ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้เตือนใจน้องๆครับ. . .  (อ่าน 2380 ครั้ง)

Santa Cruz

• Sr. Member
  • People Like This 130
กระทู้เตือนใจน้องๆครับ. . .
« เมื่อ: มีนาคม 20, 2021, 05:31:59 AM »
พอดีมีโอกาสได้รู้จักกับน้องคนนึงทางไลน์ แล้วชอบเวลาน้องเค้าเขียนโพสต์ต่างๆ แล้วเห็นโพสต์นี้ ผมว่าน่าสนใจดี เลยนำมาให้น้องๆ ได้อ่านเป็นอุทาหรณ์กันนะครับ (ขออนุญาตจากต้นทางเรีร้อยแล้วครับ และไม่ต้องตามสืบนะว่าเค้าคือใคร?) . . . ถ้าพร้อมแล้วไปเริ่มกันเลยครับ

**04** **04** **04**
เห็นดราม่าการคุยในแอพแล้วตกลงให้เลี้ยงดู พอกินเสร็จไม่จ่ายสด แต่เซ็นเช็ค แล้วผู้ก็ขับรถเบนซ์ เขียนเช็คให้แล้วเช็คเด้ง และก็กินตับได้หลายรายแล้วด้วย

จะบอกว่าเดี๋ยวนี้การเซ็นเช็คไม่ค่อยเป็นที่นิยมนะ เหมาะสำหรับการจ่ายในวงเงินก้อนใหญ่ๆในบางบริษัท และจำนวนเงินแค่ 2-3 หมื่นไม่ต้องเซ็นหรอก จะใครที่ไหนก็ตามนะ เขาไม่นิยมจริงๆ

คิดว่าทุกวันนี้ทุกคนมีแอพ แต่ประเด็นคือเรื่องข้อมูลส่วนตัว ซึ่งเราสามารถเอาชื่อนั้นไปค้นข้อมูลในอา๋ได้ ซึ่งนั่นแหล่ะค่ะ ทุกคนต้องการความเป็นส่วนตัว และผู้ที่หากินตับในแอพส่วนใหญ่ จะไม่จริง และคุยเล่นๆ ซึ่งนี่ก็ไม่ค่อยอยากคุยกับใครเผินๆนะ ถ้ากินก็จ่ายเลย พูดวกไปวนมา บางทีเขาไม่ได้สนว่ารวยไม่รวยหรอก แค่อ้าปากก็รู้แล้ว เขาดูการจ่ายไม่ใช่ดูการพูด

เป็นผู้หญิงต้องทันผู้ชายด้วยนะจ๊ะ!
จะบอกว่าถ้าผู้ชายคนไหนบอกรู้จักคนนั่นคนนี่ ขอโทษนะ คนที่เขามีสี มียศมีตำแหน่ง เขาไม่ค่อยอยากเอาตัวเองมายุ่งกับเรื่องแบบงี้ เพราะมันเป็นเรื่องคน 2 คน ถ้าคนอื่นรู้ก็จะอับอาย ฝ่ายชายน่าอายกว่านะ เพราะจะติดประวัติแบบงี้ไปอีกนาน ส่วนผู้หญิงยังมีเวลาเอาไปพัฒนาตัวได้ โมหน้าโมนม หางานดีๆทำได้ ไม่ต้องไปแคร์ หาเงินให้ได้กว่าพวกที่ดูถูก ด้วย capacity of the Brain

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• Hero Member
  • People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
Re: กระทู้เตือนใจน้องๆครับ. . .
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2021, 06:58:00 AM »
พอดีมีโอกาสได้รู้จักกับน้องคนนึงทางไลน์ แล้วชอบเวลาน้องเค้าเขียนโพสต์ต่างๆ แล้วเห็นโพสต์นี้ ผมว่าน่าสนใจดี เลยนำมาให้น้องๆ ได้อ่านเป็นอุทาหรณ์กันนะครับ (ขออนุญาตจากต้นทางเรีร้อยแล้วครับ และไม่ต้องตามสืบนะว่าเค้าคือใคร?) . . . ถ้าพร้อมแล้วไปเริ่มกันเลยครับ

**04** **04** **04**
เห็นดราม่าการคุยในแอพแล้วตกลงให้เลี้ยงดู พอกินเสร็จไม่จ่ายสด แต่เซ็นเช็ค แล้วผู้ก็ขับรถเบนซ์ เขียนเช็คให้แล้วเช็คเด้ง และก็กินตับได้หลายรายแล้วด้วย

จะบอกว่าเดี๋ยวนี้การเซ็นเช็คไม่ค่อยเป็นที่นิยมนะ เหมาะสำหรับการจ่ายในวงเงินก้อนใหญ่ๆในบางบริษัท และจำนวนเงินแค่ 2-3 หมื่นไม่ต้องเซ็นหรอก จะใครที่ไหนก็ตามนะ เขาไม่นิยมจริงๆ

คิดว่าทุกวันนี้ทุกคนมีแอพ แต่ประเด็นคือเรื่องข้อมูลส่วนตัว ซึ่งเราสามารถเอาชื่อนั้นไปค้นข้อมูลในอา๋ได้ ซึ่งนั่นแหล่ะค่ะ ทุกคนต้องการความเป็นส่วนตัว และผู้ที่หากินตับในแอพส่วนใหญ่ จะไม่จริง และคุยเล่นๆ ซึ่งนี่ก็ไม่ค่อยอยากคุยกับใครเผินๆนะ ถ้ากินก็จ่ายเลย พูดวกไปวนมา บางทีเขาไม่ได้สนว่ารวยไม่รวยหรอก แค่อ้าปากก็รู้แล้ว เขาดูการจ่ายไม่ใช่ดูการพูด

เป็นผู้หญิงต้องทันผู้ชายด้วยนะจ๊ะ!
จะบอกว่าถ้าผู้ชายคนไหนบอกรู้จักคนนั่นคนนี่ ขอโทษนะ คนที่เขามีสี มียศมีตำแหน่ง เขาไม่ค่อยอยากเอาตัวเองมายุ่งกับเรื่องแบบงี้ เพราะมันเป็นเรื่องคน 2 คน ถ้าคนอื่นรู้ก็จะอับอาย ฝ่ายชายน่าอายกว่านะ เพราะจะติดประวัติแบบงี้ไปอีกนาน ส่วนผู้หญิงยังมีเวลาเอาไปพัฒนาตัวได้ โมหน้าโมนม หางานดีๆทำได้ ไม่ต้องไปแคร์ หาเงินให้ได้กว่าพวกที่ดูถูก ด้วย capacity of the Brain

หือ แอพไหนคะ น่ากลัวจุง   **40**

ปกติ ดิชั้ล รับแต่ เงินสด และ โอน เท่านั้นค่ะ  **13** **13**

อดีตผัวก็มีเช็ค เป็น ปึกๆ ก้อนใหญ่ๆ ทั้งนั้น
สั่งจ่ายเป็นชื่อเขา มิใช่ ชื่อเรา  **30** **30** **30**

รวยค่ะ อร่อยด้วย  **34** **39**

แต่ที่เลิกกันไป เพราะ เช็คเด้ง ค่ะ    **11** **30**
มิใช่คนในนี้...  **21** **21** **21**

ปล. แอพอะไรเหรอคะ ..  ขอ เ ผื อ ก ได้ไหม ^^

**11** **34** **11** **34** **11**
 **09** **09**  **05** **05** **05**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
Re: กระทู้เตือนใจน้องๆครับ. . .
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2021, 01:17:19 PM »
 **25** **25** **25**

ไม่มีนีกธุรกิจคนไหนสั่งจ่ายเช็คกับเรื้องแบบนี้หรอกครับ

ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

chowkoon

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 14
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2021, 08:55:40 AM »
รับเงินสด ปลอดภัย เจอหน้า...จ่าย ดีทั้งสองฝ่าย

Konba501

• Sr. Member
  • People Like This 78
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 09:42:58 PM »
เช็คเด้ง คดีอาญา ตามง่าย