ผู้เขียน หัวข้อ: โพสหาคนช่วย เพราะต้องการคนช่วยแก้ปัญหา แต่กลับโดนหลอกซ้ำแล้วซ้ำเล่า  (อ่าน 2003 ครั้ง)

se0123

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
โพสหาคนช่วยเหลือ เพราะอยากมีคนคอยแก้ปัญหา อยากหาทางออกให้กับตัวเอง แต่กลับเจอแต่คนหลอกลวง โดนหลอกซ้ำแล้วซ้ำเล่า มันเหนื่อยอะ ทุกครั้งที่โพสจะบอกรายระเอียดไว้ในโพสตลอด เพราะต้องการคนที่รับข้อเสนอของเราได้ ถ้าไม่โอเคจะไม่ต้องแอด ก็ยอมรับตรงๆว่าต้องการให้โอน เพราะยังไม่สะดวกจิงๆ เค้าก็ยื่นข้อเสนอมาให้เราขายรูปให้ โดยให้เราส่งไปก่อน แล้วเค้าจะโอนเงินมา ตอนนั้นก็รู้ว่ามันเสี่ยง แต่มันไม่มีทางเลือก บวกกับความจำเป็นในตอนนี้ ก็เลยจำใจต้องทำ ทั้งๆไม่เคยทำแบบนี้มาก่อน และที่ทำก็เพราะอยากให้เค้าเข้าใจถึงความเดือดร้อนของเรา ว่าเราเดือดร้อนจริงๆนะ ปัญหาที่พูดไปทั้งหมดไม่ได้หลอกนะ แต่ก็ยังโดนหลอกทุกทีอะ หลอกแบบไม่เห็นใจกันเลย ไอ้เลว

lonelylin

• Sr. Member
  • People Like This 77
ถ้าเงินมันจำนวนเยอะ...
ให้โอนก่อน มันก็ไม่ใช่นะคะ
ส่วนมาก ที่ผช.โดนหลอก ก็เพราะให้โอนก่อนนี่ล่ะค่ะ
เขาถึงต้องเจอกันก่อน เพราะโอนก่อนมันสุ่มเสี่ยงโดนหลอกค่ะ...ขนาดเจอกัน..ยังโดนหลอกได้เลย(ทั้ง ช และ ญ )
ข้อนี้ก็ต้องเข้าใจอีกฝ่ายด้วยนะคะ

ส่วน ขายรูป นี่ก็โดนหลอกทั้งสองฝ่าย เหมือนกัน(อย่าทำค่ะ)
การพบเจอกัน ... เป็นเรื่องน่ายินดี...

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
โพสหาคนช่วยเหลือ เพราะอยากมีคนคอยแก้ปัญหา อยากหาทางออกให้กับตัวเอง แต่กลับเจอแต่คนหลอกลวง โดนหลอกซ้ำแล้วซ้ำเล่า มันเหนื่อยอะ ทุกครั้งที่โพสจะบอกรายระเอียดไว้ในโพสตลอด เพราะต้องการคนที่รับข้อเสนอของเราได้ ถ้าไม่โอเคจะไม่ต้องแอด ก็ยอมรับตรงๆว่าต้องการให้โอน เพราะยังไม่สะดวกจิงๆ เค้าก็ยื่นข้อเสนอมาให้เราขายรูปให้ โดยให้เราส่งไปก่อน แล้วเค้าจะโอนเงินมา ตอนนั้นก็รู้ว่ามันเสี่ยง แต่มันไม่มีทางเลือก บวกกับความจำเป็นในตอนนี้ ก็เลยจำใจต้องทำ ทั้งๆไม่เคยทำแบบนี้มาก่อน และที่ทำก็เพราะอยากให้เค้าเข้าใจถึงความเดือดร้อนของเรา ว่าเราเดือดร้อนจริงๆนะ ปัญหาที่พูดไปทั้งหมดไม่ได้หลอกนะ แต่ก็ยังโดนหลอกทุกทีอะ หลอกแบบไม่เห็นใจกันเลย ไอ้เลว

ถ้ามีพี่คนนึงมาจ้างน้อง แล้วบอกว่าอีก 10 วันจะจ่ายค่าจ้างให้
น้องจะเชื่อมั้ย จะรับมั้ย มันก็แบบเดียวกันนั่นแหละครับ
ถ้าพี่เค้ายังไม่คุ้นเคย เค้าจะเชื่อได้อย่างไรว่าน้องจะไม่หายไปเมื่อได้เงินไปแล้ว

ใจเค้าใจเราครับ แม้ว่าเราจะเดือดร้อน เราก็ต้องคิดว่านั่นมันเรื่องของเรา
ไม่ใช้เรื่องของพี่เค้า ถ้าเราไม่ทำตามที่เค้าคิดว่าแฟร์ เค้าไปหาคนอื่นได้ครับ
ทำไมต้องมาโอนให้น้องทั้งที่ไม่ได้เจอกัน
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา