ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังคนแอบแฝง  (อ่าน 393 ครั้ง)

XYZ2017

• Newbie
  • *
  • People Like This 6
ระวังคนแอบแฝง
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2023, 09:25:02 AM »
สวัสดีค่ะ มีพี่ท่านหนึ่งทักเข้ามาสนทนาด้วยข้อความขอโอนเงินและแอบอ้างว่ามีตำแหน่ง ข้อเสนอหลายอย่าง แต่จริงๆแล้วต้องการให้เด็กคนหนึ่งเข้าร่วมธุรกิจฟอกเงิน โดยขอรหัสOTP มือถือ และ ข้อเข้ามาระบบ เราเอะใจจึงห้เพื่อนเช็คข้อมูล มีกระบวนการทำเป็นระบบใหญ่ๆ
โดยใช้บัญชีลูกค้าโอนเอาเงินเข้า และลบข้อมูลในระบบได้ง่าย และใช้คนภายในเช็คข้อมูลลูกค้าเพื่อเข้าร่วมลงทุน เพื่อใช้เป็นฉากบังหน้า
การใช้คนมาหลอกสนทนา น้องๆที่เล่นเว็บระวังกันด้วย ที่นี้มีคนแอบแฝงเข้ามา ข้อมูลยูสเราได้รับข้อมูลจากคนในเป็นพี่ท่านหนึ่ง ที่เป็นนักลงทุน พี่่บอกว่าการจ้างน้องในนี้ก็มีมาคุยและชวนไปทำธุรกรรมที่ธนาคาร แนวชวนลงทุนได้กำไร พี่เลยให้ตำตรวจตรวจสอบจึงพบข้อมูลพบข้อมูลการฟอกเงินภายใน จึงออกมาเตื่อนคนที่เล่นในนี้ระวังคนที่แอบแฝงเข้ามาคุย พี่ๆก็ระวังกันด้วยนะค่ะ

vilar

• Hero Member
  • People Like This 11
Re: ระวังคนแอบแฝง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2023, 10:47:02 AM »
คำแนะนำ
ถ้ามันดีจริง เขาคงไม่มาชวนคนที่ไม่รุ้จักให้ร่วมลงทุนหลอกครับ
เขาบอกญาติเขา หรือทำเอง ไม่ดีหรือครับ

Sandy Birdy

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
Re: ระวังคนแอบแฝง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2023, 12:43:34 PM »
ขอบคุณที่เตือนครับ