ผู้เขียน หัวข้อ: เกมส์เสียเพื่อน  (อ่าน 1484 ครั้ง)

neminem

• Newbie
  • *
  • People Like This 6
เกมส์เสียเพื่อน
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2020, 02:33:58 PM »
เกมส์เสียเพื่อน ...

เคยเล่นเกมนี้กันไหมครับ ผมเรียกว่าเกมส์เสียเพื่อน มักจะเล่นกันตอนเมาได้ที่ 555

มีหลายเวอร์ชั่นอยู่ แต่เอาแบบง่ายๆ นั่งล้อมวงกัน เอาขวดเปล่า (โดยมากก็ขวดเหล้า) วางไว้กลางวงแล้วหมุน ปากขวดชี้ไปทางไหน คนนั้นซวย คือ จะโดนเพื่อนคนที่ซวยก่อนหน้า (โดนขวดเหล้าชี้ในรอบที่แล้วขี้)

คนที่ซวยรอบนี้ จะโดนคนที่ซวยรอบที่แล้วถามคำถามที่ต้องตอบความจริง ถ้าไม่ตอบก็ต้องโดนทำโทษ(ที่สาหัสพอที่จะต้องชั่งใจว่าคุ้มไหมที่จะไม่ตอบ) หรือ ถ้าโกหก มีคนในวงรู้ก็ซวย โดนทำโทษอีก

ก็คำถามมันเป็นอะไรที่เป็นเรื่องน่าอาย ความลับส่วนตั๊วส่วนตัวที่สรรหากันมาถาม โดยมากก็เรื่อง เพศ เซ็กซ์ ความรัก อะไรทำนองนั้น

ที่ผมเรียกว่าเกมส์เสียเพื่อน เพราะคำถามที่มักจะโดนถามคือ รักใครคนหนึ่งในวงที่กำลังเล่นอยู่หรือไม่ เช่น คนที่ซวยโดนถามคือ เอ แล้ว บี ก็อยู่ในวงนั้นด้วย

เมื่อความสัมพันธ์กำกวม ทำนองว่าเอแอบรักเพื่อน(บี) คำถามก็ทำนองว่า เอ มีใจแอบรัก บี ไหม

ความจริงคืออะไร รัก หรือ ไม่รัก เอ รู้คนเดียว แต่เอมีสิทธิ์ที่จะ 1. ตอบว่ารัก 2. ตอบว่าไม่รัก 3. ไม่ตอบยอมโดนทำโทษ

ส่วน บี (ที่นั่งลุ้นว่า เอ จะตอบอย่างไร) ก็มีคำตอบในใจ ว่า รักเอ หรือ ไม่รักเอ

กรณีที่งงที่สุดว่าผลจะเป็นอย่างไร คือ กรณีที่ เอไม่ตอบ ถ้าบีดันเกิดรักเอขึ้นมา คงโกรธที่ทำไมเอไม่ตอบว่ารัก()ว่ะ ก็จบไม่สวย แต่ถ้าบีไม่รักเอ ก็อาจจะคิดว่า หรือเอแอบรัก()ว่ะ บีก็จะทำตัวไม่ถูก ก็จบไม่สวยอีก

สรุปว่าการไม่ตอบ ยังไงก็ทำให้เกิดอาการ "คาใจ" ... 555

ผมแอบนั่งคิดเล่นๆว่า โอกาสที่คำตอบจะออกมาแบบไม่ happy ending มันจะเป็นเท่าไร

ตามรูปเลยครับ

ถ้าเอไม่รู้ใจตัวเองว่า รักหรือไม่รัก (เป็นไปได้ยากกรณีนี้) ความน่าจะเป็นที่จบสวยคือ 2 ใน 12 ก็คือ 1/6 (จบไม่สวย 5/6)

แต่ถ้าเอรู้อยู่แก่ใจแล้ว่า รัก หรือ ไม่รัก ความน่าจะเป้นที่จบสวยคือ 1 ใน 6 (ก็เหลือ ครึ่งหนึ่งของแผนภาพ เหลือขาเดียว คือ ไม่รัก หรือ รัก)

จะเห็นว่าทั้งสองกรณีโอกาสที่จะจบสวยคือ 1/6 เท่านั้น จบไม่สวยถึง 5/6 ... ไม่ต่างกับการทอดลูกเต๋าเลย หุหุ

ผมถึงเรียกว่าเกมส์เสียเพื่อนไงครับ

พอเห็นว่าวงเหล้าจะเล่นเกมส์แบบนี้ และ ผมบังเอิญมีโจทย์(ที่ผมไม่ชัวร์)อยู่ในวง ผมก็จะปวดฉี่ขึ้นมาทุกที ... 555

... neminem