแข็งของคุณน้องนะคะ สิ่งที่คุณน้องโซทำนั่นถูกต้องทุกอย่างเลยค่ะ หนูเดินมาถูกทางแล้ว อย่าได้ท้อนะคะ

พยายามตั้งสติทุกครั้งที่ท้อ สติของหนูคือ คุณแม่กับเจ้าลูกทูนหัว.... ทุกๆครั้งที่เหนื่อย ทุกๆครั้งที่ท้อ ทุกๆครั้งที่กลัว มองหน้าคุณแม่ จ้องตาคุณลูก แล้วหนูจะมีพลังพิเศษ ให้ต่อสู้ต่อไปได้ (คนเรามักจะมีคำถามว่า ทำไปเพื่ออะไรว่ะ? พี่ว่าคุณน้องมีคำตอบ)

ต่อมาประเด็นเรื่องศก. ในแต่ละวันๆๆ เราจะขายของได้มากหรือได้น้อย ณ.เวลานี้ไม่ใช่เรื่องสำคัญอีกต่อไป สิ่งที่สำคัญสำหรับความคิดพี่คือ เวลากับเงินที่เข้ามา หมายถึง
1) เวลา.... การที่คุณน้องได้ออกไปขายของ มันคือกิจกรรมที่ดีกว่า หนูนั่งอยู่บ้านเฉยๆ  ..... มันเครียดนะ หันไปทางไหนก็เจอคุณแม่ เจอลูก โดยที่ไม่มีรายรับเข้าเลย...... ประเด็นนี้ ทำดีกว่าไม่ทำ
2) เงิน..... นาทีนี้ได้น้อยดีกว่าไม่ได้ เจ็บน้อยดีกว่าเจ็บมาก..... ตราบใดที่ขายแล้วไม่ขาดทุน ขายแมร่งไปเหอะ หรือ บางทีขาดทุนน้อยหน่อย ยังดีกว่าขาดทุนเยอะ (อย่างของพี่ ทำงานหรือ ไม่ทำงาน พี่ก็มีรายจ่ายประจำอยู่แล้ว ดังนั้นเราทำต่อ ได้เจ็บน้อยหน่อย)

ประเด็นเรื่อง สุขภาพ...... ก่อนเข้าบ้านหรือที่พัก เปลี่ยนเสื้อผ้า, ล้างมือ, อาบน้ำทันที ก่อนเจอหน้าบุคคลที่เรารัก ..... แยกซักเสื้อผ้า ต้มน้ำซักแมร่งเลยค่ะ แยกอุปกรณ์ส่วนตัวทุกชนิด  ห้ามคุณลูกเอามือเข้าปาก ขยี้ตา แคะจมูก..... ที่สำคัญ อธิบายถึงการติด หรือ การแพร่ฯให้คนที่เรารักเข้าใจอย่างละเอียด นะครับ

ปล. แอบเห็นเมื่อกี้ ว่ามีคนใกล้ตัวติด..... พี่อยากจะบอกคุณน้องว่า อย่าวิตกจริต ..... ทำทุกอย่างเหมือนเดิม จนกว่าจนท.จะมีคำสั่งเป็นอย่างอื่น โรคนี้ไม่ได้ติดทางการจับ หรือ สัมผัสนะคะ

สุดท้าย ..... ไม่ใช่เราคนเดียวที่เจอ ไม่ใช่เราคนเดียวที่เดือดร้อน... เรามีเพื่อนอีกหลายคนที่หนักกว่าเรา เราโชคดีที่มีคุณแม่ มีคุณลูก ยังมีกำลังใจที่ดี .... ทุกอย่างกำลังจะดีขึ้นค่ะ ฮึ่บๆๆ สู้ๆๆ น้องโซสู้ๆนะคะ

Anothergurl

• VERIFY USER
  • Jr. Member
  • *
  • People Like This 8
ที่จังหวัดประกาศปิดตลาดเหลือแต่ตลาดสดค่ะ หนูชายเสื้อผ้ากระเป๋า จากที่ขายของได้ รายได้หายไปกับตา จะขายออนไลน์ก็ไม่ไหว มีแต่แม่ค้าออนไลน์ด้วยกันเต็มไปหมด จะกลับมารับงานก็อยู่ไกลเกิน เครียดมากค่ะตอนนี้ มีติดบัญชีบาทเดียว โควิดไม่กลัว กลัวอดตาย 555

1) ตั้งสติครับ
- ในสถานการณ์แบบนี้ สติเป็นสิ่งที่สำคัญนะครับ ใจเย็นๆๆ อยู่กับตัวเองสักพัก ค่อยๆคิด หาPositive Thinkingให้เจอ

2) บริหารรายจ่ายครับ
- ลิสต์รายจ่าย อะไรที่ปรับลดได้ อะไรที่ประหยัดได้ อะไรที่ต่อรองได้ อะไรที่ยืดเวลาออกไปได้..... อย่างน้อยที่สุด มันต้องมีรายจ่ายบางตัว ที่เราตัดได้ครับ

3) หาทางเพิ่มรายรับครับ
- บางทีขายขาดทุนก็ต้องยอมครับ เพื่อ เอาเงินสดเข้ามาหาเรา..... กำไรน้อยหน่อย หรือ เท่าทุนก็ไม่เลว เพื่อให้มีเงินเข้ามา
- หาสิ่งที่ถนัด เช่น ทำอาหารขาย แบบDoor to Door, หรือ Line Man, หรือ Grab food. อะไรก็ได้ที่เพิ่มรายรับได้ ได้วันละ 100 ก็ไม่เลวนะครับ

4) ทันสมัยเสมอ
- ทุกๆวันที่เราลืมตา สถานการณ์มีความเปลี่ยนแปลงตลอดครับ.... อย่าตกใจ ตั้งสติ, บริหารเงินให้ดี ..... อย่ากลัว
# เหนือสิ่งอื่นใด กรรมและผลของกรรม คือ อะไร?

ปล. ผมทราบว่าไม่ง่าย แต่เราจะผ่านไปได้ครับ
ปล. ดูแลสุขภาพ หมั่นล้างมือ พักผ่อนให้เพียงพอครับ
 **38** **38** **38**

ไม่เข้าใจคำว่า "กรรมและผลของกรรม" ที่ว่าคืออะไรค่ะ
ไม่เคยทำกรรมกับใคร
เห็นประโยคนี้แล้วไม่สบายใจค่ะ

หนูเป็นชนชั้นแรงงาน หาเช้ากินค่ำ ขายได้กิน ไม่ขายไม่ได้กิน ที่พี่ร่ายมา มันเป็นพื้นฐานที่พวกเราเข้าใจกันดีอยู่แล้ว มีแต่ชนชั้นกลางขึ้นไปที่ไม่เข้าใจค่ะ โพซิทีฟติ้งกิ้ง ตัดรายจ่ายที่ไม่จำเป็น เซลล์ของยอมขาดทุน ฯลฯ เรื่องนั้นมันเป็นพื้นฐานของชนชั้นล่างแบบหนู เตรียมรับมือไว้แล้วค่ะ

สิ่งที่พวกหนูต้องการอาจไม่ใช่เงินทองอย่างเดียว แต่อย่างน้อยคือการรับฟังอย่างเข้าใจ การบอกทำแบบนั้นสิ แบบนี้สิ มันก็เหมือนสอนจรเข้ว่ายน้ำ ขอโทษที่ต้องบอกตรงๆนะคะ สีส้มบนชื่อพี่อาจจะทำให้น้องๆหลายคนเกรงใจหรือทำดีด้วย แต่เผอิญหนูไม่ได้เป็นแบบนั้น สีไหนก็คนเท่ากันหมดค่ะ

พูดไปพี่อาจไม่เข้าใจ แต่ก็ขอบคุณที่ช่วยพยายามแก้ไขปัญหาให้นะคะ พี่เองก็กินร้อน ช้อนกลาง ล้างมือ รักษาสุขภาพค่ะ

Santa Cruz

• Sr. Member
  • People Like This 130

Sososoy

• Hero Member
  • People Like This 261
ที่จังหวัดประกาศปิดตลาดเหลือแต่ตลาดสดค่ะ หนูชายเสื้อผ้ากระเป๋า จากที่ขายของได้ รายได้หายไปกับตา จะขายออนไลน์ก็ไม่ไหว มีแต่แม่ค้าออนไลน์ด้วยกันเต็มไปหมด จะกลับมารับงานก็อยู่ไกลเกิน เครียดมากค่ะตอนนี้ มีติดบัญชีบาทเดียว โควิดไม่กลัว กลัวอดตาย 555

1) ตั้งสติครับ
- ในสถานการณ์แบบนี้ สติเป็นสิ่งที่สำคัญนะครับ ใจเย็นๆๆ อยู่กับตัวเองสักพัก ค่อยๆคิด หาPositive Thinkingให้เจอ

2) บริหารรายจ่ายครับ
- ลิสต์รายจ่าย อะไรที่ปรับลดได้ อะไรที่ประหยัดได้ อะไรที่ต่อรองได้ อะไรที่ยืดเวลาออกไปได้..... อย่างน้อยที่สุด มันต้องมีรายจ่ายบางตัว ที่เราตัดได้ครับ

3) หาทางเพิ่มรายรับครับ
- บางทีขายขาดทุนก็ต้องยอมครับ เพื่อ เอาเงินสดเข้ามาหาเรา..... กำไรน้อยหน่อย หรือ เท่าทุนก็ไม่เลว เพื่อให้มีเงินเข้ามา
- หาสิ่งที่ถนัด เช่น ทำอาหารขาย แบบDoor to Door, หรือ Line Man, หรือ Grab food. อะไรก็ได้ที่เพิ่มรายรับได้ ได้วันละ 100 ก็ไม่เลวนะครับ

4) ทันสมัยเสมอ
- ทุกๆวันที่เราลืมตา สถานการณ์มีความเปลี่ยนแปลงตลอดครับ.... อย่าตกใจ ตั้งสติ, บริหารเงินให้ดี ..... อย่ากลัว
# เหนือสิ่งอื่นใด กรรมและผลของกรรม คือ อะไร?

ปล. ผมทราบว่าไม่ง่าย แต่เราจะผ่านไปได้ครับ
ปล. ดูแลสุขภาพ หมั่นล้างมือ พักผ่อนให้เพียงพอครับ
 **38** **38** **38**

ไม่เข้าใจคำว่า "กรรมและผลของกรรม" ที่ว่าคืออะไรค่ะ
ไม่เคยทำกรรมกับใคร
เห็นประโยคนี้แล้วไม่สบายใจค่ะ

หนูเป็นชนชั้นแรงงาน หาเช้ากินค่ำ ขายได้กิน ไม่ขายไม่ได้กิน ที่พี่ร่ายมา มันเป็นพื้นฐานที่พวกเราเข้าใจกันดีอยู่แล้ว มีแต่ชนชั้นกลางขึ้นไปที่ไม่เข้าใจค่ะ โพซิทีฟติ้งกิ้ง ตัดรายจ่ายที่ไม่จำเป็น เซลล์ของยอมขาดทุน ฯลฯ เรื่องนั้นมันเป็นพื้นฐานของชนชั้นล่างแบบหนู เตรียมรับมือไว้แล้วค่ะ

สิ่งที่พวกหนูต้องการอาจไม่ใช่เงินทองอย่างเดียว แต่อย่างน้อยคือการรับฟังอย่างเข้าใจ การบอกทำแบบนั้นสิ แบบนี้สิ มันก็เหมือนสอนจรเข้ว่ายน้ำ ขอโทษที่ต้องบอกตรงๆนะคะ สีส้มบนชื่อพี่อาจจะทำให้น้องๆหลายคนเกรงใจหรือทำดีด้วย แต่เผอิญหนูไม่ได้เป็นแบบนั้น สีไหนก็คนเท่ากันหมดค่ะ

พูดไปพี่อาจไม่เข้าใจ แต่ก็ขอบคุณที่ช่วยพยายามแก้ไขปัญหาให้นะคะ พี่เองก็กินร้อน ช้อนกลาง ล้างมือ รักษาสุขภาพค่ะ

ตอนนี้กลัวไปสารพัดแล้วค่ะ