ผู้เขียน หัวข้อ: จากกระทู้เจอตะกวดตัวเป็นๆ​ นะคะ  (อ่าน 5409 ครั้ง)

morin

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
จากกระทู้เจอตะกวดตัวเป็นๆ​ นะคะ
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 12:16:18 PM »
คือ​ จริงๆ​ เราเล่นเว็บนี้มานานมาก​ ตั้งแต่สมัยก่อนยุคบุกเบิก​ น่าจะประมาน​ 10​ ปีที่แล้ว​ (โดยประมานนะคะ​ จำปีแน่นอนไม่ได้​ แต่ตอนนั้นเหมือนเว็ปจะปิดไปพักนึง​ และเราก็เพิ่งกลับเข้ามาโพสต์ได้ประมาน​ 1​ สัปดาห์ที่ผ่านมานี้เอง​ โดยประมานนะคะ)​

ซึ่งในช่วงแรกๆ​ หมายถึงสมัยก่อน​ ก่อนที่เราจะกลับมาเข้าเว็บในครั้งนี้​ สมัยนั้นมีพี่ๆ​ ที่จ้างเที่ยว​ สุภาพ​ และเราไม่เคยเจอตะกวดหรือประสบการณ์ไม่ดีจากเว็ปนี้เลย... ก็เลยอาจจะทำให้เราประมาทในครั้งนี้เองด้วย

ประสบการณ์สดๆร้อนๆในครั้งนี้​ คือ

คือเริ่มต้นจากการที่เราโพสต์หาพี่ๆ​ ช่วยเหลือ​ (ไม่ได้ระบุว่าระยะสั้นหรือระยะยาว​ เพราะเอาจริงๆ​ แค่งานจ้างเที่ยว​ ทานข้าวเดินเล่นชิลๆ​ เราก็รับ)

ก็มีหลายคนแอดมา​ ทักมาคุยด้วย

และมาเจอพี่คนนึง​ เขาก็บอกเราว่าเขาอยากได้แบบฟีลแฟน​ คือจะดูแลเราระยะยาว​ มีการตกลงเงื่อนไขกันเรียบร้อย​

คุยกันประมาน​ 2-3​ วัน​ ระหว่างนั้นเรามีออกไปไหนกะเพื่อนหรือไปคนเดียวพี่เขาก็จะโอนเงินให้เป็นค่าใช้จ่ายบ้างเล็กน้อย​ (ย้ำว่าเล็กน้อยจิงๆ​ โอนมา​ 3​ ครั้ง​ ยอดรวม​ 1,700​ บาทถ้วน)​

จนกระทั่งเมื่อวาน​ วันอาทิตย์ที่​ 31​ พ.ค.​ เรากับพี่เขาก็นัดเจอกัน
พี่เขาก็พาเราไปทานข้าว​ แล้วก็พาไปที่ทำงาน​ เหมือนจะทำให้เรามั่นใจว่าเขาจะไม่หลอกเรา​ (ซึ่งเขาพูดอยู่ตลอดว่าถ้าตั้งใจหลอกจะโอนเงินให้ก่อนเจอมั้ย... แต่มาถึงตอนนี้เราเข้าใจแล้วค่ะ​ ว่าเป็นแผนการของเขาทั้งหมดนั่นเอง​ เพราะการโอนเงินให้ก่อน​ เพื่อให้เราเชื่อใจมันทำให้เขาเสียเงินน้อยกว่าการจ้างงานแรงเรา​ 1​ ครั้งเสียอีก)​

หลังจากกลับจากที่ทำงานของพี่เขา​ พี่เขาก็ไปส่งเรา​ แต่ระหว่างทาง​ เขาได้พาเราแวะเข้าโรงแรม​ เราก็พลาดเองที่ไม่ให้เขาโอนเงินก่อน​ เราพลาดมากๆในข้อนี้​ เพราะเราใช้ใจแลกใจไปแล้ว​ คือเราเชื่อใจเขา​ ไม่คิดว่าเขาจะทำแบบนี้กะเราได้

หลังจากมาส่งเราเสร็จแล้วเราก็ทักไปทวงถามเรื่องเงินที่เขาจะโอนให้
เขาก็บอกว่าเพิ่งถึงบ้าน​ อีกแป๊บนึงจะโอนให้

และหลังจากนั้นเราก็ติดต่อเขาไม่ได้อีกเลย​ จนกระทั่งถึงตอนนี้

morin

• Newbie
  • *
Re: จากกระทู้เจอตะกวดตัวเป็นๆ​ นะคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 12:26:22 PM »
อัพเดตล่าสุด​ตอนนี้​ เราได้มีการปรึกษาทั้งสำนักงานตำรวจแห่งชาติ, สภาทนายความ, มูลนิธิปวีณา​ คือเราพยายามทำทุกอย่างเพื่อที่จะทำอะไรสักอย่าง​ ไม่ใช่ปล่อยผ่านไปเฉยๆอ่ะค่ะ

และตอนนี้เราก็ได้ติดต่อเข้าไปที่​ สน.​เพื่อทำการแจ้งความและลงบันทึกประจำวันแล้ว

เราก็ยังไม่ทราบนะคะ​ ว่ากระบวนการต่อไปนี้จะเป็นยังไงต่อไป​ แต่อย่างน้อยๆ​ เราก็ทำเต็มที่แล้ว​ ไม่ได้ปล่อยผ่านไปเฉยๆ​ ตอนนี้ก็รอดูก่อนค่ะ​ ว่าตำรวจจะว่าไงบ้าง​ แต่เราจะตามให้ถึงที่สุดค่ะ​ ถึงแม้สุดท้ายแล้วเราจะไม่ได้อะไรเลย​ แต่ขอแค่ให้คนแบบนี้มีประวัติอยู่บนโรงพักบ้างก็ดี

ส่วนสาวๆคนไหน​ สงสัยว่าจะใช่คนเดียวกันกับที่มายื่นข้อเสนอให้คุณ​ หรือกำลังคุยอยู่กับคุณหรือเปล่า​ รบกวน​ pm​ มาขอข้อมูลได้นะคะ

เพราะถ้าโพสต์ลงในนี้เลย​ เราจะเป็นฝ่ายผิด​ พรบ​ คอมและอาจจะโดนฟ้องกลับได้ค่ะ

ส่วนเรื่องรายละเอียดอื่นๆ​ เราจะมาอัพเดตตามความคืบหน้าอีกทีนะคะ

morin

• Newbie
  • *
Re: จากกระทู้เจอตะกวดตัวเป็นๆ​ นะคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 12:29:44 PM »
ส่วนเรื่องที่ว่าให้เราแจ้ง​ user​ name.​ของตะกวดตัวนั้นเลย

เราขอโทษจิงๆค่ะ​ ที่เราไม่รู้ว่ายูสไหน​ เพราะตอนนั้นมีพี่ๆทักเข้ามา​ แอไลน์เข้ามาพร้อมๆกันหลายคนมาก​ จนเราไม่รู้เลยจิงๆค่ะ​ ว่าไลน์ไหนเป็นของยูสไหนอ่ะค่ะ

แต่ถ้าใครทักมาขอข้อมูลจากเราไปแล้ว​ เห็นรูป​ ก็น่าจะรู้ได้แล้วนะคะ​ ว่าใช่คนเดียวกันกะที่คุยอยู่มั้ย... ถ้าใช่​ เราขอเตือนให้สาวๆ​ หนีห่างจากตะกวดตัวนี้โดยเร็วค่ะ

ขอบคุณทุกท่าที่เข้ามาอ่านนะคะ

lonelylin

• Sr. Member
  • People Like This 77
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 12:48:43 PM »
สามารถลงรูปไลน์ได้นะคะ
หน้าไลน์อ่ะค่ะ
การพบเจอกัน ... เป็นเรื่องน่ายินดี...

morin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 12:51:13 PM »
สามารถลงรูปไลน์ได้นะคะ
หน้าไลน์อ่ะค่ะ

กลัวจะผิด​ พรบ​ คอมอ่ะค่ะ​ แคปหน้าเขามาลงในโพสต์เลย​ ไม่ผิดเหรอคะ​ เขาอาจจะฟ้องกลับได้

lonelylin

• Sr. Member
  • People Like This 77
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 12:53:54 PM »
 อันนี้ไม่แน่ใจ....
แต่ถ้าผิดจริง...เขาคงไม่กล้า

ปล.ต่อไปก็ระมัดระวังด้วยนะคะ
การพบเจอกัน ... เป็นเรื่องน่ายินดี...

nimitl

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 18
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 04:29:20 PM »
การแจ้งความ หรือแจ้งมูลนิธิปวีณา คงน่าจะแก้ปัญหานี้ไม่ได้
เพราะไม่ได้เกิดเป็นการขืนใจ หรือเป็นการกระทำกับผู้เยาว์

กรณีนี้ ในเมื่อรู้ที่ทำงานเค้าแล้ว ก็ตาต่อตาฟันต่อฟัน ใช้สังคมที่ทำงานเค้ากดดันไปเลย ไม่ต้องอายคนที่ทำงานเค้า เพราะในฐานะผู้ชายคนหนึ่ง ไม่มีใครอยากโดนประจานเรื่องนี้ในที่ทำงานหรอกครับ
สู้ๆ ครับ อย่าไปแคร์ที่ทำงานเค้า เราเจอพวกเค้าครั้งสองครั้งในชีวิตเท่านั้น แต่ผู้ชายคนนี้ต้องเจอะเจอคนที่ทำงานไปอีกนาน

morin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 04:49:25 PM »
สำหรับหนู​ หนูคิดว่าแจ้งความก่อน​ แล้วเอาเอกสารการแจ้งความไปทำอะไรต่อน่าจะดีกว่าค่ะ​ ไม่ว่าจะเป็นการไปคุยกะหัวหน้างานเขาถึงพฤติกรรมนี้หรืออะไรก็ตาม

เพราะเขาทำงานเป็นวิศวกรคุมไซต์งานก่อสร้าง

จะให้หนูไปยืนด่า​ ยืนประจานเขาต่อหน้าคนงาน​ หรือจะพนักงานในออฟฟิสที่อยู่ในไซต์งานด้วยกัน​

แบบนั้นไม่ใช่หนูอ่ะค่ะ​ เหมือนเป็นการประจานตัวเองด้วย
หนูว่าทำอะไรแบบคลื่นใต้น้ำน่าจะดีกว่ามั้งค่ะ

การไปยืนด่าหรือประจานเขาต่อหน้าคนงาน​ หนูคิดว่าพวกคนงานก่อสร้างคงไม่รู้สึกว่าเขาแย่... แต่อาจจะมองหนูเป็นกะ... จอมเรียกร้องซะมากกว่ามั้งคะ

nimitl

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 18
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 04:56:32 PM »
ครับ ใบแจ้งความก็เป็นเอกสารทางการเพื่ออ้างอิงได้
ไม่ได้ถึงขนาดอยากให้ไปยืนด่าหรืออะไรแนวนั้นหรอกครับ

แต่รู้จักที่ทำงานเค้าแล้ว ไปเลยครับ ส่งข้อความไลน์ หรือ SMS ไปบอกเค้าด้วย ถ้าไปแล้วไม่เจอ อีกประเด็นคือเค้าก็คงไม่อยากให้เพื่อนร่วมงานรู้หรอก ว่าเล่นเว็บสีเทานี้ ขู่ๆ ไปเรื่ิอยๆ

morin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 05:17:14 PM »
เรื่องไลน์น่าจะบล็อคหนูไปแล้วแหละค่ะ

เพราะไม่อ่าน​ ไม่ตอบ​ โทรไม่รับ​ ไม่มีการตอบสนองใดๆทั้งสิ้นค่ะ