ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเธอเป็นกาแฟดำ ...แล้วเขาเป็นคนที่อยากกินมอคค่า...เขาก็แค่ไม่เลือกเธอ ถูกไหม  (อ่าน 4425 ครั้ง)

lonelylin

• Sr. Member
  • People Like This 77
“ใครๆก็เลือกสิ่งที่ดีกว่า
ใครก็เลือกสิ่งที่คุ้มกว่า
ใช่ไหมล่ะหมอ ?

อีกฝ่าย เขาดีกว่าฉัน
ใช้เวลากับอีกฝ่ายมันคุ้มกว่า
มันก็ไม่แปลกเนอะ ที่คนนั้นไม่เลือกฉัน”

……

เพื่อนเริ่มต้นข้อความแบบนี้
ที่จริงมันไม่ใช่คำว่า /ใครๆ/ หรอก
คำว่า /ใครๆ/ ในข้อความหมายถึง /เขาคนนั้น/

ฉันยิ้มแบบแห้งๆ
เดี๋ยวค่อยตอบนางแล้วกัน
เข้าร้านกาแฟก่อน ตอนนี้หัวไม่แล่น

“สวัสดีค่ะพี่ วันนี้เรามีโปรโมชั่นใหม่”
น้องพนักงานประจำร้านทักทาย

“สวัสดีครับ พี่เอากาแฟดำร้อนครับ”
ฉันทักทายกลับและสั่งกาแฟ

“แต่วันนี้เรามีโปรโมชั่นกาแฟสุดคุ้มนะคะ”
พูดแล้วน้องก็นำเอาเมนูมาเปิดให้ดู มีกาแฟเมนูใหม่สีสันสวยงาม ในราคาโปรโมชั่นด้วย

ฉันยิ้ม ส่ายหน้า “ไม่เอาดีกว่าครับ เอากาแฟดำ ร้อน”
น้องถามต่อ  “แก้วขนาดไหนดีคะ?”​
ฉันตอบไปว่า “แก้วเล็กพอครับ”

“แต่ถ้าแก้วกลางจะคุ้มกว่านะคะ”​ น้องยังคงทำหน้าที่เป็นอย่างดี
ฉันพยักหน้า “ขอบคุณครับ แต่พี่ขอแก้วเล็กดีกว่า”
“ได้ค่ะ กาแฟดำร้อนแก้วเล็กนะคะ” เธอกดจิ้มเครื่องคิดเงิน

ฉันได้กาแฟร้อนที่ต้องการ เลือกเก้าอี้ที่ต้องการ ในมุมที่ฉันชอบ ระหว่างจิบกาแฟ ข้อความของเพื่อนเมื่อสักครู่และบทสนทนาระหว่างฉันกับน้องพนักงานร้านกาแฟ ลอยวน ปะปนกันไปมาในห้วงความคิด

คนเรา เลือกสิ่งที่ คุ้มกว่าเสมอเหรอ?
คนเรา เลือกสิ่งที่ ดีกว่าเสมอเหรอ?
ไม่หรอก ไม่จริงเลยเธอ

คนเรา เลือกสิ่งที่ เราอยากเลือก
คนเรา เลือกสิ่งที่ เราต้องการ
คนเรา เลือกสิ่งที่ เราคุ้นเคย

หลายครั้งที่มีทางเลือกที่ #ดีกว่า #คุ้มกว่า #ใหม่กว่า
แล้วก็หลายครั้งเช่นกันที่เรายิ้มให้ทางเลือกนั้น
แล้วเลือกสิ่งที่เรา #อยากเลือก อยู่ดี

กาแฟดำแก้วเล็ก ไม่คุ้มเท่ากับ แก้วกลาง
กาแฟดำแก้วเล็ก ไม่อร่อยเท่ากับ เมนูกาแฟใหม่
กาแฟดำแก้วเล็ก ไม่มีราคาร่วมโปรโมชั่นเลยสักครั้ง

แต่ทุกครั้งที่ฉันเข้าร้านกาแฟ
ฉัน ก็ ยัง สั่ง กา แฟ ดำ แก้ว เล็ก
เพราะ มัน คือ สิ่ง เดียว ที่ ฉัน อยาก สั่ง

อ่านมาถึงตรงนี้ ถามตัวเองดูสิ  ในชีวิตที่ผ่านมา เธอตัดสินใจเลือกด้วยเหตุผลว่า ดีกว่า คุ้มกว่า ทุกครั้งเลยเหรอ? ไม่น่าจะใช่หรอกจริงไหม มันมีสักครั้ง หรือหลายครั้ง ที่เธอทิ้งตัวเลือกที่ดีกว่า คุ้มกว่า ใหม่กว่า เจ๋งกว่า แล้วเลือกสิ่งที่เธอก็แค่ ... ก็ฉันอยากเลือกสิ่งนี้อ่ะ

เธอจ๋า ... ถ้าเธอเป็นกาแฟดำแก้วเล็ก
แล้วเขาเป็นคนที่อยากกินมอคค่า
เขาก็แค่ไม่เลือกเธอ ถูกไหม

มันไม่ได้แปลว่าเธอไร้ค่า
มันไม่ได้แปลว่ามอคค่าดีกว่าเธอ
มันแปลว่า เขาอยากกินมอคค่า และเธอไม่ใช่มอคค่า

โตแล้วเนอะ
การพบเจอกัน ... เป็นเรื่องน่ายินดี...

lonelylin

โตแล้วเนอะ
ไม่มีกาแฟดำแก้วไหน เสียใจที่ตัวเองไม่ใช่มอคค่า
ดังนั้น เธอเจ็บจากการที่เขาไม่เลือกเธอน่ะ ได้
แต่อย่าบอกว่า อีกฝ่ายดีกว่าเธอเลยจ้ะ
คนโตๆกันแล้ว เขาไม่ทำกันเนอะ

**36**
 **26** **26**

ที่มาเพจ หมอตุ้ด
การพบเจอกัน ... เป็นเรื่องน่ายินดี...

Konba501

• People Like This 78
กาแฟด้วยคน เมนูที่กินประจำในบ้านคือ กาแฟดำ instinct ชนิด freezdry แล้วแต่ยี่ห้อที่หาได้ แต่เนสที่ผลิตเกาหลีใม่อร่อย เกี่ยวมั้ยนี่

เวลาบางครั่งเป็นสิ่งมีค่าในขณะเดียวกันบางเวลาก็ใม่มีค่าอะไรเลย กินอะไรที่อร่อยเหมือนเดิม เดินไปเมื่อใหร่ก็ใม่ผิดหวัง

จนกลายเป็นซิกเนเจอของร้านและของเรา ในเมื่อเราเลือกทานได้แค่เมนูเดียว

ใม่ใช่ ลาเต้ใม่อร่อย ใม่ใช่ เอ็กสเพรสโซ่ ใม่ดี แต่เขาเลือกรสเดิมแค่นั้นเอง ชัดเจนดีจัง

เพราะคุณค่าที่คุณคู่ควร

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• Hero Member
  • People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
ครับ ...

พี่มีตังค์ครับ จะกินทั้ง กาแฟดำ และ มอค ฆ่  าา าาา 

ส่วนกาแฟดำ ที่พี่ชอบ พี่ก็จะกินบ่อยๆครับ **08** **08** **08**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

Heat4U

• Full Member
  • People Like This 56
ถ้าไม่กระทบเงินในกระเป๋า
ถ้าผู้ขายเดือดร้อน
ถ้ารู้สึกอยาก(ปกติดื่มกาแฟแทนข้าว)
ก็จะอุดหนุนหมดไม่ว่าผู้ขายจะแนะนำอย่างไร

แต่ก็มีข้อยกเว้นในบางครั้ง แม้ผู้ขายจะไม่เดือดร้อนแบบร้านค้าปลีกแห่งหนึ่ง คือวันหนึ่งผมแค่อยากดื่มน้ำผลไม้รสหนึ่งซึ่งมีหลายยี่ห้อ พอเดินเข้าไปเลือกยี่ห้อที่ชอบ สายตาก็ไปเห็นป้ายยี่ห้อหนึ่งที่บอกว่า ซื้อรสพีช2กล่อง แถม1กล่อง อีกทั้งมีป้ายอีกอันบอกว่าถ้าซื้อครบ114บาทจะแถมถ้วยกาแฟสวย สุดท้ายตัดสินใจซื้อ1กล่องที่เป็นรสที่อยาก อีก2กล่องเป็นรสพีช ได้รสพีชอีก1กล่อง
ลองคิดทายกันเองนะครับว่าเกิดอะไรขึ้นเมื่อต้องหิ้วมาถึง4กล่อง
 **30**

A WayBackIntoLove

• People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
ใคร ๆ ก็อยากเป็นผู้เลือก ไม่ใช่ผู้ถูกเลือก

ในบางสถานะการณ์ ผู้เลือกอาจจะกลายเป็นผู้ถูกเลือกก็ได้
เมื่ออุปสงค์ มีมากกว่าอุปทาน

**25**
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

Sparky

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
ใคร ๆ ก็อยากเป็นผู้เลือก ไม่ใช่ผู้ถูกเลือก

ในบางสถานะการณ์ ผู้เลือกอาจจะกลายเป็นผู้ถูกเลือกก็ได้

**25**

ชอบความคิดพี่ครับ

• เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก

**25**

555 หลาย ๆ ครั้งที่เราคิดว่าเราเป็นผู้เลือก
สุดท้าย โอละพ่อ เรากลายเป็นหนึ่งใน ช้อยส์ ไปซะงั้น

ของเค้าดีจริง

We love gig, We love adventure.

**19** **19** **30** **11**
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

lonelylin

**25**

555 หลาย ๆ ครั้งที่เราคิดว่าเราเป็นผู้เลือก
สุดท้าย โอละพ่อ เรากลายเป็นหนึ่งใน ช้อยส์ ไปซะงั้น

We love gig, We love adventure.

**34** **34** **34**

Sparky

• Newbie
  • *
  • People Like This 3

**25**

ใช่ครับ ยิ่งน้องบางคนมีพี่ดูแลแล้ว ก็ยังรับเพิ่มอยู่
โอละพ่อของจริงเลยครับพี่ 55555555

ปล เข้าใจนะครับน้องแต่ละคน คชจ ไม่เท่ากัน

lonelylin

ไม่มีอะไรดีกว่ากันนะคะ   **06** **06** **06**

ไม่มีอะไรดีกว่ากันนะคะ   **06** **06** **06**

ก๋วยเตี๋ยวไก่ กับข้าวมันไก่ ชิมิ

**30**

lonelylin

ก๋วยเตี๋ยวไก่ กับข้าวมันไก่ ชิมิ

**30**

กาแฟดำ กับ มอคค่าค่ะ  **30** **30**