ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะจากกัน ควรบอกรักไหม  (อ่าน 3276 ครั้ง)

yeam

• Full Member
  • People Like This 4
กำลังจะจากกัน ควรบอกรักไหม
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 10:05:21 AM »
สองจิต สองใจ ทำตัวไม่ถูก รบกวนขอถามความเห็นครับ

ผมรักน้องคนนึง แต่เป็นไปไม่ได้
น้องเข้าใจผิดไปว่าผมไม่รัก

น้องเขากำลังจะจากไป ไม่ได้เจอกันอีก

ผมควรจะบอกเธอว่าจริงๆแล้ว ผมรักเธอนะ
จะทำให้ผมสบายใจที่เธอไม่เข้าใจผิด

หรือ ควรปล่อยผ่านไปอย่าไปพูดอะไรให้เขาวุ่นวายใจอีกครับ

รบกวนขอความเห็นครับ

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: กำลังจะจากกัน ควรบอกรักไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 11:28:29 AM »
ถ้ารักคือความห่วงใย ใส่ใจ ปรารถนาดี
ก็บอกไปเถอะครับ

แต่ถ้าบอกไปเพื่อคาดหวังว่าเค้าจะต้องมารับรักเรา มาคบหากัน
ทั้งที่เป็นไปไม่ได้ บอกไปท่านก็คงไม่ได้อะไรตอบแทน

ผมว่าตัวท่านเองรู้ดีที่สุดว่าควรบอกหรือไม่ แต่ละคนย่อมมีเงื่อนไข
รายละเอียดที่คนอื่นไม่รู้ดีเท่าตัวเองครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

hayapon

• People Like This 58
Re: กำลังจะจากกัน ควรบอกรักไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 11:36:42 AM »
 สองจิตสองใจ ทำตัวไม่ถูก รักน้องคนหนึ่งแต่เป็นไปไม่ได้                                                                         
 ที่เป็นไปไม่ได้คุณคงมีคู่ครองอยู่ก่อนแล้ว
 น้องเข้าใจว่าผมไม่รัก
 น้องเข้าใจถูกต้องละครับ
 น้องกำลังจะจากไป
 น้องเห็นทางสว่างละครับ
 ผมควรจะบอกว่าผมรักเธอ
 ดราม่าจัง
 จะบอกว่าจริงๆผมรักเธอ
 จะทำให้สบายใจและเธอไม่เข้าใจผิด
 เธอไม่เข้าใจผิดหรอกเธอเก็ต แต่จะถ่วงทำให้สับสนเปล่าๆ
 หรือควรปล่อยผ่านไป
 อันนี้คุณทำถูกต้องแล้ว น้องเขาจะได้ไม่วุ่นวายใจในวันวิสาขบูชา
 ถือว่าทำบุญร่วมกัน
 (ความเห็นจากชมรมคนว่างงานช่วง หวัดหวิด19ระบาด)

ถ้าถามว่ามีใครผู้ใดเล่า เดินมาเข้ารับผิดชอบตอบเราได้
นำฉันสุขพาชีวิตได้สิทธิ์สบาย ไม่ทุกข์กายบ่ายเช้าเศร้าไม่มี
เขาสิ่งนั้นอยู่ข้างฝาที่หน้าส้วม เป็นจุดร่วมส่องกายฉายใบหน้า
จงให้ท่านเฉลยบอกความมา ท่านสิหนาต้องรับผิดชอบชีวิตเรา

yeam

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 01:36:46 PM »
ขอบคุณมากๆครับ

ยากเหลือเกินนน

Santa Cruz

• Sr. Member
  • People Like This 130
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 02:49:13 PM »
ขอบคุณมากๆครับ

ยากเหลือเกินนน

ไม่น่ายากนะครับ พี่ๆ 2ท่านข้างบน ชี้แจงได้ถูกต้อง และชัดเจนที่สุดแล้วครับ

น่าจะยากตรง เปิดใจรับความจริงหรือป่าว?

yeam

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 03:30:40 PM »
 **26**

tawans

• Hero Member
  • People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 09:58:12 PM »
จะบอก/หรือไม่บอก.......
เรื่องทำนองนี้มีฐานคิดได้หลายมุม...
1. ในฐานคิดที่เอาตัวท่านเป็นหลัก....ก็จะคิดออกมาทำนองหนึ่ง...
เช่นบอกแล้วท่านจะเป็นอย่างไร...ท่านจะ"คาใจ"ในอนาคตไหม...
บอกแล้วท่านจะสบายใจหรือไม่....ฯลฯ....
2. ฐานคิดที่เอาน้องเป็นหลัก...วิธีคิดก็อีกแบบ....
เช่นบอกแล้วมันจะดีกับชีวิตน้องเขาหรือไม่...
น้องจะสับสนไปต่อยากขึ้นไหม...ฯลฯ....

เรื่องบางเรื่อง คิดแบบที่ 1 หรือ 2 ก็ได้ผลเหมือนกัน ไม่สับสน

แต่บางเรือง คิดแบบที่ 1 กับ 2 มันได้คำตอบตรงข้ามกัน 
จะใช้คำตอบแบบที่ 1 หรือ 2 มันขึ้นกับ ขนาดของความชอบที่ท่านมีกับน้องเขาและ"ขนาดของใจ"ท่านครับ

จะใช้ฐานคิดแบบไหนก็ไม่ผิดครับ ปรกติเราก็เลือกใช้โดยไม่รู้ตัวอยู่แล้ว..
กับคนทั่วไป ถ้าคำตอบขัดกัน เราก็ใช้ ฐานคิด 1
กับแฟน ถ้าคำตอบขัดกัน บางเรื่องเราก็ใช้ 1 บางทีก็ใช้2
กับลูก ถ้าคำตอบขัดกัน เรามันใช้ฐานคิด 2

ถ้าท่านชัดเจนว่าตำแหน่งของน้องในใจท่านอยู่ประมานไหน..."ขนาดของใจ"ท่านประมานไหน
ก็เอาตามนั้นคราบบบบบบ...... **38**

หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

privacy

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2020, 09:18:08 PM »
รัก คือ .................
คือ ความรู้สึกดีดี
คือ ความเคยชิน
คือ ความผูกพัน
คือ ความคุ้นเคย
คือ ความห่วงใย
คือ ความจริง หรือ แค่คำพูดที่แค่อยากจะรั้งใครสักคนไว้

บางครั้งแค่เริ่มต้นด้วยความจริงใจในทุกการกระทำ
ถึงแม้ไม่ได้บอกว่ารัก แต่เราจะรับรู้และสัมผัสมันได้เอง

overdriveb

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 06:09:25 PM »
บอกสิครับ อย่าไปกลัว  **24**

Neko jump

• VERIFY USER
  • Newbie
  • *
  • People Like This 3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 11:53:56 PM »
ควรบอกออกไปนะคะ เพราะเค้าก้อคงอยากได้ยินคำว่ารักจากพี่เหมือนกัน
ถ้าเค้าจากไปแล้ว หรือไม่สามารถติดต่อได้อีก พี่จะเสียใจทีหลังนะ
นู๋คิดว่าน้องคนนั้นถ้าเค้ารักพี่ เค้าก้อคงเสียใจในตอนนี้ เค้าคงอยากได้ยินคำนี้มากๆคะ
ถ้าวันนึงเราใจร้าย ขอให้รู้ไว้ว่าเราเคยใจดีที่สุดมาแล้ว.

อยู่กับใครแล้วพูดมาก นั่นแหละคือความสบายใจ ^^

Geosixs

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 01:43:14 PM »
ควรปล่อยเธอได้เจอทางที่ดีกว่าครัย