ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆ ในนี้ ว่าชีวิตกว่าจะมาเป็นทุกวันนี้ผ่านอะไรมาบ้าง  (อ่าน 3265 ครั้ง)

Lotso pink

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
สวัสดีค่ะ วันนี้อยากมาขอคำปรึกษาพี่ๆ และอยากบ่น เพราะไม่รู้จะเล่าให้ใครฟัง
อยากเล่าผ่านๆ ให้คนที่ไม่รู้จักฟัง เหมือนเป็นการระบายให้รู้สึกดีขึ้น เพราะบางเรื่องเราไม่รู้จะเล่าให้ใครฟัง

ก่อนอื่นต้องบอกว่าหนูอายุ 28 ปี เรียนจบมาทำงานได้ประมาณ 5 ปีแล้วค่ะ
การงานโอเค ได้ทำบริษัทดีๆ ได้เงินเดือนมาจุนเจือชีวิต แต่ด้วยความที่เราเกิดมาจาก 0 ไม่มีที่อยู่ ต้องเช่าอยู่
ไม่มีใครซัพพอร์ต เรียกว่าไม่มีจริงๆ มาเริ่มเองทั้งหมด ด้วยความที่พ่อแม่แยกทางกัน ไม่ได้มีใครส่งเสียเรา

เราหาเองมาตั้งเเต่เรียน งานพาร์ทไทม์เล็กๆ น้อยๆ โชคดีที่ตอนเรียนได้ทุนรักษาผลการเรียน
ทำให้ได้เรียนฟรีตลอดช่วงมหาลัย ไม่งั้นคงไม่ได้มีวุฒิการศึกษามาสมัครงาน ได้ทำงานในบริษัทที่โอเคแบบทุกวันนี้

ถามว่าชีวิตเป็นยังไง ก็เรื่อยๆ เงินพออยู่ได้ในหนึ่งเดือน แต่ไม่ได้มีเก็บ เพราะค่าใช้จ่ายเยอะ
มีจ่ายหนี้ที่ผ่อนชำระสินค้าจำเป็นบ้าง อยากเก็บเงินแต่ยังไม่สามารถทำได้ แต่คิดว่าต้องทำให้ได้

ระยะเวลาผ่านไปเราเริ่มรู้สึกแบบใช้ชีวิตไปวันๆ เงินเดือนออก ใช้หนี้ ไปทำงาน นอน ตื่นไปทำงาน กลับมานอน รู้สึกว่าชีวิตไม่มีเป้าหมายเลย ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าอนาคตจะเป็นยังไง อยากมีเงินเก็บบ้างในชีวิต ตอนนี้พยายามจะใช้หนี้ให้หมดให้เร็วที่สุด เพื่อที่จะมีเงินเก็บ รู้สึกท้อในชีวิตมากที่ไม่ได้เกิดมาเหมือนคนอื่น

ปีที่ผ่านมาวันเกิดก็นั่งกินข้าวคนเดียวแบบสู้ชีวิตมาก เศร้ามาก แต่ก็ไม่ได้แสดงความอ่อนแอให้ใครเห็น
บางคืนนอนคิดนะ ว่าถ้าเราแก่แล้วเกษียณแล้ว ชีวิตเราจะเป็นยังไง จะมีบ้าน มีที่อยู่ หรือบางทีเราอาจจะไม่มีชีวิตอยู่ถึงตอนนั้น555
อยากรู้ว่าพี่ๆ แต่ละคนในนี้ ผ่านเวลาที่ยากลำบาก ตอนที่ไม่มีเงิน หรือมีอะไรแนะนำหนู ในการใช้ชีวิตสามารถ ib มาคุยกัน หรือคอมเมนต์ตรงนี้ได้เลยค่ะ คิดว่าในนี้คงมีพี่ดีๆ ที่สามารถแนะนำได้บ้าง

ปล. หนูไม่ได้ต้องการหาคนเลี้ยงดูหรืออะไรนะคะ
แค่อยากมาระบาย และเผื่อมีคำแนะนำ หรือแนวทางที่พี่ๆ แต่ละคนผ่านมาได้

Lucky444

• Newbie
  • *
  • People Like This 8
หาอะไรมาเป็นแรงบันดาลใจ หารายได้พิเศษจากเวลาว่างงาน 

เป็นขายออนไลน์ก็ได้ มีอีกหลายอย่าง สู้ๆนะครับ

ความลำบากที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน

play-ground

• Sr. Member
  • People Like This 124
เริ่มจากทำบัญชีรายรับรายจ่ายประจำเดือนก่อนครับ
จดทุกวันทุกรายการ ดูว่ารายจ่ายจ่ายไปกับอะไรบ้าง
แล้วค่อยมาปรับลดว่าอันไหนจำเป็นไม่จำเป็น
ลง app ในมือถือได้ครับ ของ android มีขอฃงฟรีเยอะ
ที่ดีๆ ก็เช่น andromoney
ขอให้ลดค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นลงได้ครับ

Ordinaryman

• Full Member
  • People Like This 23
  • I came with the wind also I gone with the wind.
ตอนนี้เลยบางเขน ผ่านหลักสี่ แล้วครับ ^_^
อย่าเพิ่งเห็นผม "ไร้ค่า" เพราะยังมีอีก "108ท่า" ที่คุณยังไม่ได้ลอง

ShiShiMaRu

• Newbie
  • *
  • People Like This 7
ตอบแบบคนที่ชีวิตเคยมีจุดสูงสุดของชีวิต และลำบากที่สุดในชีวิตมาแล้ว...นะคับ
พี่คงไม่เล่าว่า ประสบการณ์ที่พี่เจอมาเป็นอย่างไร บอกแค่ว่า
ชีวิตพี่ ถ้าเอามาเขียนหนังสือแบบ เพชรพระอุมา หรือ พล นิกร กิมหงวน
น่าจะได้หลายเล่มหลายตอนพอๆกัน

พี่อยากแนะนำน้องว่า

น้องต้องหาความรู้ที่เป็นความรู้เฉพาะทางมาเพิ่มเติมให้กับตัวเองคับ
ความรู้/การศึกษาเป็นสมบัติที่จะอยู่ติดตัวเราไปตลอดชีวิต ยิ่งถ้าเป็นงานวิชาชีพ ยิ่งดี
เพราะ การทำงานประจำนั้น มันไม่มั่นคง หากมีความรู้ทางวิชาชีพติดตัวไว้ ยังไงก็ยังเลี้ยงตัวได้
ทุกวันนี้ พี่ยังอยากซ่อมแอร์เป็น อยากมีความรู้เรื่องช่างเลย แต่หัวไม่ไปจริมๆ

อย่างพี่ ตอนพี่ลำบาก พี่ตัดสินใจไปเรียนต่อ ป.โท (ไม่มีคนส่งเรียนนะคับ หาเงินเรียนเอง)
จบโท พี่ไปเรียนต่อพวกโรงเรียนที่สอนการนำเข้า-ส่งออก
จากนั้น พี่ไปเรียนเอาวุฒิผู้ชำนาญการฯศุลกากร
ทุกวันนี้ วุฒินี้มีคนจบประมาณ 2,xxx คน ทั่วประเทศ
อะไรที่คนรู้น้อย เป็นวิชาชีพ นั่นเป็น rare item ที่สายงานทางธุรกิจต้องการคับ

จากคนที่ไม่มีงานทำ จากคนที่ถูกฟ้องล้มละลาย มีเงินกินวันละ 100 (กิน 3 มื้อ) เมื่อเกือบ 20 ปีก่อน
ต่อมาก็เริ่มต้นด้วยเงินเดือน 45K จนนี่ผ่านมา 13 ปี ตอนนี้พี่ 6 หลักกลางๆล่ะคับ
ขอให้น้องอดทน น้องจะผ่านพ้นอุปสรรคที่เข้ามาในชีวิตได้คับ

อยากฝากน้องอีกประโยคนึงว่า " ความสุขอยู่กับเราไม่นาน จงอย่าประมาท ความทุกข์ก็อยู่กับเราไม่นาน จงอดทน "

หวังว่าน้องจะประสบความสำเร็จในชีวิตนะคับ

Lotso pink

• Newbie
  • *
ตอบแบบคนที่ชีวิตเคยมีจุดสูงสุดของชีวิต และลำบากที่สุดในชีวิตมาแล้ว...นะคับ
พี่คงไม่เล่าว่า ประสบการณ์ที่พี่เจอมาเป็นอย่างไร บอกแค่ว่า
ชีวิตพี่ ถ้าเอามาเขียนหนังสือแบบ เพชรพระอุมา หรือ พล นิกร กิมหงวน
น่าจะได้หลายเล่มหลายตอนพอๆกัน

พี่อยากแนะนำน้องว่า

น้องต้องหาความรู้ที่เป็นความรู้เฉพาะทางมาเพิ่มเติมให้กับตัวเองคับ
ความรู้/การศึกษาเป็นสมบัติที่จะอยู่ติดตัวเราไปตลอดชีวิต ยิ่งถ้าเป็นงานวิชาชีพ ยิ่งดี
เพราะ การทำงานประจำนั้น มันไม่มั่นคง หากมีความรู้ทางวิชาชีพติดตัวไว้ ยังไงก็ยังเลี้ยงตัวได้
ทุกวันนี้ พี่ยังอยากซ่อมแอร์เป็น อยากมีความรู้เรื่องช่างเลย แต่หัวไม่ไปจริมๆ

อย่างพี่ ตอนพี่ลำบาก พี่ตัดสินใจไปเรียนต่อ ป.โท (ไม่มีคนส่งเรียนนะคับ หาเงินเรียนเอง)
จบโท พี่ไปเรียนต่อพวกโรงเรียนที่สอนการนำเข้า-ส่งออก
จากนั้น พี่ไปเรียนเอาวุฒิผู้ชำนาญการฯศุลกากร
ทุกวันนี้ วุฒินี้มีคนจบประมาณ 2,xxx คน ทั่วประเทศ
อะไรที่คนรู้น้อย เป็นวิชาชีพ นั่นเป็น rare item ที่สายงานทางธุรกิจต้องการคับ

จากคนที่ไม่มีงานทำ จากคนที่ถูกฟ้องล้มละลาย มีเงินกินวันละ 100 (กิน 3 มื้อ) เมื่อเกือบ 20 ปีก่อน
ต่อมาก็เริ่มต้นด้วยเงินเดือน 45K จนนี่ผ่านมา 13 ปี ตอนนี้พี่ 6 หลักกลางๆล่ะคับ
ขอให้น้องอดทน น้องจะผ่านพ้นอุปสรรคที่เข้ามาในชีวิตได้คับ

อยากฝากน้องอีกประโยคนึงว่า " ความสุขอยู่กับเราไม่นาน จงอย่าประมาท ความทุกข์ก็อยู่กับเราไม่นาน จงอดทน "

หวังว่าน้องจะประสบความสำเร็จในชีวิตนะคับ

ขอบคุณมากๆ นะคะ ได้อ่านแล้วรู้สึกมีกำลังใจมากๆ
หนูกำลังคิดจะเรียนต่อ โท เหมือนกันค่ะ
ออกเงินเองเช่นกัน มีบางไม่มีบางก็เก็บเอาค่ะ

ขอบคุณสำหรับแนวทางดีๆ อีกครั้งนะคะ 🙏🏻

Lotso pink

• Newbie
  • *
เริ่มจากทำบัญชีรายรับรายจ่ายประจำเดือนก่อนครับ
จดทุกวันทุกรายการ ดูว่ารายจ่ายจ่ายไปกับอะไรบ้าง
แล้วค่อยมาปรับลดว่าอันไหนจำเป็นไม่จำเป็น
ลง app ในมือถือได้ครับ ของ android มีขอฃงฟรีเยอะ
ที่ดีๆ ก็เช่น andromoney
ขอให้ลดค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นลงได้ครับ

ขอบคุณมากค่ะ กำลังพยายามเลยค่ะ

marymay

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
ชีวิตคนเราส่วนมากมักจะดิ้นรนเสมอคะ เป็นคนหนึ่งที่มีชีวิตคล้ายๆเจ้าของโพส ส่วนตัวแล้วตอนนี้อายุ 25 อยู่ในเมืองหลวงนี้คนเดียว  ก็คิดอยากจะซื้อบ้านเป็นของตัวเอง  อยากให้ทางบ้านสบายเหมือนกันคะ ที่ทำได้ก็้ผ่อนคอนโด และผ่อนบัตรเคดิตจ่ายค่าเทอม ป.โท (เรียนเพื่อหาประสบการณ์เฉยๆคะ แอบเสียดายตังต์อยู่เหมือนกัน แต่เป็นความฝันเล็กๆที่อยากทำให้ได้) 😅😅 ที่ทำได้คือหาอะไรที่เป็นชิ้นเป็นอันเล็กๆไปก่อนคะ พยายามหาตัวเองอยู่นะคะ ว่าชอบงานเกี่ยวกับอะไร ชอบทำอะไรก็ยังตอบตัวเองไม่ได้เลยคะ  ที่ทำงานอยู่ทุกวันนี้ก็เพราะเพื่อนร่วมงาน กำลังใจของเราคือวันหยุดหลังเคลียการบ้านเสร็จก็เที่ยวคะ หาที่เที่ยวที่ไปง่ายๆ งบไม่เยอะ ในยูทูป ในพันทิป พอเราได้ไปเองสนุกมากๆเลยคะ สู้ๆ เป็นกำลังใจให้นะคะ 😁😁