ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อย  (อ่าน 5191 ครั้ง)

looknammemma

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
ขอถามหน่อย
« เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 05:18:37 PM »
ในโควิดแบบนี้มีใครยังเจอน้องที่ดูแลอยู่ปะ แบบว่ามันกว่าปีที่แล้ว แต่ก็ยังเห็นพี่โพสหาน้อง รับงานแรง น้องโพสหาพี่ อันนี้ไม่กลัวกันจริงๆหรอ ใครก็ไม่รู้ ขนาดเป็นแฟนกันรู้จักกันมานาน ยังเลี่ยงไปก่อนเลยช่วงนี้ อันนี้อยากรู้จริงๆขอถามหน่อย พี่ผู้ชายน้องผู้หญิงยังเจอพี่ที่ดูแลอยู่ไหม ไม่กลัวหรอ ตอนนี้มันหนักมาก ไม่กลัวเป็นและพาคนอื่นติดหรอ เลี่ยงได้ก็เลี่ยงนะ ,.............................

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
Re: ขอถามหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 06:53:32 PM »
ช่วงนี้ก็งดไปเจอกันก่อนครับ เพื่อความปลอดภัย

และเพื่อสวัสดิภาพ หากต้องเปิด ไทม์ไลน์ 555

ตอนระลอกแรก ก็ไม่เจอกันเป็นเดือน สองเดือนเหมือนกัน

**30**

ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 09:02:42 PM »
จริงๆ แล้ว ประเด็นอยู่ที่ว่า ระหว่างพี่กับน้อง คบกัน คุยกัน มีความจริงใจให้กันแค่ไหน
ตราบใดที่น้องยังมั่นคงในข้อตกลง และพี่ยังสนับสนุนตามที่คุยกันไว้ ถ้าน้องไม่ได้ทำตัวเองให้อยู่ในภาวะเสี่ยง แล้วพี่ไม่มีความเสี่ยง มันก็นัดเจอกันได้ แต่ถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมีความเสี่ยง มันก้ต้องเว้นวรรค แล้วเข้าสู่กระบวนการเคลียร์ตัวเอง เช่นการกักตัว 14 วัน การไปตรวจโรค เมื่อเคลียร์แล้ว และมั่นใจว่าไม่ติดโควิด ก็นัดกันใหม่ได้
 ที่ผ่านมา ก็ใช้วิธีแบบนี้ น้องๆ ที่คบ ดูแลอยู่ ก็ค่อนข้างจะระวังตัวเองมากพอควร ถ้ามีเรื่องเสี่ยง ก็หยุดเจอ 14 วัน เป็นอย่างน้อย พอพ้น 14 วัน มั่นใจก็นัดเจอกันใหม่ แต่ที่แน่ๆ พยายามเลี่ยงที่จะเจอน้องคนใหม่ๆ เพราะความไม่แน่ใจ และความเชื่อใจนี่แหละ
ช่วงลำบากที่สุดก็เป็นช่วงที่เกิดการระบาดหนักๆ ครั้งแรก และมีการล็อกดาว์น ไปไหนมาไหนลำบากนิดหน่อย แต่พอดีว่า น้องๆ เจอปัญหา ที่ตัวเองไม่ได้ตั้งใจ เรียกว่าความเสี่ยงมันวิ่งเข้าหา ก็หยุด รวมๆ แล้ว ก็เดือนนึง
ระบาดครั้งนี้ หนักกว่าครั้งที่แล้ว แล้วก็เป็นแบบเดิม คือความเสี่ยงวิ่งเข้าหาน้องๆ ก็ต้องทนๆ กันไป โดยเขาก็ต้องเข้าสู่กระบวนการกักตัว 14 วัน เป็นอย่างน้อย และดูว่าจะติดเชื้อหรือไม่ ถ้าไม่ ก็คุยกัน แล้วก็ดูว่า นัดเจอกันได้หรือยัง
ไม่มีใครอยากเอาตัวเองเข้าไปเสี่ยงโดยไม่จำเป็นหรอก แต่อย่าลืม น้องส่วนใหญ่ ถ้าเจอพี่ไม่สปอร์ตพอ พี่ก็อาจจะไม่จ่ายให้เป็นปกติ แล้วถ้าน้องไม่ใช่เป็นพวกที่ทำงานหลากหลาย น้องคงเดือดร้อนมากในการกักตัว และมีความจำเป็นต้องหาเงินเพื่อให้อยู่ได้ ก็อาจจะไม่บอกความจริงพี่ดูแล ในทางกลับกัน ถ้าพี่เป็นคนสปอร์ต แล้วน้องไม่ได้ทำงานหลากหลาย พี่ก็อาจจะจ่ายให้น้องเป็นปกติ น้องก็อาจจะกักตัวได้ โดยไม่มีปัยหามากนัก หลังครับการกักตัวก็เจอกันได้ปกติ รวมทั้ง หากน้องไม่มีภาวะความเสี่ยง ก็อาจจะนัดเจอกันได้เป็นปกติ  ทั้งนี้ ทั้งนั้น อยู่ที่ความจริงใจระหว่างคนสองคนไหม
ฝากไว้นะครับ อันนี้ เล่าจากเรื่องจริงของตัวเองเลย

lonelylin

• People Like This 77
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2021, 06:24:50 PM »
เชื่อว่าพี่ๆ เกือบทุกคน ไม่กลัวโควิท แต่กลัวเปิดเผยทามไลน์
การพบเจอกัน ... เป็นเรื่องน่ายินดี...

KK5050

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2021, 08:03:10 PM »
เชื่อว่าพี่ๆ เกือบทุกคน ไม่กลัวโควิท แต่กลัวเปิดเผยทามไลน์
กลัวโควิดครับ แต่ไม่กลัวต้องเปิดไทม์ไลน์ เพราะไม่ไปในที่อโคจร เพราะปกติน้องมาหา ถ้าน้องไม่มีความเสี่ยง พี่ก็ไม่มีความเสี่ยงครับ เพราะมีภาระดูแลผู้สูงอายุ ต้องเข้าไปหาทุกวัน
ถ้าน้องมีความเสี่ยงมีโอกาสติดก็จะคุยกันแล้วพักการเจอไว้ แต่ไม่ได้พักการช่วยเหลือน้องนะ พยายามควบคุมโอกาสที่จะเสี่ยงติดเชื้อจากน้องให้เป็ูนย์ให้มากที่สุด
กลัวตัวเองจะติดจากสถานที่ ที่หลีกเลี่ยงไม่ไปไม่ได้ต่างหาก เช่น ที่ทำงาน ซุปเปอร์มาร์เก็ต หรือตลาดสดที่จำเป็นต้องไปซื้อของ

looknammemma

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2021, 08:18:21 PM »
กลัวโควิดครับ แต่ไม่กลัวต้องเปิดไทม์ไลน์ เพราะไม่ไปในที่อโคจร เพราะปกติน้องมาหา ถ้าน้องไม่มีความเสี่ยง พี่ก็ไม่มีความเสี่ยงครับ เพราะมีภาระดูแลผู้สูงอายุ ต้องเข้าไปหาทุกวัน
ถ้าน้องมีความเสี่ยงมีโอกาสติดก็จะคุยกันแล้วพักการเจอไว้ แต่ไม่ได้พักการช่วยเหลือน้องนะ พยายามควบคุมโอกาสที่จะเสี่ยงติดเชื้อจากน้องให้เป็ูนย์ให้มากที่สุด
กลัวตัวเองจะติดจากสถานที่ ที่หลีกเลี่ยงไม่ไปไม่ได้ต่างหาก เช่น ที่ทำงาน ซุปเปอร์มาร์เก็ต หรือตลาดสดที่จำเป็นต้องไปซื้อของ

งง ถ้าน้องมีความเสี่ยงมีโอกาสติดก็จะคุยกันแล้วพักการเจอไว้ แต่ไม่ได้พักการช่วยเหลือน้องนะ อันนี้คือยังไง งงไม่ได้เจอแต่โอนเงินให้หรอหรือยังไง ช่วยอธิบายหน่อย

lonelylin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2021, 08:20:10 PM »

หลินหมายถึงพี่ๆผู้ชายส่วนใหญ่นะคะ
จะกลัวเปิดเผยทามไลน์ ยิ่งพี่ๆที่มีครอบครัวแล้ว มันน่ากลัวค่ะ
การพบเจอกัน ... เป็นเรื่องน่ายินดี...

lonelylin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2021, 08:26:22 PM »

งง ถ้าน้องมีความเสี่ยงมีโอกาสติดก็จะคุยกันแล้วพักการเจอไว้ แต่ไม่ได้พักการช่วยเหลือน้องนะ อันนี้คือยังไง งงไม่ได้เจอแต่โอนเงินให้หรอหรือยังไง ช่วยอธิบายหน่อย

ขอบตอบนะคะ
ถ้าน้องที่มีพี่ดูแลกันอยู่แล้ว หรือพี่ประจำ เขาก็สามารถช่วยเราได้โดยที่ไม่ต้องเจอกัน โอนให้ปกติ เว้นช่วงให้อะไรดีขึ้นก่อนได้ค่ะ (ถ้าทั้งสองฝ่ายไม่เสี่ยงก็เจอได้ตามปกติค่ะ)
แต่ถ้าพวกที่รับงานจ้างเที่ยว งานแรง (ที่ไม่เคยเจอ ไม่เคยรู้จัก) คงพักยาวๆ ยากที่จะเสี่ยงให้ความช่วยเหลือได้

KK5050

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2021, 11:07:56 PM »

ขอบตอบนะคะ
ถ้าน้องที่มีพี่ดูแลกันอยู่แล้ว หรือพี่ประจำ เขาก็สามารถช่วยเราได้โดยที่ไม่ต้องเจอกัน โอนให้ปกติ เว้นช่วงให้อะไรดีขึ้นก่อนได้ค่ะ (ถ้าทั้งสองฝ่ายไม่เสี่ยงก็เจอได้ตามปกติค่ะ)
แต่ถ้าพวกที่รับงานจ้างเที่ยว งานแรง (ที่ไม่เคยเจอ ไม่เคยรู้จัก) คงพักยาวๆ ยากที่จะเสี่ยงให้ความช่วยเหลือได้
ขอบคุณครับ ตอบแทนให้เลย เป็นเช่นนั้น

Heat4U

• Full Member
  • People Like This 56
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2021, 09:14:52 AM »
ไม่ดูแลใคร แต่มีน้องที่เคยเดือดร้อนมาคอยดูแล น่าจะเข้าข่ายที่น้องจขกท,ถาม...
1.กลัวโควิด เลยไม่หาหรือจ้างเที่ยวจ้างงานใดๆมาตั้งแต่เริ่มเกิดการระบาด
2.กลัวน้องที่มาพบพาเขื้อมาหรือไม่? กลัวครับ แต่เชื่อมั่นพฤติกรรมของน้องเค้าที่ปัจจุบันมีงานที่ดีแล้วและเชื่อมั่นในคำบอกเล่า(รุ้จักกันมาน่าจะ6ปี แต่มาเจอกันประจำน่าจะ3ปีมาแล้ว)

เพิ่มเติม
ถ้าน้องเดือดร้อน ขอให้ช่วยจ้าง จะช่วยครับแต่ไม่เจอกัน(เพราะรู้จักกันมานานแต่ถ้าเป็นน้องๆที่ไม่รู้จักจะไม่อ่านข้อความในช่องทางใด ปิดการติดต่อทุกช่องทางเพื่อจะได้ไม่ต้องมานั่งทุกข์ห่วงใยใครๆ)

ที่ยังคอยเข้ามาอ่าน เผื่อจะพบและรู้ความเป็นไปของน้องหรือเพื่อนที่รู้จัก

สุดท้ายน้องๆที่ลำบากคงจะลำบากยิ่งขึ้น โดยเฉพาะถ้าน้องๆไม่รู้จักพี่ๆเจ้าประจำเลย (ความน่ารัก ความจริงใจต่อพี่ๆที่ดี จะช่วยน้องๆไว้ได้ในยุคแบบนี้ ดังนั้นน้องๆท่านใดถ้าพบพี่ที่เค้าดีๆก็พยายามรักษาพี่ๆเค้าไว้นะครับ) ขอให้ปลอดภัยและผ่านช่วงเวลาแย่ๆแบบนี้นะครับ

น้องจขกท.โพสต์กระทู้นี้เตือนทุกๆท่านได้ดี

สุขสันต์วันปีใหม่ไทยนะครับ
 **06**