ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาผ่านไป อะไรก็เปลี่ยน เออ ... แล้วอะไรไม่เปลี่ยน  (อ่าน 3385 ครั้ง)

Yodrak

• Full Member
  • People Like This 108
เคยหลงทางเข้ามาในเวปเมื่อหลายปีก่อน เข้ามาเพราะเหตุผลคล้ายๆ หลายคน
ความเบื่อ ความเหงา และความอะไรก็ตาม

ตื่นตา ตื่นใจ และตื่นเต้น กับสังคมรูปแบบที่เราไม่เคยเจอ
หลายคนใช้คำว่าสังคมสีเทา มันเทาจริงๆ แหละ ถ้าเข้ามาแล้วต้องละวาง
กฏเกณฑ์ จารีต และศีลธรรมอันดีของสังคม โดยเฉพาะศีลบางข้อ
เป็นเวปที่คนดีมากๆ ไม่ควรเข้ามา คนที่เข้ามาควรเป็นคนที่ศีลเสมอกัน
โชคดีที่ลุงเป็นคนดีบ้างไม่ดีบ้าง ไม่ดีมาก เลยอยู่ได้ไม่ลำบาก 

**25**  **25**  **25**

ความสนุกของลุงในสมัยนั้น คือการรออ่านกระทู้การบ้าน
พี่หยอกน้อง น้องหยอกพี่
แต่ก็มีกระทู้ที่ตักเตือนพี่ที่ไม่น่ารัก น้องที่ไม่น่าลุ้น .. ส่วนมากไปในแนวการเตือนภัย ให้ระวังตัว
แต่โดยรวม ลุงว่ามันเป็นสังคมที่น่ารัก

นานๆ ทีก็จะมีพี่ๆ ที่เป็นขาใหญ่ เป็นโต้โผจัด meeting ให้พี่ ให้น้อง ได้มาเจอหน้าค่าตากันเป็นหมู่คณะ

เล็งจะไปอยู่ แต่โอกาสก็ไม่อำนวย จนครั้งล่าสุดตั้งใจว่า คราวหน้าลุงไม่พลาดแน่
... แต่ครั้งหน้าก็ยังไม่มาถึงสักที เสียดายจุง

**21**  **21**  **21**

แป๊บเดียว เวลาก็ผ่านไปหลายยยยยปี ... เร็วอย่างไม่น่าเชื่อ

เข้ามาเวปวันนี้ ไม่รู้จักใครเลย อันนี้คิดเอาเอง
แต่จริงๆ เข้ามเมื่อวันก่อน ก็ไม่มีใครรู้จักเราเหมือนกัน  **34**  **34**  **34**

อารมณ์เวปดูเปลี่ยนไปพอสมควร คนที่เล่นเวปก็เปลี่ยน
กติกาหลายๆ อย่างไม่เชิงเปลี่ยน แต่เหมือนวัฒนธรรมจะปรับไปตามยุคสมัย

ลุงไม่ได้มองว่ามันไม่ดี มันก็เป็นธรรมดาตามธรรมชาติ บ้านหลังเดิม แต่คนต่าง gen

... บางคนโตขึ้น กลายเป็นผู้ใหญ่
... บางคนแก่ขึ้น กลายเป็นคนแก่ของบ้าน 
... บางคนออกจากบ้าน นานๆ ทีก็แวะมาเยี่ยมบ้าน
... บางคนเข้ามาใหม่

อะไรพวกนี้เปลี่ยนไปตลอดเวลา

แล้วอะไรไม่เปลี่ยน   ... นึกออกละ ถ้ามีใครจัด meeting ก็ยังจะไปอยู่นะครับ 

**34** **34** **34**
ถึงลุงจะไม่หล่อ ... แต่ลุงขี้เหร่นะครับ

milky_way_y

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 13
  • 生きがい
Re: เวลาผ่านไป อะไรก็เปลี่ยน เออ ... แล้วอะไรไม่เปลี่ยน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2022, 11:42:44 PM »
ยากแล้วล่ะค่ะถ้าจะให้กลับมาจัด meeting เหมือนเมื่อก่อน เวปเปลี่ยนไปแล้ว พี่ๆ ที่เป็นโต้โผจัดงาน บางคนไม่ได้เข้ามาแล้ว บางคนนานๆ เข้ามาที น้องๆ พวกยูสเก่าๆ ก็ไม่เห็นเข้ามากันแล้ว
ชีวิต...ก็เหมือนสายน้ำ
人生(じんせい)も流水(りゅうすい)と均(ひと)しい。
ย้อนกลับไม่ได้....หยุดนิ่งไม่ได้
逆戻(ぎゃくもど)りしない、....留(と)まる事(こと)を知(し)らない。
และมีทางไป....ตามทางของตัวเองเสมอ
自(みずか)らの進(すす)む方向(ほうこう)に従(したが)って流(なが)れていく。

Yodrak

Re: เวลาผ่านไป อะไรก็เปลี่ยน เออ ... แล้วอะไรไม่เปลี่ยน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 01:05:53 PM »
ยากแล้วล่ะค่ะถ้าจะให้กลับมาจัด meeting เหมือนเมื่อก่อน เวปเปลี่ยนไปแล้ว พี่ๆ ที่เป็นโต้โผจัดงาน บางคนไม่ได้เข้ามาแล้ว บางคนนานๆ เข้ามาที น้องๆ พวกยูสเก่าๆ ก็ไม่เห็นเข้ามากันแล้ว

จัดเหมือนเมื่อก่อนไม่ได้ จัดแบบวันนี้ก็ได้เนอะ เอ... หรือเราต้อง meeting ผ่าน zoom กันแล้ว  **19** **19** **19**
ถึงลุงจะไม่หล่อ ... แต่ลุงขี้เหร่นะครับ

Nuekmaiork

• Hero Member
  • People Like This 870
ชอบอ่านกระทู้ลุงยอดรักครับ สนุกดี

รักษาสุขภาพด้วยครับ

Yodrak

ชอบอ่านกระทู้ลุงยอดรักครับ สนุกดี

รักษาสุขภาพด้วยครับ

โห ... ดีใจจัง ผมนี่เป็น FC ลุงนึกเลยนะครับ  **36**  **36**  **36**

Ordinaryman

• People Like This 23
  • I came with the wind also I gone with the wind.
ว่าจะพิมพ์คุยระทึกความหลัง หลานมาตามให้ไปชงนม เดี๋ยวว่างๆแวะมาคุยด้วยนะครับ ^_^
อย่าเพิ่งเห็นผม "ไร้ค่า" เพราะยังมีอีก "108ท่า" ที่คุณยังไม่ได้ลอง

Yodrak

ว่าจะพิมพ์คุยระทึกความหลัง หลานมาตามให้ไปชงนม เดี๋ยวว่างๆแวะมาคุยด้วยนะครับ ^_^

ชงเสร็จแล้วรีบกลับมานะครับ  **30**