ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องของ "พรบ. ทางคอมพิวเตอร์" กับ โลกเทาๆในWLG  (อ่าน 1874 ครั้ง)

Santa Cruz

• Sr. Member
  • People Like This 130
ช่วงนี้หลายๆกระทู้ในWLG รู้สึกว่ามีประเด็นร้อนแรง จนเรื่องน้องอิงอิง ถึงกับเงียยไปเลย (ไม่นับรวมเรื่องของพี่หนุ่ม รุ่นพี่ที่น่ารักของผมเอง ... ผมอ่ะรู้จักเค้า แต่เค้าอ่ะไม่รู้จักผม 5 5 5) . . .วันนี้เลยจะมาขอพูดถึงเรื่อง ข้อกฎหมายกันซะหน่อย (ก่อนที่จะสายเกินแก้)

1) พรบ.คอม. ม.14(1) . . .ใครนำเข้าซึ่งข้อความอันเป็นเท็จ จนทำให้เกิดความเสียหายแก่บุคคลอื่น มีโทษตามกฏหมายนะครับ เช่น . . .  (คงไม่ต้องยกตัวอย่างทั้งครับ ช่วงนี้ขี้เกียจพิมพ์ไรยาวๆ) . . . พวกโกหก, สตอ, ทั้งชายและหญิง พึงระวังตัวไว้นะครับ

2) พรบ. คอม. ม.16 วรรค แรก. . . คนที่ชอบ เอารูป หรือ ข้อความ มาประจาน หรือ มาแฉในเว็บ มีความผิดตามกฎหมายนะครับ

3) หมิ่นประมาท . . .เอาเรื่องไม่จริง ไปพูดให้เค้าเสียหาย

4) ดูหมิ่น . . . เอาเรื่องจริงไปพูด ให้เค้าเสื่อมเสีย

ทั้ง4ข้อ ถือเป็นความผิดตามกฎหมายนะครับ มีทั้งยอมความได้ และยอมความไม่ได้

ปล. ไว้ถ้ามีเวลา จะมาแก้ไขเปลี่ยนแปลงกระทู้นี้ให้ดีขึ้นนะครับ

ปล. ถ้ามีข้อมูลส่วนไหนผิดพลาด รบกวนพี่ๆน้องๆช่วยแก้ไขด้วยนะครับ (แค่อยากแชร์ความคิดเห็นครับ ไม่ได้อวดฉลาด คนก็แค่คนโง่ๆคนนึง ที่อยากมาเตือนบางท่าน เพราะฉะนั้นถ้าข้อมูลส่วนไหนผิด รบกวนช่วยแก้ด้วยครับ)

lonelylin

• Sr. Member
  • People Like This 77
รออ่าน    **14**
การพบเจอกัน ... เป็นเรื่องน่ายินดี...

จ๋องกระปิ๋ม

• Hero Member
  • People Like This 1128
แชร์​ประสบการณ์​ จ๋องเคยขึ้นโีรงขึ้าลหลายครั้งอยู่ค่ะ (เป็น​พยานนะคะ)​ **25**
เรื่องคดีพรบ.คอม ก็เคยรับเป็นพยานด้วย แต่พี่ทนายแนะนำว่า ฟ้องหมิ่นประมาทเป็นอาญา จะแรงกว่า พรบ. คอม ก็เลยฟ้องเรียกค่าเสียหายไปหลักแสน สุดท้ายฝ่ายจำเลยยอมเจรจา ขอโทษ หยุดโพสด่าไป  **25**

ก็เป็นการแชร์เตือนสติกันค่ะ ว่าคดีพวกนี้แรงจริง  มีหลักฐาน​ชัด ศาลก็รับฟ้องจริง  **25**
ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..